Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: DÂn MỚi VÀo CẦn SỰ GiÚp ĐỠ

DÂn MỚi VÀo CẦn SỰ GiÚp ĐỠ

Em rất mê nhiếp ảnh. Chỉ mới phát hiện sở thích này lúc cuối năm 12 thôi !! Bây giờ đã là sinh viên Đại Học năm nhất rồi , niềm đam mê càng tăng thêm . Nhưng tiếc là chưa có một máy ảnh ( vũ khí của nhiếp ảnh) để thực hành. Nhà chỉ có mỗi các máy cơ cũ Olympus thôi ( do cũ quá nên chụp gặp rất nhiều khó khăn). Và khó thực hành thường xuyên . Em đang trong giai đoạn tiết kiệm để để dành tiền mua một cái kts canon. Nhưng không biết nên mua loại nào tốt . Các bác bài cho em với. NÊn mua MÁY nào dành cho dân mới tập sự nghèo này đây , thanks :gathering

Nghèo thì có thể chi được tầm bao nhiêu vậy bác :lol: rẻ thì làm em 300D cũ với cái Kiss cỡ khoảng 350$ là hành nghề được rùi đấy :lol: còn nếu khả năng hơn thì bác cứ hàng khủng hơn mà chiến :p
    Canon 1Ds MarkIII & 14mm f2.8L II USM
    Canon 1D MarkIII & 200mm f2L IS USM

Cứ chụp phim đi tội gì phải chạy đua

Quote Được gửi bởi Khot
    Cứ chụp phim đi tội gì phải chạy đua
    Mới chụp mà dùng máy film thì tiền đâu cho xuể hả bác, thời buổi CNTT cứ máy số mà chơi thôi. Đầu tư ban đầu đắt hơn máy film nhưng tính về lâu về dài vẫn rẻ hơn, chỉ khi nào chụp số lên tay chán ra rồi, làm thêm con film sơ cua cũng được.

máy phim vẫn luôn luôn rẻ hơn bác a! cần phải tính đến khấu hao vô hình khi chơi số nhé! bác mua cái máy giá 1000usd sau một năm giá trị của nó còn lại 700usd! tương đương 120 cuộn phim + tráng + scan!trung bình 1 tháng em chụp 2 cuộn vậy thành ra 5 năm mới hết! hehe chụp cái nào lợi hơn đây???
    Hoang Trung Hieu
    Rolleiflex

Bác phải cho cái budget chớ...bác có bao nhiêu $ thì ae mới tư vẫn được bác ạ:D
    1 cặp QL17 GIII và 1 Cụ Rồ...thế thôi

Theo em, bác xem thử các loại máy sau:

A630 (cũ) khoảng 3.6triệu
    A720IS (mới): 4.4 triệu
    G7 khoảng 5.5 triệu

Các loại máy này có rất nhiều chức năng chỉnh tay, tuy chất lượng ảnh và tốc độ thực thi không bằng DSLR nhưng chắt lượng cũng khá OK.

Tuy nhiên, bác nên cân nhắc mua các loại DLSR sau:

Nikon D50+18-55 khoảng 470$ (cũ)
    Canon 300D+18-55 khoảng 440$(cũ)

Em đang chụp bằng Nikon D50 và Canon G9. Cái G9 không thể nào bì được cái D50 về mọi mặt ngoại trừ kích thước nhỏ gọn.

Thôi em ạh, đừng nghe các anh các chú mà đâm đầu vào mấy cái đồ chết tiền này. SV năm nhất tiết kiệm tiền làm cái đt đẹp đẹp kiểu pocket PC phone mà dùng. Vừa có ích cho học tập : đọc file, từ điển.., vừa thỏa mãn nhu cầu giải trí, nghe nhạc, xem phim, chụp ảnh cũng kô tệ lắm :gathering
    Dăm năm nữa học xong đú cũng chưa muộn, chụp ảnh vẫn chủ yếu là cái đầu thôi em băn khoăn chi nhiều.
    Đi đâu cần kip mượn bạn cái máy ảnh, hihi, tháo thẻ ở PocketPC ra lắm vô mà dùng :lol:
    Mua chi cho tốn tiền em ơi, sinh viên còn nhiều cái khác phải lo hơn máy ảnh :thua:
    P/S: Ngon mời các bác xơi
    http://pategan.photoshop.com

Nếu bạn thật sự không muốn tốn kém và muốn bước vào con đường này một cách nghiêm túc thì bạn nên bắt đầu từ cái máy phim. Hiện tại các giáo trình của các trường dạy nhiếp ảnh bên Nhật đa số đều bắt đầu từ máy phim. Và chính bản thân tui đã chụp cả hai loại, đến giờ này vẫn thấy chụp máy phim yên tâm hơn khi chụp bằng máy số.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Nếu thích chụp ảnh, rồi tụ tập bạn bè, blog... thì máy số tiện lợi hơn rất nhiều, tất nhiên chỉ có máy PnS mới "đỡ đắt". Còn nếu muốn những bức ảnh "nghệ thuật" 1 chút thì chơi 1 con SLR chụp film, dù máy ko phải đắt tiền nhưng chất lượng ảnh ko thua ai cả.
    Nếu cái máy cơ cũ Olympus cả bác đem sửa mà ngon thì tiết kiệm được ối tiền.
    Nếu thực sự mê nhiếp ảnh thì sớm muộn gì cũng thèm 1 cái DSLR, vậy cứ tiết kiệm, ko việc gì phải vội, càng sau máy càng ngon, càng rẻ.
    Bác patergan khuyên hơi bị hay, ko ngờ cái pocketPC nhiều tác dụng thế.
    (Hơi nhiều nếu)
    =====================

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng