Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 21

Chủ đề: Hỏi kỹ thuật chụp ảnh vào ban đêm với D5100???

Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    Bạn mới chơi máy ảnh ? Thích chụp đêm thì nên có Tripod
    * Không chụp trên Tripod
    Cách dễ nhất là chọn ISO Auto với tốc tối thiểu 1/30s ( nếu len kit có VR ) hoặc 1/60s nếu len không có VR
    Máy sẽ tự động điều chỉnh ISO dùm bạn, khi thiếu sáng tốc độ xuống đến tốc độ min rồi mà chưa đạt thì máy sẽ tăng ISO tự động dùm bạn .
    Chụp đêm mà nói chụp Flash thì còn nói gì nữa, chụp với Flash chưa quen thì cũng như ở trong nhà chụp Flash chứ ra ngoài thì có chụp được bao xa ? Flash rời đánh mạnh cũng chỉ khoảng 8m trở lại thôi, còn Flash cóc thì chỉ 3-4m
    * Nếu chụp trên tripod , cái này gọi là phơi ( Long exposure )
    Chọn mức ISO khoảng 200 ( không chọn ISO Auto )
    Chụp Mode A , mở khẩu khoảng 8-11 , máy sẽ chọn tốc dùm bạn có thể tới 30s đó, tắt VR trên len .
    Nếu sợ rung máy do động tác bấm nút chụp thì chọn Timer, khi bấm nút chụp thì sau 2s - 10s máy chụp dùm cho bạn.

Chúc bạn có ảnh chụp đêm đẹp
    Bác hiendiep ơi,
    Chụp đúng cái đã chứ chụp đẹp mà ko Flash khó nhằn lắm ạ. Máy xịn chưa chắc chụp nổi nếu ko Flash. Chưa kể con D5100, có thể là Len kit mà bác chủ chụp Focal 18mm thì f 3.5 rồi, sợ kéo tốc xuống nữa. Mà tăng ISO lên cũng vậy. Flash cóc đánh 3-4m cũng đủ rọi sáng mặt mẫu rồi, có phải chụp lấy view đâu mà mẫu đứng xa bác. Nếu mặt mẫu mà ko có nguồn sáng rọi vào thì dù bác tăng ISO cỡ nào, tốc có 30s thì đen vẫn hoàn đen à bác! Cỡ bác chủ đi Hội An đêm rằm chỉ có mấy cái đèn lồng mờ mờ với ánh trăng thì nó ra nhờ nhờ!
    Đâu phải ai cũng biết cách chụp đêm với Flash đâu bác. Nhòe, out, cháy, đen đủ thể loại như ban ngày cả.

Quote Được gửi bởi exodusvnn View Post
    Bác hiendiep ơi,
    Chụp đúng cái đã chứ chụp đẹp mà ko Flash khó nhằn lắm ạ. Máy xịn chưa chắc chụp nổi nếu ko Flash. Chưa kể con D5100, có thể là Len kit mà bác chủ chụp Focal 18mm thì f 3.5 rồi, sợ kéo tốc xuống nữa. Mà tăng ISO lên cũng vậy. Flash cóc đánh 3-4m cũng đủ rọi sáng mặt mẫu rồi, có phải chụp lấy view đâu mà mẫu đứng xa bác. Nếu mặt mẫu mà ko có nguồn sáng rọi vào thì dù bác tăng ISO cỡ nào, tốc có 30s thì đen vẫn hoàn đen à bác! Cỡ bác chủ đi Hội An đêm rằm chỉ có mấy cái đèn lồng mờ mờ với ánh trăng thì nó ra nhờ nhờ!
    Đâu phải ai cũng biết cách chụp đêm với Flash đâu bác. Nhòe, out, cháy, đen đủ thể loại như ban ngày cả.
    Chụp phơi sáng là chụp cảnh, còn chụp người với Flash thì D5100 có Night Scene đó , tức là sẽ chụp rõ mặt người và lấy không khí cảnh đêm luôn . Chọn Night Scene thì chụp khá dễ ( máy Entry đều có chức năng này )
    Còn Dxxx thì phải mở khẩu lớn, đánh Flash Rear Curtain nếu muốn lấy cảnh đêm và rõ mặt , cũng không khó lắm đâu.
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Chụp phơi sáng là chụp cảnh, còn chụp người với Flash thì D5100 có Night Scene đó , tức là sẽ chụp rõ mặt người và lấy không khí cảnh đêm luôn . Chọn Night Scene thì chụp khá dễ ( máy Entry đều có chức năng này )
    Còn Dxxx thì phải mở khẩu lớn, đánh Flash Rear Curtain nếu muốn lấy cảnh đêm và rõ mặt , cũng không khó lắm đâu.
    Dxxxx cũng có Rear Curtain đó bác, cái đó gọi là Slow sync.

Quote Được gửi bởi exodusvnn View Post
    Dxxxx cũng có Rear Curtain đó bác, cái đó gọi là Slow sync.
    Tôi đâu có nói Dxxxx không có rear curtain ! mà muốn nói Dxxx không có Night Scene, phải tự setup để chụp ;)
    Dxxxx có rất nhiều scene cho anh em mới chụp DSLR .
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Vì sao lại muỗi vậy các Bác nhỉ, giúp em chụp cho bức ảnh rõ hơn được không.
    http://imageshack.us/photo/my-images/221/dsc0301d.jpg/
    Được sửa bởi zuzu27 lúc 11:40 AM ngày 26-02-2013
    D5100 l

thực ra rear curtain và slow sync là 2 khái niệmm khác nhau.

Ở mode tự động như A thì khi có flash, dù cảnh không đủ sáng thì camera vẫn chụp ở một tốc giới hạn là 1/60s. Có thể vào menu để thay đổi tốc này thành 1/20s, 1s, 2s gì đấy. Khi bật slow sync thì camera sẽ cho phép hạ tốc chậm hơn 1/60s khi cảnh không đủ sáng. Tức là slow sync chỉ cho phép chụp chậm hơn tốc 1/60s thôi, còn mặc định nó vẫn đánh flash trước (front curtain sync).

Ở mode A thì khi bật rear curtain sync thì slow sync cũng tự động bật.

Ở mode M do mình hoàn toàn kiểm soát tốc, khẩu nên không cần chuyện cho phép camera chụp chậm, nên hoàn toàn không có cái gọi là Slow sync ở mode M. Còn muốn đánh flash sau thì dĩ nhiên có thể bật rear curtain sync.

Còn chuyện Dxxx hay Dxxxx thì máy nào cũng có slow sync và rear sync. Em cũng đồng ý là chụp đêm đàng hoàng thì cần có flash. Mà với em thì ngày đêm đều cần flash hết :D.

Quote Được gửi bởi zuzu27 View Post
    Em đoán ngay là bác chủ tính chụp người mà. bác chụp thế này mà ko Flash thì em chịu. Vừa tối vừa nhòe, vừa out. Bác làmn như mình hướng dẫn có thể sẽ được. Còn bật Slow sync/Rear-Front curtain không quan trọng.

Ảnh trên, bác chủ muốn lấy cả cảnh đêm luôn, nếu đánh Flash với tốc 1/60s bảo đảm Background tối thui không lung linh như vậy đâu ;).
    Nếu bác chủ chụp cảnh trên ở gần nhà thì tối nay chụp lại đi, Bật qua Night Scene ( tôi mới xem lại chọn Night Portrait ) , khi chụp tự động Flash cóc sẽ bật lên, bảo đảm hình vẫn lung linh, nhưng người sẽ sáng và rõ hơn nhiều.
    Up từ Imageshack chất lượng ảnh không đẹp bằng Up lên Flickr .
    Được sửa bởi hiendiep lúc 02:23 PM ngày 26-02-2013

Quote Được gửi bởi zuzu27 View Post
    Ảnh này bị outnet giữ nguyên khẩu độ iso hạ thêm tốc độ màn chập quan trong nhất bây giờ là lấy net hoặc MF hặc dùng đèn pin xoi vào mặt mẫu để lấy net giữ nốt chụp để khóa net và mẫu không được cử động .

Up từ Imageshack chất lượng ảnh không đẹp bằng Up lên Flickr .
    Cho mình hỏi ké... tại sao vậy bác? Mình toàn xài Imageshack.us vì nó cho tới 5GB free Mình chọn ko resize, ko làm gì hết!

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng