Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 55

Chủ đề: "Nghe tiếng màn trập có vẻ lạ"... Hài thật!

Quote Được gửi bởi thodung View Post
    Có thể bác này tò mò muốn cảm nhận 5D III thôi, bác ấy không hề có ý định mua.
    Thà tò mò xin test hoặc giao lưu thì ok. Chứ vác cái mặt vênh váo đó đến nói đòi mua rồi làm như thế thì cho ăn tát vếu mồm.
    Thời gian của chùa à!

Rõ là các bác chẳng hiểu gì về Thuận phong nhĩ bí kíp này rồi. Oan cho người mua quá.

Để em nói các bác nghe thế này:

Em 5Dm3 này có tuổi thọ là 150.000 shots, tuy nhiên từ Shot thứ 20001 trở đi là shutter bước sang giai đoạn lão hóa rồi. Khi bắt đầu lão hóa, shutter sẽ chập chậm hơn thiết kế khoảng 1/80.000s, nếu bác bắn liên tiếp, shutter chưa kịp đóng vào hẳn mà còn cách quãng 0,0001-0,0002 mm đã phải mở ra rồi, dẫn đến tạo ra sóng âm cộng hưởng trong buồng kín, dẫn tới tiếng màn chập của bác thay vì "xoạch" "xoạch" thì lại thành, "xìoạch", "xìoạch" nhưng mà chữ ì rất bé, gần như câm như chữ h trong tiếng Pháp ấy. Đặc biệt nếu shutter count của bác nằm trong khoảng từ 20001 đến 22481 thì tiếng ì rất bé, phải cỡ Trảm Phong nhị đẳng huyền đai trở lên mới bập bõm nghe được. Khoảng 22481 đến 33918 thì tiếng ì to dần, từ 33918 đến 44166 thì lại là ỉ, không phải ì nữa. Cứ thế cứ thế. Nên hoàn toàn nghe tiếng màn trập mà biết được shutter count.

Tuy nhiên em nói thế không phải bảo bác chủ thớt bán hàng sai,bởi vì chúng ta đều biết thể tích chất khí ảnh hưởng bởi nhiệt độ và độ ẩm, trong đó đặc biệt nhạy cảm với Nhiệt độ. Khi nhiệt độ tăng thì thể tích cũng tăng, dẫn đến áp suất tăng làm giảm tốc độ của màn trập, vì vậy làm xuất hiện tạp âm khiến kết quả không chính xác. Cái này thì Trảm Phong sư phải dựa vào công thức PV = nRT và một số công thức khác để bù trừ chứ không đơn giản.

Đôi điều hầu các bác. Mong các bác đừng nghĩ xấu cho người mua ạ.

Lổ tai của NAG có khả năng phân biệt được âm thanh khác biệt 1/80000s - một phần 8 chục ngàn của một giây thì chắc con mắt của NAG chắc ghi được khoản vài ngàn frame cho một giây!

NAG là Siêu Nhân!
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Quote Được gửi bởi Ix09 View Post
    Rõ là các bác chẳng hiểu gì về Thuận phong nhĩ bí kíp này rồi. Oan cho người mua quá.

Để em nói các bác nghe thế này:

Em 5Dm3 này có tuổi thọ là 150.000 shots, tuy nhiên từ Shot thứ 20001 trở đi là shutter bước sang giai đoạn lão hóa rồi. Khi bắt đầu lão hóa, shutter sẽ chập chậm hơn thiết kế khoảng 1/80.000s, nếu bác bắn liên tiếp, shutter chưa kịp đóng vào hẳn mà còn cách quãng 0,0001-0,0002 mm đã phải mở ra rồi, dẫn đến tạo ra sóng âm cộng hưởng trong buồng kín, dẫn tới tiếng màn chập của bác thay vì "xoạch" "xoạch" thì lại thành, "xìoạch", "xìoạch" nhưng mà chữ ì rất bé, gần như câm như chữ h trong tiếng Pháp ấy. Đặc biệt nếu shutter count của bác nằm trong khoảng từ 20001 đến 22481 thì tiếng ì rất bé, phải cỡ Trảm Phong nhị đẳng huyền đai trở lên mới bập bõm nghe được. Khoảng 22481 đến 33918 thì tiếng ì to dần, từ 33918 đến 44166 thì lại là ỉ, không phải ì nữa. Cứ thế cứ thế. Nên hoàn toàn nghe tiếng màn trập mà biết được shutter count.

Tuy nhiên em nói thế không phải bảo bác chủ thớt bán hàng sai,bởi vì chúng ta đều biết thể tích chất khí ảnh hưởng bởi nhiệt độ và độ ẩm, trong đó đặc biệt nhạy cảm với Nhiệt độ. Khi nhiệt độ tăng thì thể tích cũng tăng, dẫn đến áp suất tăng làm giảm tốc độ của màn trập, vì vậy làm xuất hiện tạp âm khiến kết quả không chính xác. Cái này thì Trảm Phong sư phải dựa vào công thức PV = nRT và một số công thức khác để bù trừ chứ không đơn giản.

Đôi điều hầu các bác. Mong các bác đừng nghĩ xấu cho người mua ạ.
    LMAO.
    Cảm ơn bác, bài viết có tính giải trí cao! :D

Còn chuyện người mua dở chứng thì tôi cũng gặp không ít. Đa phần là mua để xài một thời gian rồi trả lại thay vì phải đi thuê lenses.
    Có những lý do rất đặc biệt:
    * phàn nàn rằng lens fisheye làm cong hình quá
    * hoặc là hình từ lens fisheye không sắc nét ở rìa tại f2.8 (wide open) khi lấy nét ở trung tâm
    ....

Còn đểu hơn thì mua, xài đã rồi, gửi trả lại lens khác! hoặc lấy hết phụ tùng (caps, hood, case...)
    Được sửa bởi lmtuan lúc 02:53 AM ngày 14-03-2013
    2035100/153075200105300M/90/17352028228703510550802008510027021020030014x2x/8513570400/V13

Đọc bài của mấy bác mà từ sáng đến giờ em cứ thấy mắc cười.
    Mở topic này đúng là không sai )

cái này em gặp cũng vài lần, ấn tượng nhất là khi em bán D300s thì có đến 03 lần khôi hài trong đó có 1 lần làm bực nhất, trước tết ta vừa rồi có 2 ku rất trẻ tự xưng là chụp hình từ thiện đến hỏi mua máy, hẹn 12h nhưng trễ gần 1 tiếng rưỡi mà không nhắn tin báo trước cho em (vì em phải chạy từ cơ quan về nhà đợi), cái bực đầu tiên em cũng cho qua, em mang đồ cho 2 ku xem, xem chán chê & tìm đủ mọi lỗi để trả giá nhưng không tìm ra lỗi nào (vì máy em còn rất rất mới chỉ khoảng 5600 shot) kể cả lấy móng tay cố cạy cao su của body ra để test xem cao su có sao không, đến lúc này em thật sự nóng máu rồi nên xin phép lấy máy lại (vì xót quá), trầm ngâm 1 lúc ku test máy (bạn của ku muốn mua máy) phán 1 câu xanh dờn, máy cúa anh rao full box mà cũng như không nên anh giảm giá thêm đi, em hết hồn hỏi sao em biết, ku em giải thích là cái decal (trên hộp) in số series máy đã làm lại vì ku em thử bằng cách lấy ngón tay dính mồ hôi chà xát lên đó & thấy decal bị dơ...... cuối cùng em chịu không nổi nói thẳng luôn: anh không muốn bán máy nữa mời 02 em về, sau này em cạch mua bán với mấy ku teen luôn.

mua/bán cũng có cái duyên, nếu gặp được người ăn nói vui tính hay nhã nhặn thì kiểu gì mình cũng bớt thêm, giao dịch cho dù không thành công nhưng chí ít mình cũng thêm 1 người cùng sở thích. Cuối cùng sau gần 1 tháng rao, máy cũng bán cho 1 bác đứng tuổi, giao dịch rất nhanh chóng mà cả 2 bên đều vui vẻ.

Nếu bác ở Hn thì LBM HN ko check đâu, bạn phải qua VPĐD Cann tầng 11 tòa nhà Grand plaza trên đường Trần Duy Hưng đó
    -------------------------------------------------------------
    DCMAX 348 Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội
    Sửa chữa máy quay-máy ảnh KTS lấy ngay
    ĐT: 0919688868
    Được sửa bởi nguyễn Thế Từng lúc 10:53 AM ngày 14-03-2013

Đúng như em tổng kết: Đa số các trường hợp bực mình vì có nhiều ý kiến khác nhau do nhiều người cùng đi mua.
    Ngày xưa em bán nhà, người mua mang theo thằng bạn làm ở phòng tín dụng ngân hàng, kết quả thảo luận một hồi em nóng máu, đuổi thẳng thằng tín dụng ngân hàng ra khỏi nhà luôn - lý do "thầy dùi" mà chẳng biết gì cả. Nhà em bán được cho chính thằng mua - sau khi thằng thầy dùi đi về, em mới thảo luận tiếp và người mua đồng ý.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Topic này hay quá. Em note lại để lần sau đi mua body thì em đem theo cái tai nghe bác sĩ để áp vào kiểm định màn trập .

Còn em thì đã gặp trường hợp người đi mua lens hẹn gặp test lens ngoài quán cafe lề đường sau 7h tối, sau khi test chán chê đủ kiểu (em cũng thắc mắc làm sao có thể test bằng mắt thường trong đk ánh sáng tệ như vậy) thì chê lỗi này lỗi nọ rồi đòi down giá. Việc này cũng là bình thường trong mua bán, nhưng mắc cười 1 cái là người mua nêu 1 lô tên các bác thâm niên trong VNPT này ra nói là mình quen biết, chơi thân, hay chụp chung, test thiết bị chung...bla bla...để chứng minh cho kiến thức về thiết bị của mình thâm sâu cỡ nào hòng mua rẻ cái lens mới tinh của em. Trong list tên đó có tên anh Toại đó nha...haha.

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Topic này hay quá. Em note lại để lần sau đi mua body thì em đem theo cái tai nghe bác sĩ để áp vào kiểm định màn trập .

Còn em thì đã gặp trường hợp người đi mua lens hẹn gặp test lens ngoài quán cafe lề đường sau 7h tối, sau khi test chán chê đủ kiểu (em cũng thắc mắc làm sao có thể test bằng mắt thường trong đk ánh sáng tệ như vậy) thì chê lỗi này lỗi nọ rồi đòi down giá. Việc này cũng là bình thường trong mua bán, nhưng mắc cười 1 cái là người mua nêu 1 lô tên các bác thâm niên trong VNPT này ra nói là mình quen biết, chơi thân, hay chụp chung, test thiết bị chung...bla bla...để chứng minh cho kiến thức về thiết bị của mình thâm sâu cỡ nào hòng mua rẻ cái lens mới tinh của em. Trong list tên đó có tên anh Toại đó nha...haha.
    Chết rồi anh Toại ơi, hôm bữa giờ có đuổi ai ko? ))

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng