Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Cân tư vấn về Medium Format: Yashica hay Ricohflex hay...?

Quote Được gửi bởi LuciferBK View Post
    Bác chủ cố thêm tý nữa mua em Yashica mat 124G, bạn sẽ ko hối hận đâu, chứ còn ham rẻ chút chưa chắc bền đâu
    Vài bức mình chụp bẳng Mat 124G, cũng lâu lắm rồi
    http://www.flickr.com/photos/1215827...7626998013526/
    Bác đánh giá Holga 120 cfn thế nào ạ, em đang định múc em này về chụp thử xem. Cảm ơn bác :D.

Holga chụp chơi thôi bạn ạ, muốn chụp nghiêm túc thì ko dc. Chỉ có 1 tốc, 1 khẩu, mà chỉ đẹp khi chụp slide. Lens là lens nhựa nhé, chụp đẹp khó phết đấy

Quote Được gửi bởi LuciferBK View Post
    Holga chụp chơi thôi bạn ạ, muốn chụp nghiêm túc thì ko dc. Chỉ có 1 tốc, 1 khẩu, mà chỉ đẹp khi chụp slide. Lens là lens nhựa nhé, chụp đẹp khó phết đấy
    Cảm ơn bác nhé, em đợt này chưa có nhiều thời gian chơi nghiêm túc nên định làm em lomo nghịch thử, nghe bác nói vậy thì em đợi một thời gian nữa vậy :D. Có khi cũng làm 1 em Yashica mat 124 G hoặc Yashica 44 bác ạ :D.

Giửa hai cái máy bạn hỏi thì cái Yashica tốt hơn và dễ dùng hơn. Chọn một máy Yashica D với lens Yashinon 3.5 ( lens này cùng loại với Yashica Mat, Mat 12, Mat 24, Mat 124 và Mat 124G )
    Yashica D đời cũ với lens Yashikor 3 elements
    Yashica D đời mới với lens Yashinon 4 elements
    Sau đó là Yashica Mat... tất cả đều dùng lens Yashinon
    Cái Yashica D tốc độ chỉ đến 300, còn những cái Mat đến 500

Mời bác tham khảo ít ảnh mình chụp bằng Yashica MAT và Yashica MAT EM, 2 chiếc này mình đều rất ưng, chụp kha khá film ảnh cũng được. Giá tầm 3tr nếu bác kiếm được máy tốt.

Ricohflex thì khó kiếm hơn, ít máy còn ngon lành, 2 nữa là phần built của mấy chiếc này không khá lắm, dễ bật nắp phim khi chụp, chụp chơi thì được.

Nếu muốn xài Yashica mà mua 124G thì cũng đắt gần bằng mua Rolleicord (4-5-6tr), vậy thà mua Cord còn hơn!

Gửi bác cái link Flickr ảnh mình chụp bằng MAT, thích xem thêm Hassy, Mamiya C330, Rolleiflex 3.5 cũng có luôn!

http://www.flickr.com/photos/thohaon...7622030584117/

http://www.flickr.com/photos/thohaon...7623186964808/
    Được sửa bởi ZARG lúc 10:21 PM ngày 19-03-2013
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

Quote Được gửi bởi ZARG View Post

Nếu muốn xài Yashica mà mua 124G thì cũng đắt gần bằng mua Rolleicord (4-5-6tr), vậy thà mua Cord còn hơn!

Anh thấy cord II còn rẻ hơn Mat 124G cơ mà.
    Nhưng mà cái khác nhau cơ bản là chất ảnh. Len Nhật yashinon đời mới khác hẳn len Đức triotar đời cũ đấy chứ. Không phải là cái nào hơn cái nào kém mà quan trọng bạn chủ topic phải biết là mình thích chất ảnh nào.

Cám ơn các bác Lucifer, Zarg, ribina đã tư vấn :D.
    Tình hình nếu được em sẽ tìm ai có máy Yashica MAT mượn chụp thử xem, nếu thích chắc sẽ rước em đó .
    Hy vọn sớm gia nhập cùng anh em yêu medium format.

Chơi medium format thì tiền film cũng tốn kém lắm nên vì vậy mà mình khuyên bạn nên để dành tiền và kiếm mua một một máy khá tốt thì hơn. Máy rolleicord VA trên ebay khoảng 200-250usd có OK xenar cũng giống như rolleiflex automat. Chơi lâu dài bạn sẽ thấy thấm cái hay của OK này. Tuy đắt tiền hơn yashica nhưng bù lại ít lo về hỏng hóc vì dk ở VN chưa chắc sửa được.
    "Il n'y a rien de plus subjectif que l'objectif." Doisneau.

Yashica Mat thì em thấy ảnh đậm đà, có chút tone mầu vàng - đỏ.
    Minolta Autocord rất đáng chơi, phần chỉnh focus là cái lẫy trượt nên có thể ôm máy ngắm chụp và chỉnh focus tiện hơn rất nhiều Mat hay Rolleicord phải chỉnh cái nút vặn bên thân máy.
    Cá nhân em thích máy Đức, bác nghiên cứu mấy con Ikoflex hoặc Weltaflex cũng rất thích đấy ạ.

Em cũng đang tìm hiểu về kiểu máy này, đang om thóc rồi mà vẫn chưa biết tìm máy tốt ở đâu các bác ợ :(

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12