Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Cho em hỏi về hiện tượng ảnh bị thiếu sáng

Cho em hỏi về hiện tượng ảnh bị thiếu sáng

Em dùng Canon 600D. Trước đây em chụp bằng lens kit 18-55 thì ảnh ra rất đúng sáng (Với mọi chế độ đo sáng), hiện nay em chụp bằng Tamron 17-50 non VC thì ảnh luôn bị thiếu sáng từ nửa khẩu đến 1 khẩu (kỹ thuật chụp vẫn vậy nha). Các bác có kinh nghiệm hoặc đã dùng Tamron có bị như em không ạ. ( Các bác đừng khuyên em khi chụp bù sáng nhé vì cái này em biết rồi. Em muốn hỏi xem lens của em có bị lỗi gì không hay bản thân lens Tamron bị bệnh như vậy.

Chân thành cảm ơn các bác ạ.
    600D lâu lâu mới chụp

Ko có gì lo lắng hêt, len khác nhau có thiết kế thấu kính, lá khẩu... khác nhau. Việc 2 len cùng 1 khẩu nhưng lượng sáng vào không như nhau là bình thường, đằng này chỉ chênh có 1/2 khẩu. Bác thử dùng 24-70 @70 và 70-200 @70 xem, ko giống nhau được.

Thanks bác.

Ý em là trước em chụp bằng kit, ví dụ chụp bằng mode Av thì ảnh ra đúng sáng, em rất ít khi phải chỉnh lại sáng, còn nay với tamron cũng chụp Av thì ảnh luôn bị thiếu sáng từ nửa tới 1 khẩu ( Dù chụp ban ngày thời tiết đẹp, ánh sáng đều )
    600D lâu lâu mới chụp

thế thì bạn chỉ việc chỉnh sáng để bù lại 1 khẩu là dc. Khả năng do bác đặt trong chế độ EV là -1 từ len kit nên bác để AV bị thiếu sáng
    550D + 17-50 = 5D
    70-200 F4 + $= vài chục Kg xoay vặn các kiểu con đà điểu

Quote Được gửi bởi toancbvn View Post
    Thanks bác.

Ý em là trước em chụp bằng kit, ví dụ chụp bằng mode Av thì ảnh ra đúng sáng, em rất ít khi phải chỉnh lại sáng, còn nay với tamron cũng chụp Av thì ảnh luôn bị thiếu sáng từ nửa tới 1 khẩu ( Dù chụp ban ngày thời tiết đẹp, ánh sáng đều )
    chài, ai nói chụp AV ảnh sẽ cho đúng sáng? còn nhiều yếu tố khác quyết định nữa bác ơi, nội cái iso bác để nó auto thì nó sẽ khác, còn cố định ở một chỗ thì nó sẽ khác nữa bác à

Em xem kỹ rồi cài đặt máy không có +-EV gì cả.

Cái Av em nói ví dụ về 1 mode thôi. Còn ý em nói đúng sáng là e xem trên Image histogram chuẩn luôn. Còn với lens Tamron cũng cách chụp như thế thì Image histogram luôn bị lệch về bên trái (Phía thiếu sáng - nhìn ảnh thực tế cũng hơi tối) khiến ảnh nào em cũng phải chỉnh lại. Dù em chụp ban ngày thời tiết đẹp nó cũng bị vậy, có filter hay tháo filter cũng vậy. Hix. À em thường chụp raw, file 18Mpx thì đều từ khoảng 20-28MB/ ảnh

Có khi mai rảnh em lấy lens ra test lại ở cùng 1 điều kiện và chế độ chụp để so sánh lại. Có gì em thông tin lại cho các bác sau.

Thanks các bác nhé.
    600D lâu lâu mới chụp

Bác nên chụp một khung hình đồng màu để xác định xem ảnh có tối thật hay không và tối bao nhiêu stop. Em chưa gặp trường hợp này bao giờ. Về mặt vật lý chỉ có một nguyên nhân khả dĩ là khẩu của lens khép lại quá mức mà lens báo. Tuy nhiên cũng có khả năng là lens không sai, bác chỉ thấy tối do cảm tính. Cần test rõ ràng mới được.

Mấy cái này muốn thử thì phải để chế độ M .
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Quote Được gửi bởi toancbvn View Post
    Em xem kỹ rồi cài đặt máy không có +-EV gì cả.

Cái Av em nói ví dụ về 1 mode thôi. Còn ý em nói đúng sáng là e xem trên Image histogram chuẩn luôn. Còn với lens Tamron cũng cách chụp như thế thì Image histogram luôn bị lệch về bên trái (Phía thiếu sáng - nhìn ảnh thực tế cũng hơi tối) khiến ảnh nào em cũng phải chỉnh lại. Dù em chụp ban ngày thời tiết đẹp nó cũng bị vậy, có filter hay tháo filter cũng vậy. Hix. À em thường chụp raw, file 18Mpx thì đều từ khoảng 20-28MB/ ảnh

Có khi mai rảnh em lấy lens ra test lại ở cùng 1 điều kiện và chế độ chụp để so sánh lại. Có gì em thông tin lại cho các bác sau.

Thanks các bác nhé.
    Test đi bác, rồi quăng 2 ảnh lên.
    - Em đã từng test 2 lens T* cùng loại (tiêu cự, khẩu max) kết quả: Ở khẩu max, 2 lens cho ảnh sáng như nhau, ở các khẩu kế tiếp, lens này cho ảnh tối hơn lens kia 1/2stop. Nguyên nhân: lá khẩu lâu ngày khép không chính xác.
    - Em cũng từng test 2 lens cùng tiêu cự, cùng khẩu max, nhưng của 2 hãng khác nhau. Kết quả, ở wide open, 2 ảnh độ sáng khác nhau, ở các khẩu tiếp theo, 2 ảnh luôn sáng giống nhau. Nguyên nhân: Có hãng ăn gian ghi khẩu max là thế nhưng thực tế không đúng như công bố khẩu max
    Được sửa bởi 11002 lúc 08:06 AM ngày 20-03-2013
    Chúc Bình An
    FaceBook

Nói chung theo ý kiến cá nhân của mình thì lens for sự tương thích với máy thường ko thể bằng được lens chính chủ. Cho nên đôi khi bạn phải làm quen thiết bị và chọn 1 mức độ bù trừ để làm mặc định.