Trang 1 / 120 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 1192

Chủ đề: Góc nhỏ Panasonic

Góc nhỏ Panasonic

Sau một thời gian tồn tại với tên "Panasonic Lumix G5", nhận thấy G5 ở Việt Nam thuộc dạng khá hiếm, ít người chơi, theo gợi ý của một số anh em, mình nhờ mod đổi tên lần thứ hai cho topic thành "Góc nhỏ Panasonic" để bất cứ anh em nào đang chơi body m43 dòng Panasoniccùng tham gia cho vui...
    Được sửa bởi skd268 lúc 11:48 AM ngày 26-04-2017

Thầy loanh quanh nhiều quá! thế này thì mệt sao nổi.

Mình thì ngược lại, mình dùng body Olympus E-PM1 chính vì mục đích nhỏ gọn thanh mảnh nhẹ nhàng nhất trong các loại mà nội thất chẳng hề yếu hơn các model cùng đời (EP3, EPL3). Chất lượng và khử noise ở iso cao mình xem họ test ở trang này:
    http://www.dpreview.com/reviews/olympusepm1/19
    Muốn đời máy nào cứ để vô là so sánh được ngay. Sau này nếu mình đổi body khác mình cũng dùng trang này để lựa chứ thông tin bên ngoài hay bị ảnh hưởng bởi sở thích cá nhân mình không biết chính xác được. Riêng cái khoản màu nâu ấm đặc trưng thì trên máy cũng có tùy chọn là để hay không để nên mình thấy cũng tiện.
    Đối với ống kính thì mình lại chọn pana vì được đánh giá rất tốt trên mạng, người dùng qua cũng chịu pana cho hình đẹp + nét. với mình thì mình còn thích cái chống rung trên ống kính (mình đã thấy nó hiệu quả và tiện hơn chống rung trên thân máy rõ rệt khi dùng các ống tele 45-200mm..., hình không bị nhảy nhót lung tung khi bạn ngắm, quay video thì khỏi nói ai cũng biết ăn đứt không chống rung trên len), mà quan trọng nhất là những trang họ test kỹ càng và có cả đánh giá cùng giá thành len để mình so sánh, cụ thể như trường hợp này là đây:
    http://www.ephotozine.com/article/ol...s-review-18684
    http://www.ephotozine.com/article/pa...s-review-17762
    Trên đây là vài ý kiến của mình chia sẻ biết đâu có ích cho các bạn sắp mua máy mua len cho dòng m43.
    Vài hình từ epm1 + pana 14-45mm:

@tintrung12: Mình mua đồ chơi theo túi tiền, sở thích, theo... hứng thú bất chợt. Màu sắc nọ kia hoàn toàn là cảm tính và sở thích cá nhân. Vốn dốt PS nên mình thích ảnh cho màu tự nhiên. Olympus, chụp trời xanh hay bị ám nâu đỏ làm màu trời ngả sang tím, rất khó chịu; chụp người tóc đen hay bị ám thành tóc hung...
    Chắc tại "trình" mình không làm chủ được máy Olympus...

Lens kit Lumix G 14-42 với mình không đủ rộng, xài vài hôm rồi mình đã bán rẻ. Chống rung ở tiêu cự này mình cũng thấy không cần thiết. Họ chấm điểm cái này cao hơn cái 12-50 của Olympus có lẽ lý do chính là vì nó rẻ. Cái 12-50 giá trên B&H những 500$ nên bị chê là phải. Có điều, hiện giá 2hand của nó chỉ bằng nửa số đó, và mình thấy hợp lý.

Mình cực thích dòng lens Lumix G X (nhất là bộ đôi 12-35/35-100) nhưng ở Saigon, tìm mua sao mà khó, giá cả lại bị hét tận trời, vậy nên chấp nhận xài G5 (body với nhiều tính năng mới cho chất lượng ảnh rất ấn tượng) với lens kit Olympus, đa dụng hơn: vừa đủ rộng, vừa chơi được macro hoa lá...
    Tele thì mình chưa hứng thú lắm. Nếu là Lumix G X 35-100 thì lại là chuyện khác.

Vừa chân ướt chân ráo nhập hội m43, cũng chỉ mong chơi qua cho biết. Mong các bác chia sẻ thêm.
    Chán quá thì vẫn còn bộ Fuji X-pro, vài bộ Pentax để "quay đầu là bờ", cũng không sao.
    Nhưng mà combo này hiện thời mình thấy hay hay...
    Được sửa bởi skd268 lúc 05:27 PM ngày 18-03-2013

Quote Được gửi bởi skd268 View Post
    Chán quá thì vẫn còn bộ Fuji X-pro, vài bộ Pentax để "quay đầu là bờ", cũng không sao.
    Nhưng mà combo này hiện thời mình thấy hay hay...
    Ngon bổ rẻ chính là bờ rồi đó bác skd268.
    Em cũng phối ghép từa tựa như bác (GX1- M.zuiko 45mm f1.8) Leica châu á (M.zuiko) vs Leica hợp tác châu á (Pana Leica) theo cảm nhận của em là ok như nhau.
    "Not an SLR. It's a Pana"

Quote Được gửi bởi skd268 View Post
    Sự kết hợp theo sở thích cá nhân (vốn rất không thích chất ảnh ám nâu đỏ của Olympus) nhắm đến sự gọn nhẹ "một súng một ống" nhưng vẫn cho phép chụp được hầu hết các thể loại ảnh. (Dĩ nhiên chỉ là ảnh tư liệu, còn các món "nghệ thuật" cao cấp thì nhà cháu xưa nay... chịu, chả biết mặt ngang mũi dọc bao giờ!).
    Tổng thiệt hại bộ này 13 triệu (body mua mới 8 triệu + lens 2hand 5triệu), tương đương cái PnS cỡ x20 của Fujifilm.
    "Hồn Pana, da Olympus" nhé, mời các bác lai rai cho vui...
    Màu xanh dương đặt trưng của Pana kết hợp với màu vàng vàng của Zuiko...cân lại nhìn tự nhiên thật
    Chỉ được cái nhiệt tình.... mà giờ bớt rồi
    http://www.facebook.com/kienmm

2 cái lens 12-35/35-100 đó thì khó mà không thich được. Giá nó thấy gớm quá mà :D

Kit 14-45
    Được sửa bởi tintrung12 lúc 12:44 PM ngày 19-03-2013

Hóng thêm hình của bác, em này nghe nói chụp hình ảo diệu lắm.

với psn nikon p300 cùi bép của e đấy ạ

Trang 1 / 120 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng