Trang 13 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213
Hiển thị kết quả từ 121 đến 126 / 126

Chủ đề: Những kẻ cướp cầm DSLR.......

Ngay từ đầu chủ topic cũng không nói nhóm bác 7 búa mà chỉ nói những photo vô ý thức hôm 25 tết ở Tao Đàn. Nhưng bác 7 búa lại cảnh báo anh em như thế này chả trách có sự hiểu lầm.
    Quote Được gửi bởi 7 búa View Post
    Bác vào chỗ công cộng chụp ảnh cũng đã là chiếm không gian chung của mọi người rồi. Chỗ công cộng, bác làm được thì người khác cũng làm được. Bác không thích thì bác có thể ngăn người khác không làm. Nhưng ngăn được hay không thì còn tuỳ thuộc vào bản lĩnh của bác. Bác nhắm ngăn không được thì nên tìm chỗ riêng tư cá nhân mà thực hiện.
    Em xin nói rõ là không phải tụi em ko đủ bản lĩnh ngăn mà do tụi em tôn trọng "người lớn" nên mới nhường, tết nhất ko ai muốn gây chuyện cả. Nhưng hình như "người lớn" lại không hiểu điều đơn giản đó thôi )
    Sony A850, A99M2: CZ 24/2, CZ 135/1.8, Tamron 180/3.5, 70-200/2.8 _ Min 17-35D, 28-70G

1. Trước khi em viết bài tham gia vào topic bên dưới thì mong một số bạn tham gia vào topic đừng vì sự khác biệt quan điểm lên vấn đề này mà tấn công cá nhân nhau dẫn đến topic bị locked thì không hay.

2. Trong bài viết này tham gia vào chủ đề của topic xem xin nói lên vấn đề luật pháp và/hoặc đạo đức (ý thức) của con người liên quan đến sinh hoạt ở nơi công cộng.

3. Trong vấn đề mà bạn chủ topic nêu lên, nó gồm có cả hai phần trộn lẫn với nhau trong đó (i) luật pháp và (ii) ý thức. Tùy theo mỗi thực tế xảy ra thế nào thì luật pháp hoặc ý thức (không phải luật pháp) sẽ được áp dụng. Khi nói đến ý thức nghĩa là chúng ta nói đến phạm trù đạo đức của mỗi con người cái này hoàn toàn do tính tự giác mà có (dân trí cao hay thấp).

4. Tuy nhiên, để có tính tự giác cao là xuất pháp từ luật pháp tốt mà ra. Điều này em đã có nói trong rất nhiều bài viết trên forum. Ở vn hay cho rằng xã hội kinh tế đi lên thì đạo đức và ý thức sẽ đi lên. Điều này không đúng. Đạo đức và ý thức công cộng đi lên phải do xã hội có luật pháp tốt tạo thành chứ không phải tự động xã hội sẽ như vậy.

5. Em xin lấy ví dụ trong hoàn cảnh nào của thực tế mà bạn chủ topic nêu lên sẽ liên quan đến luật pháp và trong trường hợp nào thì không có dính đến luật pháp (chỉ là vấn đề không được giáo dục ý thức công cộng tốt), như sau:
    5.1 Em lấy ví dụ ở các nước cai trị bằng luật pháp, chính quyền địa phương sẽ ra quy định ở một số nơi công cộng hoàn toàn không được phép chụp ảnh. Em xin lấy ví dụ phổ biến nhất là ở bãi tắm biển mà phụ nữ được phép tự do cởi áo phơi nắng. Ở những nơi này, cho dù là công cộng 100%, bạn không được phép chụp hình. Nếu bạn chụp, post lên nơi công cộng và bị cảnh sát phát hiện họ sẽ truy ra và phạt bạn.

5.2 Trong trường hợp cụ thể của bạn chủ topic nêu, chụp ảnh trong công viên bình thường, ở nơi đây là được phép chụp 100% không có luật pháp nào cấm cả. Tuy nhiên, ở các nước phát triển, cho dù có người muốn chụp lén đi nữa, người chụp cũng rất lịch sự như bạn Kymdan nói trong trang trước. Người chụp đó luôn xem họ là hạng hai. Họ luôn tôn trọng người chụp chính thức và không bao giờ họ làm bất cứ điều gì để phiền người chụp chính thức. Không có việc họ chen ngang hoặc tự nhiên đến mức bước ra điều khiển model.

Vì sao có nơi ý thức tôn trọng tính riêng tư rất cao?

6. Ở một số nước, cho dù bạn đang ở nơi công cộng đi nữa, mọi người cũng rất tôn trọng quyền riêng tư cá nhân của bạn, em ví dụ như quyền chụp ảnh cá nhân. Tại sao lại như vậy?

7. Tại vì hai lý do. Lý do thứ nhất là vì ở nơi cơ bản nền tảng nhất của luật pháp, hiến pháp đã dạy cho con người ta biết tôn trọng quyền tư ẩn cá nhân của người khác.

8. Ở lý do thứ hai, người ta có ý thức cao và biết tôn trọng và nhường nhịn cho người khác là do giáo dục từ trên xuống dưới ở những nơi đó tạo ra. Giáo dục ở đây là giáo dục ở toàn thể xã hội từ nhà trường đi ra. Khi nào có dịp, bạn hãy đến xem nhà trường ở những nước phát triển họ dạy cho con nít về ý thức công cộng và ý thức biết tôn trọng luật pháp ngay từ nhỏ bạn sẽ thấy.

9. Ngoài việc đầu tư giáo dục tốt, tính nghiêm khắc và không thiên vị trong luật pháp cộng với việc trừng phạt và hạn chế hối lộ (coi thường luật pháp bằng tiền) sẽ là yếu tố rất quan trọng.

10. Qua những điều em đã nói trên về luật pháp và giáo dục, xã hội sẽ hình thành tính tự giác. Qua đó, tất cả mọi người không trừ ai ở nơi công cộng sẽ thụ hưởng cuộc sống tốt hơn.

11. Em lấy ví dụ như nếu các bác ở Tao Đàn biết tôn trọng quyền riêng tư của bạn chủ topic, thì bạn ấy và bạn của bạn ấy sẽ thụ hưởng cuộc sống tốt hơn, qua đó chất lượng lao động sẽ tốt hơn. Thuế nhiều hơn và an sinh xã hội tốt hơn thì quay trở lại lại phục vụ cho cuộc sống của các bác lớn tuổi kia khi về hưu sẽ thụ hưởng nhiều hơn từ chính sách nhà nước.

Kết luận

13. Em kết luận lại cho cả một bài dài.

14. Để tránh những trường hợp bạn chủ topic nêu, xã hội cần phải đầu tư tốt vào xây dựng luật pháp và giáo dục công dân về ý thức công cộng. Và phải làm gương tốt cho con nít. Chứ không phải từng mỗi người sẽ phải tự nhiên tạo ra ý thức cho xã hội đi lên.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Bác chủ topic nói là có tới 20 người chụp ké mà sao em thấy trong hình khoảng 5-6 người thôi ạ.

Các ông máy to súng lớn nhát lắm, các bác cứ nói 1 câu là đi hết thôi mà.
    Ngại gì, cứ thẳng thắn mà nói.

Quote Được gửi bởi Pencil_Tube View Post
    Bác chủ topic nói là có tới 20 người chụp ké mà sao em thấy trong hình khoảng 5-6 người thôi ạ.
    bên đây kéo mẫu bên kia kéo mẫu, hình này là do một bác khác chụp chơi, em xin lắm mới cho.
    chứ mấy bác chụp ké có đứng sắp hàng cho em chụp tập thể các bác ấy đâu :D
    Sony A57 và lens đi mượn

Tôi thấy gặp phải trường hợp như chủ topic nêu ra thì anh/chị nên thẳng thắng yêu cầu các anh/chị chụp ké phải tuân thủ theo quy định và phải được sự đồng ý của mình. Kinh nghiệm khi chụp mẫu ngoài trời là yêu cầu trước các người mẫu (model) chỉ thực hiện theo yêu cầu duy nhất của người tổ chức. Vì trước đây khi tổ chức offline chụp mẫu thì tôi luôn làm việc và thỏa thuận trước với mẫu về nguyên tắc làm việc khi có nhiều người cùng tham gia. Do đó, sẽ tránh được việc người khác lôi kéo mẫu, xin số điện thoại, email hay bất cứ thông tin nào mà không có sự đồng ý của tôi, thậm chí đó là thành viên đi cùng đoàn.

@Nikonian2006: nếu xh VN được 1/2 như xã hội bạn nói thì là tốt cho dân VN lắm rồi vì thể chế nó quyết định hầu như nhiều vấn đề đối với 1 quốc gia trong đó có vấn đề thương tôn pháp luật (đang đọc cuốn "Why Nations Fail: The Origins of Power, Prosperity, and Poverty" do 1 người bạn tặng).
    Đầu năm tính đi xem AO tại Mel nhưng phải hủy giờ chót. Tiếc quá, xem topic của bác về AO 2013 thấy rất tuyệt. T4S.
    Nếu đi được thì có thể đã gặp nhau bên đó.

Trang 13 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213