Trang 6 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 62

Chủ đề: Còn mấy ai "dám" chụp chân dung mà không PS nhỉ?

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Các bác nên có cái nhìn đa chiều.
    Chụp non-PS sẽ rèn cho bác kỹ năng phối hợp AS, góc máy, focus ... để loại bỏ khuyết điểm, nâng cao ưu điểm của mẫu
    VD:
    - Nếu mặt mẫu có góc cạnh nên chụp góc nào (PS có thể dùng liquid để "tô, gọt")
    - Nếu mặt mẫu nhiều mụn nên phối hợp AS ra sao để da láng mịn
    - Nếu mặt mẫu nhiều nếp nhăn, phối hợp góc máy, AS để tăng thêm nếp nhăn mà không phải chạy tool
    - ...

Cứ lao vào bênh vực hay đã kích PS là gì, thay vào đó ta học cách nâng cao kỹ năng chụp ảnh.
    em thấy bác toại nó đúng nè, đành rằng lạm dụng PTS quá thì ko ai ủng hộ, tuy nhiên nếu chỉnh sửa hậu kỳ vừa phải cũng làm tăng thêm vẻ đẹp của bức ảnh
    nếu có cuộc thi potrait mà ko qua PTS em cũng xin bon chen 1 vé hi

em cũng đồng ý với bác, kĩ thuật chụp ảnh cần suy nghĩ trước khi nghĩ tới pts, ko nên lạm dụng pts, cũng ko đả kích pts, cả 2 đều cần , trừ khi các bác sắm máy khủng, hàng to, mẫu hoàn hảo, điều kiện tuyệt vời cộng với kĩ thuật chụp siêu hạng thì miễn pts

Quote Được gửi bởi rookie_sg View Post
    Em thấy gần đây ảnh đạt giải Wordpress cũng đc PS và được chấp nhận. Nhiều bác PS trình cao đến độ chụp hình như phim âm bản xong rồi "rửa ảnh" bằng PS cũng lên hình lung linh màu sắc luôn. Không ai phủ nhận sự cần thiết của PS, chả phải ngẫu nhiên mà Adobe kiếm đc nhiều tiền từ PS như thế (trừ ở VN), nhưng mà riết rồi có nhiều bác rấi coi khinh cái kỹ thuật lúc bấm máy, cứ file raw + PS là ảnh nào cũng "cứu" đc hết.

Bây giờ nếu mở cuộc thi chụp Portrait ko PS ko biết có bác nào dám tham gia ko nhỉ?
    chơi liền, chuyện vặt ấy mà
    0902742790
    Flik
    Facebook

Các bạn nên tìm thử film War Photography xem thử.
    Cái chính là câu chuyện người ta muốn kể là gì, trong mỗi thể loại đều ảnh có những việc được làm và không được làm.
    Ngày xưa chời film là phòng tối, bây giờ là PS.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Sao nhiều thời gian thế Hiếu?

Thể lệ tham gia:
    - Mẫu do BTC lựa chọn, không cần mẫu có làn da đẹp (để chứng tỏ không PS), chỉ cần có nét đặc sắc, có duyên
    - Mổi TV có quyền setup mẫu trong 10 phút và chỉ chụp tối đa 4 tấm và nộp bao nhiêu là tuỳ ý (cũng chỉ tối đa là 4 tấm, chứ làm gì có nhiều hình hơn 4 mà nộp).

Mở rộng, nên có thêm giải thưởng cho ảnh qua vòng loại:
    - Tổng số ảnh đạt/tổng số ảnh chụp - tiêu chí ngược: 1/1 hơn 4/4 - Nhằm tăng kỹ năng quan sát, lựa chọn ...
    - Ảnh chụp bằng lens giá rẻ so với lens giá cao - Nhằm tăng kỹ năng làm chủ thiết bị, giảm chạy đua thiết bị
    - ...
    Theo em nghĩ thì việc lựa chọn bối cảnh, nguồn sáng v.v... cũng là kỹ năng non-PS quan trọng. Ngoài ra 10ph là quá ít để tạo niềm tin & tương tác với mẫu, hơn nữa nếu trong môi trường đám đông bu quanh rất khó "sáng tác" đc ảnh đẹp, mình đâu muốn cả trăm bức ảnh dự thi nó cứ "hao hao" như nhau? Do đó em nghĩ vẫn nên cho Photographer quyền chọn bối cảnh & mẫu, thời gian 4h là để họ có đủ thời gian tương tác với mẫu và set up bối cảnh để có ảnh có "câu chuyện", có "nội dung" chất lượng hơn.

Cá nhân em cũng ủng hộ việc stick thông tin về gear chụp (body, ống kính v.v...) lên ảnh để người xem đánh giá "trình" của người chụp. Tuy nhiên đã nói "trình ko phụ thuộc thiết bị" thì cũng ko nên để các bác xài hàng khủng thấy mình...mang tội, hihi

Em thấy vẫn chưa đủ số ng tham gia minimum

Quote Được gửi bởi rookie_sg View Post
    Theo em nghĩ thì việc lựa chọn bối cảnh, nguồn sáng v.v... cũng là kỹ năng non-PS quan trọng. Ngoài ra 10ph là quá ít để tạo niềm tin & tương tác với mẫu, hơn nữa nếu trong môi trường đám đông bu quanh rất khó "sáng tác" đc ảnh đẹp, mình đâu muốn cả trăm bức ảnh dự thi nó cứ "hao hao" như nhau? Do đó em nghĩ vẫn nên cho Photographer quyền chọn bối cảnh & mẫu, thời gian 4h là để họ có đủ thời gian tương tác với mẫu và set up bối cảnh để có ảnh có "câu chuyện", có "nội dung" chất lượng hơn.

Cá nhân em cũng ủng hộ việc stick thông tin về gear chụp (body, ống kính v.v...) lên ảnh để người xem đánh giá "trình" của người chụp. Tuy nhiên đã nói "trình ko phụ thuộc thiết bị" thì cũng ko nên để các bác xài hàng khủng thấy mình...mang tội, hihi

Em thấy vẫn chưa đủ số ng tham gia minimum
    Chính chổ đó mới khó đó Hiếu.
    Mổi người tự tìm mẫu, tự chụp trong 4h thì sẽ không có mấy người tham gia vì không phải ai cũng có sẳn mẫu vào đúng thời điểm thi, chưa kể:
    - Mẫu khác nhau nên ảnh cảm nhận khác nhau,
    - Mẫu không chuyên ảnh làm sao như mẫu chuyên nghiệp.
    - Trang điểm khác nhau nên giúp non-PS cũng khác nhau nốt.
    - ...

Anh muốn mọi người cùng chụp mẫu 1 mẫu để thể hiện kỹ năng chụp ảnh ngay - không PS, chứ không phải là cuộc thi chụp ảnh chân dung, tuyển chọn mẫu nên không cần đa dạng mẫu.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Chọn mẫu đẹp, trang điểm kỹ, ngồi cạnh cửa sổ, hướng sáng 9 - 10h, khung rèm voan trắng, xúc 4 phát xong, muốn PTS cũng khó để PTS.

Quote Được gửi bởi hungnv4 View Post
    Chọn mẫu đẹp, trang điểm kỹ, ngồi cạnh cửa sổ, hướng sáng 9 - 10h, khung rèm voan trắng, xúc 4 phát xong, muốn PTS cũng khó để PTS.
    Mẫu đẹp, trang điểm kỹ thì chụp đẹp là tất nhiên

Em ví dụ hình này từ thuở xa xưa, giờ mẫu xinh lắm rồi. Sorry mẫu Thuỳ Dương nhe: Ai chẳng có lúc nóng nên nổi mụn
    AS nghiêng như cửa sổ nè bác, non PS thì chỉ có khóc:
    http://www.caravanviet.com/forum/sho...23-11-08/page4
    PS thì nó ra thế này:

Kiểm mẫu khó khó chụp tí để thử tay nghề anh em, để cùng nhau học hỏi cách chụp non-PS, chứ kiếm mẫu quá xuất sắc làm gì.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Nếu LR ko bị loại thì em cũng xin tham gia, trình ps em còi có cũng như ko.

Ngày xưa ông chú mình chụp hình ra, ngồi pha màu chấm chấm lên hình đã rửa mờ cả mắt, mỏi cả tay => Để có 1 tấm ảnh tốt khâu hậu kỳ là rất quang trọng.

Trang 6 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567 Cuối cùngCuối cùng