Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 23

Chủ đề: Nhờ các bác tư vấn giúp 1 máy compact thiên về chụp chân dung ạ :D

Wink Nhờ các bác tư vấn giúp 1 máy compact thiên về chụp chân dung ạ :D

Chào các bác ạ, em là newbie, cũng không có nhiều kinh nghiệm dùng thử và nhìn nhận chất lượng ảnh của nhiều dòng máy, đang tính mua 1 em compact từ 10tr đổ xuống mang về tập tành , thiên về chụp chân dung và cảnh đời sống ạ, mong các bác tư vấn cho em với.
    Thực tình em đã đọc rất nhiều review và càng đọc càng thêm bối rối

Em rất mong nhận được sự tư vấn của các bác vì em cũng đang cần mua máy gấp

(Em thích chất ảnh và màu sắc nét rực rỡ lắm, em cũng đang hơi thiên về Fuji, không biết có hợp không các bác ạ )

PS: Dù là nữ nhưng em lại thích máy có kiểu dáng mạnh mẽ gai góc, cầm cho sướng ạ ^^
    Được sửa bởi Marguerita lúc 08:08 PM ngày 02-03-2013

Chụp chân dung là thể loại rất kén máy vs lens, với compact thì nên chọn 1 trong 2 dòng sau để có hiệu ứng xóa mờ hậu cảnh.

- Dòng cảm biến lớn: vd sony Rx100, fuji X10, X20..
    - Dòng siêu zoom, thì chỉ cần 10-18x thôi là đủ. 30-40x chỉ dành để chụp thú thôi, chụp người k0 cần đứng xa thế )

Ảnh trong và màu sắc rực rỡ thì vote cho Sony. Nhưng mà con cảm biến lớn 1.5" của Sony hiện giờ k0 nằm trong tầm giá của bác.

Siêu zoom ngày xưa có Olympus rất mạnh, chả hiểu sao dạo này chả thấy ai chơi nữa.
    Siêu zoom nổi trội gần đây có Pana và Fuji

+ Fuji theo trường phái cảm biến to. Đại diện có S100FS (đời 2008 giá tầm 8-12tr), XS-1 (xài chung cảm biến với X10 giá >12tr). Riêng em thì không ấn tượng lắm với cái cảm biến lớn của dòng X10 và XS-1.

+ Pana theo trường phái lens khủng. Một số máy trong dòng FZ từ xưa đã nổi tiếng với siêu zoom một khẩu hoặc là khẩu độ thay đổi rất ít.
    Theo em biết gần đây nhất chỉ có con FZ200 là lens một khẩu, zoom 24x lens Leica 25-600 F2.8 quá sức là khủng khiếp.

Với lens 1 khẩu này thì hiệu ứng xóa mờ hậu cảnh rất tốt

Vd ảnh bán thân

Ảnh chân dung thì DOF mỏng như chụp bằng máy DSLR vậy:

(lấy nét ở con mắt bên trái thì tới con mắt bên phải đã mờ rồi)

(ảnh st trên mạng)

Giá con FZ200 này tầm 10-12tr.

FZ200 góc wide là 25mm là khá rộng để chụp phong cảnh.

Khả năng xử lý nhiễu (noise) của FZ200 ở Iso800 (iso800 có thể chụp cảnh trong nhà dưới ánh đèn neon không flash)

http://www.imaging-resource.com/PROD...00INBI0800.HTM

So sánh với con Fuji cảm biến bự S100FS '2008: http://www.imaging-resource.com/PROD...SINBI00800.HTM

So với S100FS thì cảm biến của FZ200 xử lý noise tốt hơn.

Thử so với con siêu zoom cảm biến khủng mới nhất của Fuji XS-1: http://www.imaging-resource.com/PROD...INBII00800.HTM

Bác cứ soi kỹ từng chi tiết: viền tóc cô gái, lượng nhiễu hạt trên mặt, sống mũi, độ sắc nét của đường chỉ may trên áo, khuy nút, màu sắc qua tới độ trong của ly rượu...
    Được sửa bởi nguoiduathu lúc 09:23 PM ngày 02-03-2013

LX7 hay G15 giờ xóa phong cũng tạm được đấy, chân dung 1/3 thân người thôi.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Compact chụp chân dung xóa phông không tốt và ảnh cũng không nét lắm đâu bạn ơi ! Muốn xóa phông thì mua mấy em siêu zoom dòng SX của Canon ấy. Ví dụ như SX50.
    "Dù là nữ nhưng em lại thích máy có kiểu dáng mạnh mẽ gai góc, cầm cho sướng ạ ^^ " ==> Làm quả ống kính rời đi bạn !
    Khuyên chân thành nhé ! 40D + Canon 50mm f1.8 (có thể phải cố tý). Không thì 30D, 500D + Canon 50mm f1.8. Chụp chân dung là tuyệt rồi.
    1 cây guitar + 1 Canon PowerShot A495 là đủ !

Quote Được gửi bởi nguoiduathu View Post
    Chụp chân dung là thể loại rất kén máy vs lens, với compact thì nên chọn 1 trong 2 dòng sau để có hiệu ứng xóa mờ hậu cảnh.

- Dòng cảm biến lớn: vd sony Rx100, fuji X10, X20..
    - Dòng siêu zoom, thì chỉ cần 10-18x thôi là đủ. 30-40x chỉ dành để chụp thú thôi, chụp người k0 cần đứng xa thế )

Ảnh trong và màu sắc rực rỡ thì vote cho Sony. Nhưng mà con cảm biến lớn 1.5" của Sony hiện giờ k0 nằm trong tầm giá của bác.

Siêu zoom ngày xưa có Olympus rất mạnh, chả hiểu sao dạo này chả thấy ai chơi nữa.
    Siêu zoom nổi trội gần đây có Pana và Fuji

+ Fuji theo trường phái cảm biến to. Đại diện có S100FS (đời 2008 giá tầm 8-12tr), XS-1 (xài chung cảm biến với X10 giá >12tr). Riêng em thì không ấn tượng lắm với cái cảm biến lớn của dòng X10 và XS-1.

+ Pana theo trường phái lens khủng. Một số máy trong dòng FZ từ xưa đã nổi tiếng với siêu zoom một khẩu hoặc là khẩu độ thay đổi rất ít.
    Theo em biết gần đây nhất chỉ có con FZ200 là lens một khẩu, zoom 24x lens Leica 25-600 F2.8 quá sức là khủng khiếp.

Với lens 1 khẩu này thì hiệu ứng xóa mờ hậu cảnh rất tốt

Giá con FZ200 này tầm 10-12tr.

FZ200 góc wide là 25mm là khá rộng để chụp phong cảnh.

Khả năng xử lý nhiễu (noise) của FZ200 ở Iso800 (iso800 có thể chụp cảnh trong nhà dưới ánh đèn neon không flash)

Bác cứ soi kỹ từng chi tiết: viền tóc cô gái, lượng nhiễu hạt trên mặt, sống mũi, độ sắc nét của đường chỉ may trên áo, khuy nút, màu sắc qua tới độ trong của ly rượu...

Dạ đa tạ bác ạ. Xem xong tư vấn của bác em chỉ muốn khuân luôn em FZ200 về, màu tươi mà thực quá, cơ mà giá của em ấy khá khiến em đau đầu, vì thú thực với bác, em sinh viên còn phụ thuộc nhiều vào phụ huynh, mọi khoản "nhỉnh lên 1 chút" như vậy đều khiến em phải cân nhắc kĩ.
    Với tầm giá phù hợp, theo bác em có thay thế bằng Fuji X10 hoặc Pana FZ150 được không? Em mê chất ảnh của Fuji nhưng lại cực kì ngại sự chậm chạp của X10, khó bắt được khoảnh khắc :( LX7 thì có vẻ nhanh nhẹn mà màu cũng tốt, dòng đấy chụp chân dung thế nào hở bác.
    Chụp ảnh chân dung em rất muốn giữ được nét tự nhiên của mẫu ,muốn bắt được khoảnh khắc , bác giúp em với, em cảm ơn nhiều

(xin lỗi bác em không quote kèm links được....)

LX7 hay G15 giờ xóa phong cũng tạm được đấy, chân dung 1/3 thân người thôi.
    Cảm ơn bác ạ, lúc trước em cũng phân vân giữa Canon dòng G và Pana LX, cơ mà G15 giá cao quá nên em bỏ cuộc , giờ em đang chọn giữa Fuji X10 và Pana LX, chưa biết cái nào phù hợp với nhu cầu hơn.

Compact chụp chân dung xóa phông không tốt và ảnh cũng không nét lắm đâu bạn ơi ! Muốn xóa phông thì mua mấy em siêu zoom dòng SX của Canon ấy. Ví dụ như SX50.
    "Dù là nữ nhưng em lại thích máy có kiểu dáng mạnh mẽ gai góc, cầm cho sướng ạ ^^ " ==> Làm quả ống kính rời đi bạn !
    Khuyên chân thành nhé ! 40D + Canon 50mm f1.8 (có thể phải cố tý). Không thì 30D, 500D + Canon 50mm f1.8. Chụp chân dung là tuyệt rồi.
    Em thừa nhận nhược điểm này của compact đối với chụp chân dung bác ạ :( Cam ơn bác đã chỉ bảo ạ, nhưng thực tình em không "cố tý" được, em còn là sinh viên, yêu thích chụp ảnh nên muốn mày mò tập tành chút, cũng là lấy chút kỉ niệm nữa ạ, không đòi hỏi quá cao về tính chuyên nghiệp, sau này đi làm kiếm được tiền rồi mới dám nghĩ đến chuyện đầu tư ạ. Em sẽ cố khắc phục bằng xử lý hậu kì
    Hơn nữa, sử dụng ống rời cũng khá là cồng kềnh với nhu cầu xách theo thường xuyên của em. Em nói thích dáng máy mạnh mẽ ý là dáng to, chắc tay của dòng compact chứ không thích dáng quá thanh manh bỏ túi ạ. Cảm ơn bác nhiều

Cảm ơn các bác đã tư vấn giúp em, không biết mua xong lần này đến bao giờ em mới nâng cấp lần nữa hix.........
    Được sửa bởi Marguerita lúc 03:13 AM ngày 03-03-2013

Mấy con siêu zoom nó cùng to đùng. Thôi làm con G12 hoặc LX Fuji X10 hoặc Pana LX con nào cũng được. Mình cũng sinh viên nè. Mình thấy Canon 500D + Canon 50mm f1.8 nó gọn lắm bạn ơi. Chất lượng thì khỏi chê ! Nếu mà đam mê thật sự thì đường nào cũng DSLR thôi bạn ơi ! Giờ cứ chiến một con ống rời đi, làm thêm một con compact cùi bắp nữa đi đâu bỏ túi cho nó gọn.
    1 cây guitar + 1 Canon PowerShot A495 là đủ !

Với tầm tiền của bác thì mua luôn 1 con ống rời cũ đi,bác mua đi chụp vài ngày là cảm thấy muốn lên đời ngay ấy mà :D
    Chụp chân dung thì bác phải mờ hậu cảnh mà đối vs compact thì cái này quá khó

theo mình bạn nên mua G12 G15 hay G1x đều ok, dòng PS mấy em đó là trùm, nhìn hầm hố, cầm đầm tay, nhiều op tùy chỉnh giống dslr đó.

Để thấy giá trị của FZ200 nằm ở đâu có thể dùng hình ảnh minh họa sau: Nếu như Canon hay Nikon làm ra cái lens (DSLR) tương đương về tính năng và chất lượng với lens đang dùng trên FZ200 trên DSLR thì giá của nó có lẽ sẽ không dưới $50K.

Chào bác chủ, mình cũng như bác đây. Đang kiếm 1 con ưng ý tầm 10 củ. Em đã chọn ra dc 3 con Nex F3, V1, và X10. Bác tham khảo thêm ae trên 4rum đã tư vấn cho mình theo threat này: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=151315

Bác chủ thich dạng Compact thì mình nghĩ mấy con dạng như FZ200 nên bỏ qua vì cái giá cũng nhu ngoại hình khá to. Bác chụp chân dung thì cần con nào sensor to càng tốt. X10 là con có Sensor nhỏ nhất nên khử noise yếu, NEX là dòng có sensor to nhất nhưng cái giá cũng to nốt hì hì hì.

Thật tình mà nói, với tầm 10 củ thì cũng có nhiều máy thuộc loại ngon lắm, tùy sở thích và "lòng tham" mỗi người mà chọn. Ban đầu mình cũng nhắm đến X10 vì cái body đẹp và ảnh chất và Sony F3 có chất ảnh cũng tương đương nhưng ngoại hình mình k thích bằng nhưng dc cái thay len dc (ngon) nhưng giá hơn 10tr tí (cao hơn x10 đến gần 3tr)

Cuối cùng mình sẽ chọn con NEX F3 2nd hoặc Olympus EPL3 (chỉ thua sensor dòng NEX). Hàng F3 2nd hơi hiếm nên khó kiếm, chắc vài hôm nữa nếu k có thì lụm epl3 vậy.

Bác search thử con epl3 đi, chất ảnh ngon đó, focus nhanh, thay len dc (Len cho dòng M43 khá rẻ và nhiều), body đẹp, nhỏ gọn và quan trọng là cái giá với hơn 7 củ thì tuyệt rồi.
    Được sửa bởi fgc_vn lúc 02:17 PM ngày 03-03-2013

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng