Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: Hỏi kỹ thuật chụp ảnh vào ban đêm với D5100???

Hỏi kỹ thuật chụp ảnh vào ban đêm với D5100???

Mình mới mua con D5100 về tập tành chụp ảnh cho đỡ buồn, hôm xách máy đi chơi Hội An cùng bạn lấy máy ra chụp nhưng hình ảnh không rõ nét ( trước toàn chụp ban ngày). Sau một hồi vật lộn chỉnh lên chỉnh xuống mới ra được mấy hình xem được nhưng không rõ nét, dễ bị nhòe. Mình phải chỉnh như thế nào hả các Pro ( Mình chụp ở chế độ P) xin các pro hướng dẫn- em cảm ơn nhiều!
    Được sửa bởi zuzu27 lúc 02:38 PM ngày 25-02-2013

Bác không nói chụp bằng lens gì thì anh em giúp bác sao? Bác thử chỉnh sang A rồi mở khẩu hết cỡ, đặt iso 1600 thậm chí dùng cả flash cóc xem.
    D610 + 50 1.8G + 85 1.8G + 70-300 VR AF-s + SB 700

Tốt nhất bác dùng M đi, mới tập chơi thì ráng mà chơi M cho quen thông số.
    Để time vừa thôi, tầm 1/25 - 1/60, bật tính năng chống rung (nếu ko phơi sáng và có chân máy).
    Sau đó chỉnh khẩu phù hợp.
    Sau đó coi thước đo sáng đủ sáng chưa, nếu thiếu thì chỉnh ISO cho phù hợp.
    Sau đó chụp.

Nhưng lưu ý 1 điều. Do D5100 lấy nét trong điều kiện thiếu sáng rất kém. Nên chụp tối thì hên sui lắm.
    Lúc này có 2 cách.
    - Lấy nét bằng tay.
    - Lấy đèn pha chiếu vào cái cần chụp. Xong
    Phải củ từ thì mới có ảnh đẹp

Mấy bác chỉ bá đạo quá. Bật P thì lấy ko nét là đúng rồi. Máy biết lấy chỗ nào mà nét.
    Vào Menu, tìm phần Auto Focus, chuyển sang Single Point, kiếm Focus Assistant bật ON. Ra ngoài chỉnh Focus AF-S, chọn điểm trung tâm thì đèn trợ sáng nó mới bật cho bác lấy nét được.
    Chuyển qua M Mode, lăn khẩu về giá trị nhỏ nhất (tương ứng với từng tiêu cự). Bật Flash, chỉnh tốc về tầm 1/20 hoặc 1/30 chụp thử. Hậu cảnh vẫn tối thì tăng ISO lên đừng sợ NOISE (Vì chắc chắn là Noise). Tăng lên cỡ 800-1600 luôn cũng được.
    Màu sắc đẹp thì vào Control Picture, chọn Vivid, bấm phải 1 cái, chỉnh thêm sharp & saturation lên 1-2 nấc.
    Chuyển qua White Balance, chỉnh theo đèn Flash hoặc Auto - Click phải - bấm xuống bấm phải để ra A1M1.
    Chụp vẫn xấu thì post hình lên chém thêm cho!

bác có thể thử mode A, khẩu f/ số nhỏ nhất, iso tăng mạnh dạn vào nhé :D

Quote Được gửi bởi exodusvnn View Post
    Mấy bác chỉ bá đạo quá. Bật P thì lấy ko nét là đúng rồi. Máy biết lấy chỗ nào mà nét.
    Vào Menu, tìm phần Auto Focus, chuyển sang Single Point, kiếm Focus Assistant bật ON. Ra ngoài chỉnh Focus AF-S, chọn điểm trung tâm thì đèn trợ sáng nó mới bật cho bác lấy nét được.
    Chuyển qua M Mode, lăn khẩu về giá trị nhỏ nhất (tương ứng với từng tiêu cự). Bật Flash, chỉnh tốc về tầm 1/20 hoặc 1/30 chụp thử. Hậu cảnh vẫn tối thì tăng ISO lên đừng sợ NOISE (Vì chắc chắn là Noise). Tăng lên cỡ 800-1600 luôn cũng được.
    Màu sắc đẹp thì vào Control Picture, chọn Vivid, bấm phải 1 cái, chỉnh thêm sharp & saturation lên 1-2 nấc.
    Chuyển qua White Balance, chỉnh theo đèn Flash hoặc Auto - Click phải - bấm xuống bấm phải để ra A1M1.
    P thì liên quan gì tói focus ?????????????????????????
    5D
    24 2.8
    50 1.8
    90 2.8

Bạn mới chơi máy ảnh ? Thích chụp đêm thì nên có Tripod
    * Không chụp trên Tripod
    Cách dễ nhất là chọn ISO Auto với tốc tối thiểu 1/30s ( nếu len kit có VR ) hoặc 1/60s nếu len không có VR
    Máy sẽ tự động điều chỉnh ISO dùm bạn, khi thiếu sáng tốc độ xuống đến tốc độ min rồi mà chưa đạt thì máy sẽ tăng ISO tự động dùm bạn .
    Chụp đêm mà nói chụp Flash thì còn nói gì nữa, chụp với Flash chưa quen thì cũng như ở trong nhà chụp Flash chứ ra ngoài thì có chụp được bao xa ? Flash rời đánh mạnh cũng chỉ khoảng 8m trở lại thôi, còn Flash cóc thì chỉ 3-4m
    * Nếu chụp trên tripod , cái này gọi là phơi ( Long exposure )
    Chọn mức ISO khoảng 200 ( không chọn ISO Auto )
    Chụp Mode A , mở khẩu khoảng 8-11 , máy sẽ chọn tốc dùm bạn có thể tới 30s đó, tắt VR trên len .
    Nếu sợ rung máy do động tác bấm nút chụp thì chọn Timer, khi bấm nút chụp thì sau 2s - 10s máy chụp dùm cho bạn.

Chúc bạn có ảnh chụp đêm đẹp
    Được sửa bởi hiendiep lúc 10:45 AM ngày 26-02-2013
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Cảm ơn các bạn góp ý nhiệt tình!

Quote Được gửi bởi exodusvnn View Post
    Cách bạn nói nghe rất hợp lý nhé! Mình chụp ảnh xấu quá nên chui vào forum học hỏi, mai mốt chụp thử cho ảnh lên chém nhé!

Quote Được gửi bởi hoangnguyen85 View Post
    P thì liên quan gì tói focus ?????????????????????????
    Àh, sorry bác em nhầm với Auto. 12h đêm chóng mặt hoa mắt nên ko tỉnh táo nữa đó mà! Có thể là bật P máy sẽ giảm tốc nên hình dễ rung/nhòe hơn!

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng