Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 38

Chủ đề: Film - Nghệ thuật sắp bị đánh mất?

Film - Nghệ thuật sắp bị đánh mất?

Chào Các Bác!
    Vietis định Post ở mục Tán Gẫu, nhưng sợ không có được các kinh nghiệm và ý kiến một cách nghiêm túc nên quyết định post bài này ở đây.

1. Sau nhiều ngày theo dõi Báo, đài, NET ta, NET tây, và VNphoto.net Vietis thấy rất nhiều Bác có ý kiến rất thấu đáo về máy D3X, D300... 5D... 20D...A700.... NI, CA, SO, PA,... Digital. Các Bác ấy cũng dẫn chứng các bài viết test máy của các trang web nổi tiếng, các Blog của các Tay máy có tên tuổi, và cả những test bằng suy luận nữa. Trong các dòng nhận xét thấy toát lên "film like", "like film"... Hoá ra các máy đời mới, đỉnh... cũng chỉ cố bằng phim, hay giống phim mà thôi...
    2. Đọc bài của mục này, Vietis thấy rất mừng là còn rất nhiều Bác vẫn nặng lòng với máy phim. Nhiều Bác có máy DIgital rất tốt thế mà vẫn cứ khăng khăng cho là chụp Phim sướng hơn... Còn nữa, các Bác có máy phim cũ thì có thể là có lý do là đã quen máy rồi, thế nhưng lại có nhiều Bác mới mua máy phim trong thời đại mà người ta cho nó là SẮP BỊ ĐÁNH MẤT???
    3. Cách đây chưa lâu, Vietis sung sướng với chiếc 20D mới cáu cạnh vừa ra lò. Xếp hàng đặt gạch để có được nó, thế mà nay nó đã sắp trở thành "đồ cổ công nghệ" đến nơi rồi. Trong khi chiếc Praktica M42 của mình vẫn bền bỉ công việc trong mọi điều kiện Gió, Tuyết, Sông, Hồ, Công trường... Trong khi 20D như 1 công tử bột, kiêng Lạnh, kiêng Ẩm, Kiêng Bụi... kiêng khem đủ thứ. Chưa hết 20D của mình nó lại thèm L, mà L thì đắt đỏ, còn Praktica chỉ một ít tiền thôi là có đủ ống kính rồi.

Chính vì các lý do nêu trên Vietis muốn hỏi:
    A- Làm sao mà lại cho rằng "Film - Nghệ thuật sắp bị đánh mất?" Đúng ra phải nói là Film - Nghệ thuật đỉnh cao mới đúng.
    B- Các Bác cao thủ trên NET nhận xét "film like"... "like film"... vậy các Bác ấy so với film loại nào ấy nhỉ? Bởi Vietis mới chỉ dùng phim bé thôi mà thấy hài lòng với rất, rất nhiều loại phim của các, các hãng rồi. Chưa kể mấy Bác nhà mình vác máy FILM TO đi chụp ảnh phong cảnh nữa. Mà ảnh các Bác ấy chụp thì nét thôi rồi. Vậy các Bác cao thủ trên NET ấy họ so với phim nào nhỉ? Có phải họ so với phim bé của Vietis không?

Ngẫm nghĩ, chờ đợi, tìm tòi, đọc dịch cả tháng trời quyết định nhờ các Bác cho ý kiến:
    * Tiếp tục Praktica Film với 20D chờ tiền, và chờ 1Ds MK3 hạ giá.
    * Praktica với 5D.
    * Máy FILM TO (Mamyia RZ67chẳng hạn) và tiếp tục 20D.
    * Hoặc là máy loại khác...!

Mọi ý kiến của Các Bác, cho dù ít hay nhiều, dài hay ngắn đều rất có ý nghĩa với Vietis và xin cảm ơn trước! :wub:

Vietis!

Chào bác Vietis, em xin trình bày một số ý kiến dựa trên quan điểm cá nhân của em :

- Nhìn chung là người dùng thường đã chụp 1 số lượng film (slide ) kha khá rồi thì mới biết là film like hay không film like.

- Tại sao lại là slide? Vì chụp slide, những cảnh nhìn có vẻ rất bình thường khi ra hình nhìn lại rất hoành tráng :D Ví dụ dễ thấy nhất : bác đi chụp chân dung trong điều kiện ánh sáng âm u ( trong bóng mát hoặc ngày trời không nắng chẳng hạn ) , hình ra thường đục đục, nhìn kém hấp dẫn; trong khi cùng điều kiện đó, bác chụp = film slide, xác suất có hình đẹp rất cao do đặc tính của film này là độ nét , độ tương phản và màu sắc rất cao ( trừ một số loại film như Astia )

- Chụp máy số , tốn tiền máy nhiều, chụp xong lại fải về tút lại, tốn nhiều công sức. Chụp ít còn đỡ chứ chụp nhiều phải nói là rất ngán ngẩm :D Chụp film thường chụp ít, chụp xong quăng ra tiệm tráng, scan . Tốn tiền nhưng hầu hết phần process do người ta làm. Hình vừa đẹp, mình lại đỡ cực. Chụp film há chẳng sung sướng hơn sao :lol:

- Nói film là nghệ thuật đỉnh cao, em thấy e là hơi bị "tự sướng" :lick: Đỉnh cao hay không đỉnh cao là ở cái sản phẩm của mình, chứ bằng sản xuất bằng phương tiện gì đâu có quan trọng :D

- Về phần máy móc, em thấy nếu bác đang hài lòng với 20D , để dành tiền mua luôn 1Ds3 :D Còn nếu bác thích FF, chất lượng hình ảnh hiện tại của 20D chưa thỏa mãn bác thì bác cứ lên 5D. Còn film, để có hình đẹp , cũng phải tốn kha khá thời gian, công sức và tiền bạc đấy bác ạ :lol:

Chúc bác sớm làm chủ được thiết bị
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

Xa hoi thi thuong co phong trao, cac phong trao nay duoc day manh bang quang cao. Chung ta ai cung thich cai moi du no khong hoan toan tot hon. Digital va phim cung vay co the trong vong mot vai thap nien nua thi phim se la nghe thuat bi danh mat, vi da so nguoi den voi nhiep anh bay gio bat dau bang P&S digital. Hang Kodak chuyen hau het so luong phim duoc san xuat ra nuoc ngoai, vi so luong nguoi dung phim sut giam dang ke. Cac photo-lab theo nhau dong cua hang loat, cac photo magazine ngung cac bai viet ve phim, khong con test phim moi san xuat nua. Them vao do la Internet cung gop phan giet chet phim anh, truoc kia san pham moi duoc chup hinh, in , va quang cao qua sach vo, bao chi. Bay gio digital va Photoshop lam het roi post len net, cac tiem in o My theo nhau dong cua... Phim se tro thanh mot nghe thuat co dien du rang chup phim co nhieu uu diem, nhu mau sac trong that hon, su suy nghi, sang tao nhieu hon, lam cho ta can than hon... Ca nhan minh van thich chup phim hon 35mm va panorama MF du rang hoi bat tien va ton kem, co digital cameras nhung khong thich nhu may phim.

Vietis xin chân thành cảm ơn ý kiến của Bác 7 búa và Bác MAISON. Đúng là bây giờ chụp phim khi tráng rửa đắt hơn, và lỉnh kỉnh hơn chụp máy DIGITAL (tại Iceland) . Nhưng ở Iceland chụp ngoài trời rất lạnh, pin của máy Digital khi gặp lạnh chụp được rất ít. Vietis lúc nào cũng phải thủ sẵn 2 pin. Thế mà cũng không an tâm lắm vẫn phải vác thêm máy phim cho chắc ăn. Còn máy phim thì thoải mái, nóng -lạnh-ẩm thấp OK hết. Hiện tại với Vietis thì 20D cũng tạm ổn, nhưng khi xem rất nhiều ảnh của 1 số Bác chụp phim khổ lớn thấy ảnh chi tiết, sắc nét đến phát thèm luôn. Chính vì cái sự vật vã này nên quyết định cày thêm job dành tiền mua thêm 1 máy nữa mà phân vân quá... Nên vẫn rất cần ý kiến tham khảo thêm của các Bác!
    Mọi ý kiến đóng góp dù nhiều hay ít đều rất tốt đối với Vietis. Xin cảm ơn các Bác!

Neu ban thich phim MF hay LF co the vao photo.net se co nhieu dieu hay ma ban co the hoc hoi them. Co rat nhieu professionals gop y va giup do ban...

Quote Được gửi bởi vietis
    Chào Các Bác!
    Hoá ra các máy đời mới, đỉnh... cũng chỉ cố bằng phim, hay giống phim mà thôi...
    từ khi máy 1Ds2 ra đời, câu này đã không còn đúng nữa rồi. bác xem lại date của mấy cái review mà bác đọc được nhé. và xem tác giả mấy bài review đó là ai nữa nhé.
    nhất là bây giờ các loại máy mới đều có độ phân giải cao khủng khiếp. nếu bác được tận mắt nhìn hình chụp từ các máy này (như P45+, Aptus 22 etc) thì chắc bác sẽ không phát biểu như trên đâu.
    --

Theo em thấy thì vấn đề của bác vietis là bác thích cái tiện và hiện đại của digital nhưng lại mê độ phân giải cao và sự đơn giản cũng như tính "cổ điển" của film, thế thì hơi khó ạ.Em nghĩ bác cứ làm cái máy số thật ngon, rồi thêm 1 cái máy film LF là được cả 2 bác ạ

Hợ, Bonny lại xui dại bạn bè rồi. Tóm lại bác thích cái gì chụp cái đấy :D. Film cũng đỉnh mà số cũng đỉnh. Nhà em có gì chụp đấy thôi.

P/S: bác muốn chụp cái gì to to thì chơi to hẳn đi. RZ67 vẫn "bé lắm":D

Công nhận là 67 vẫn bé thật. Tối thiểu cũng phải 4x5inch để có thể nhìn được là mình chụp cái gì mà ko cần lúp

Lúc CD ra đời thì các bác cứ đòi phải đĩa nhựa, băng cối thì nghe nó mới sướng, XL biết một bác có gần cả ngàn cái đĩa nhựa bây giờ để đầy bụi dưới basement, còn lại thì toàn nghe CD , lâu lâu lấy cái đĩa nhựa ra nghe cho vui thôi. Còn mấy đứa teen thì nó nhìn đống CD 10 bài/1 đĩa của bố mẹ nó , nó cười khẩy rồi vung vẩy cái IPOD có vài ngàn bài hát mà nghe.

Em thấy phim nó sắp chết đến nơi là vì nó không còn hợp thời nữa. Chất lượng thì không thể hơn số được vào thời điểm này, ngoài cái phong cảnh thì bác mang cái large format ra thì được, còn lại trong tất cả các lãnh vực nhiếp ảnh khác không có lãnh vực nào máy phim có thể đọ lại với số cả. Chỉ trong vòng 10 năm nữa phim sẽ trở thành dĩ vãng hoặc chỉ có chúng ta khi đã lên hàng 30-40 tuổi trở lên may ra còn biết đến còn 199x hay 200x phim sẽ không hiện hữu và bọn nó sẽ dùng DIGITAL một cách happy và không bao giờ phải lăn tăn là digital có đỉnh hay không:D
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng