Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 54

Chủ đề: Làm thế nào để chụp xóa phông D3000

Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    Xin lỗi tôi nhầm với khoảng cách 1 m thì DOF 2cm
    Với khoảng cách 1.5m DOF là 5 cm cũng rõ từ mắt đến tai rồi , phông xa cũng xoá mù mịt
    Cho mình xin công thứ tính đi DOF với
    18-55mm trên ống là thuộc đơn vị nào hả bạn.

Quote Được gửi bởi nttd2pdp View Post
    Để chụp xóa phông trên D3000 được thì điều kiện cơ bản tối quan trọng là phải học nhiếp ảnh cơ bản.
    Bạn có giáo trình không cho mình với

xóa phông là một chuyện, bokeh đẹp hay không lại là chuyện khác

bác James lại vào đây đầu độc rồi! Đang tính xóa phông bác lại đi lôi Bo-ke zô!

Bác chủ: Bác có hiểu về các kiến thức của Chụp ảnh & thông số ko vậy? Nếu bạn ở SG thì alo mình cafe 1 bữa để mình hướng dẫn thêm cho nhé!

Quote Được gửi bởi exodusvnn View Post

Bác chủ: Bác có hiểu về các kiến thức của Chụp ảnh & thông số ko vậy? Nếu bạn ở SG thì alo mình cafe 1 bữa để mình hướng dẫn thêm cho nhé!
    Mình ở Hà Nội bạn ạ :(.

dạ hem, bác chủ chắc muốn xóa phông chụp chân dung, em chỉ nhắc là nếu thế thì không chỉ cần cái phông mù mịt, mà cũng cần cái bokeh mịn nữa, có mấy lens xóa phông thì được nhưng bokeh thì không được lắm. Ví dụ lens nikon 55-300vr và 70-300vr zoom xóa phông thì như nhau nhưng bokeh của con 70-300vr đẹp hơn nhìu nên có thể dùng chụp chân dung. Bác thì nhiệt tình quá rùi, tiếc là hồi đó em tập tành chụp không có ai hướng dẫn nên cũng mất nhiều thời gian :D.

Quote Được gửi bởi elead123321 View Post
    Cảm ơn bạn na. ống đi kèm của mình là 18-55 VR Kit. Tiêu cự mình tính khi mở khẩu F3.5 mình đo được là cách vật 30 cm là hình nét, xa hơn là nhòe ngày. Đẩy khẩu nên F5.6 thì chụp ở khoảng cách xa hơn thì cái gì cũng mờ :(.. Nếu mua ống 18-105 VR thì tiêu cư khoảng tầm 1m hả bạn, cứ như là chụp chứng minh thư ý :(
    Sao kỳ vậy, sao mình cũng dùng con 18-55 kit mà đâu có bị vậy. Nikon đâu có khùng mà sản xuất cái lens chỉ có thể chụp nét cho khoảng cách tối đa là 30 cm (chưa tới nửa mét nữa!)

Em đoán bác chủ đang gạt cái cần Manual Focus rồi. Bác thử xoay cái vòng ngoài cùng của lens xem, hoặc đơn giản gạt về auto focus đi.

Nếu đã auto focus mà ko lấy nét được xa hơn 30cm thì bác vứt luôn vào sọt rác cho em nếu hết bảo hành )
    Giáo trẻ - Nikon D90 , kit 18-55mm f/3.5-5.6G, Nikon AFS 55-200mm f/4-5.6G VR, Nikon 50mm f/1.8 AF

Tele từ 100mm trở lên là đủ xóa (dù không ác liệt)
    Thường thì dùng ống fix/1 khẩu để xóa ngon lành hơn.
    Nhận biết ống Tele: Ống từ 85mm trở lên là được. Ví dụ 18-200mm, 70-200mm, 55-200mm, 55-250mm là những ống zoom tele.
    Bạn ơi đường kính của ống có khác nhau hay không, hay là ống nào cũng lắp vừa hết hả bạn ?

Quote Được gửi bởi branchtell View Post
    Sao kỳ vậy, sao mình cũng dùng con 18-55 kit mà đâu có bị vậy. Nikon đâu có khùng mà sản xuất cái lens chỉ có thể chụp nét cho khoảng cách tối đa là 30 cm (chưa tới nửa mét nữa!)

Em đoán bác chủ đang gạt cái cần Manual Focus rồi. Bác thử xoay cái vòng ngoài cùng của lens xem, hoặc đơn giản gạt về auto focus đi.

Nếu đã auto focus mà ko lấy nét được xa hơn 30cm thì bác vứt luôn vào sọt rác cho em nếu hết bảo hành )
    Mình thấy trên mạng để chế độ A rồi mở hết khẩu độ chụp. Nhưng mà chỉ có tác dụng 30cm đổ lại. Nếu mà trên là mờ toàn bộ :(

Quote Được gửi bởi elead123321 View Post
    Mình thấy trên mạng để chế độ A rồi mở hết khẩu độ chụp. Nhưng mà chỉ có tác dụng 30cm đổ lại. Nếu mà trên là mờ toàn bộ :(
    Ko liên quan đến chế độ A hay khẩu độ, vấn đề là bác đang vặn nét mức nào.
    Đề nghị bác xem lại có phải đang manual focus hay ko (trên thân ống , bên trái nó có cái cần gạt giữa A và M đó, M là manual focus, có thể bác đang chỉnh manual focus nét ở 30cm mà bác ko hay
    Giáo trẻ - Nikon D90 , kit 18-55mm f/3.5-5.6G, Nikon AFS 55-200mm f/4-5.6G VR, Nikon 50mm f/1.8 AF

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng