Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Không có kinh phí, muốn nâng cấp máy phim lên kts

Không có kinh phí, muốn nâng cấp máy phim lên kts

Em có con nikon n60 của 3 để lại, tập tành chụp cũng được vài cuộn rồi, mà bậy giờ chi phí tráng scan mắt quá nên em định đổi qua máy KTS lun. Nhưng em là SV nên chi phí hạn hẹp nên định mua con nikon d70 xài. Các bác cho ý kiến dùm, d70 chụp có ok ko, có nét ko, hình nó có ra đẹp như link ko(em chụp n60) và quan trọng là có nên mua không? Thanks các bác! http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=148861

Chụp ra đẹp hơn link là cái chắc! Bạn có bao nhiêu tiền cho vụ đổi chác này thì cứ nói để anh em tư vấn.
    Chứ những câu hỏi như chụp có đẹp, có nét hay không thì cái nào cũng đẹp, cũng nét mà xấu & out nét cũng có hết.
    Quan trọng do người chụp chỉnh thông số, do Body có bảo quản tốt hay không, do thấu kính có tốt hay không.
    Còn nên mua hay không thì lại phụ thuộc vào kinh phí nhé.

Chào bạn

bạn nên đề xuất ra có bao nhiêu tiền..để ae dễ tư vấn cho bạn...
    và len bạn đang xài máy phim đã có sẵn chắc chỉ cần body thôi

Quote Được gửi bởi nhutkep1994 View Post
    Em có con nikon n60 của 3 để lại, tập tành chụp cũng được vài cuộn rồi, mà bậy giờ chi phí tráng scan mắt quá nên em định đổi qua máy KTS lun. Nhưng em là SV nên chi phí hạn hẹp nên định mua con nikon d70 xài. Các bác cho ý kiến dùm, d70 chụp có ok ko, có nét ko, hình nó có ra đẹp như link ko(em chụp n60) và quan trọng là có nên mua không? Thanks các bác! http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=148861
    hình từ D70 ra thì ko sắc nét bằng cái link của bạn đâu , với lại góc chụp hẹp hơn rất nhiều .

màu mè cũng ko có phong cách như cái link của bạn :(

ôi film , thời oanh liệt , tiếc là mình chưa đủ trình chơi film
    5D
    24 2.8
    50 1.8
    90 2.8

Quote Được gửi bởi hoangnguyen85 View Post
    hình từ D70 ra thì ko sắc nét bằng cái link của bạn đâu , với lại góc chụp hẹp hơn rất nhiều .

màu mè cũng ko có phong cách như cái link của bạn :(

ôi film , thời oanh liệt , tiếc là mình chưa đủ trình chơi film
    - Đúng ra là chơi Phim nó mau lên trình Bác ạ.
    - Chi phí hỏng 1 cuộn cũng khiến Mình tiếc rẻ rùi...hỏng 10 cuộn chắc xanh máu mặt luôn...
    - Buộc Mình phải so đo thận trọng cho mỗi cú Bấm, tăng cường hỏi han học tập và chỉ có thế mới là cách tốt hạn chế thiệt hại thui...
    - Cứ cẩn trọng thế thì chừng 10 cuộn có thể khá tay được rùi... hoặc là khg khá thì chỉ còn nước nghỉ chơi (ảnh hỏng -> cạn túi)...
    ,

mình nói câu này có thể mọi người ném đá vì thân ở nikon nhưng lại quảng cáo canon, thật sự thì d70 quá cũ rồi, ra đời tháng 1 2004 (9 năm rồi) màn pé tí 1,8" 6,1mp mà giá vẫn gần 7 triệu, trong khi nếu bạn sang được 400d ra đời 2007 màn 2,5" 10,5mp 5 triệu cả kitlens có phải hay hơn bao nhiêu. Bạn kêu bạn là sinh viên sao ko quan tâm đến cái giá??? Còn bạn bảo mua d70 để tận dụng con lens cũ thì bạn hỏi làm cái gì nữa, cứ thế mà mua d70 thôi vì chả có con nikon nào có lấy nét trong rẻ hơn đâu

Nhìn mặt sau và mặt bên d70 ko ưa nổi. Nhược điểm d70 sưu tầm:

1. Viewfinder hoi be, chi co 18mm
    2. Vo may bang nhua
    3. Ko co iso 100 (thế là sao?) , chup o iso 200 bat dau hoi co nhieu (có nghĩa là iso thấp nhất đã nhiễu rồi, đồng nghĩa với việc d70 luôn noise???)
    4. Ko co mirror lockup , dung long telelens se ko tot
    5. Viewfinder va LCD ko hien thi ISO
    6. nhiều lúc muốn chụp ảnh dịu dàng, mịn mịn kiểu Provia/Portra nhưng không được (hoặc quá khó để chỉnh được). (chả biết là cái gì)
    7. Highlights còn dễ bị "thổi bay" hơn cả slide, có lẽ đây là yếu điểm lớn nhất của ISO 200, chứ không phải là noise.
    8. Không có chỗ nào hiển thị ISO cả, nhiều lúc quên, cứ chụp ISO 1600 giữa ban ngày, bực thật, mãi mới hơi quen quen.
    9. Máy luôn thông báo lượng ảnh còn lại nhỏ bằng khoảng 1 nửa số lượng ảnh có thể chụp thêm thực tế. Ok, no big deal, but stupid!!!!
    10. Sensor thường xuyên bị bụi vào (lôi ra thổi sau mỗi 2000 shots cũng ok, nhưng mất thời gian).
    11. Khuyến cáo (của ai ko rõ) cửa chập tuổi thọ chỉ 50.000 shots
    còn nữa nhưng lười đọc
    Được sửa bởi thrash lúc 01:28 AM ngày 22-02-2013
    Nikon D90 + D3100 + kit55 + 50 1.8D + 70-210 f4

có d100 giá giờ rẻ lắm rồi chỉ có tầm 3,5 triệu...

còn bạn thắc mắc hình đó được như máy phim không thì bạn có thể vào xem ảnh của mọi người up lên để tham khảo
    Được sửa bởi caocanlong lúc 08:20 AM ngày 22-02-2013

Quote Được gửi bởi thrash View Post
    mình nói câu này có thể mọi người ném đá vì thân ở nikon nhưng lại quảng cáo canon, thật sự thì d70 quá cũ rồi, ra đời tháng 1 2004 (9 năm rồi) màn pé tí 1,8" 6,1mp mà giá vẫn gần 7 triệu, trong khi nếu bạn sang được 400d ra đời 2007 màn 2,5" 10,5mp 5 triệu cả kitlens có phải hay hơn bao nhiêu. Bạn kêu bạn là sinh viên sao ko quan tâm đến cái giá??? Còn bạn bảo mua d70 để tận dụng con lens cũ thì bạn hỏi làm cái gì nữa, cứ thế mà mua d70 thôi vì chả có con nikon nào có lấy nét trong rẻ hơn đâu

2. Vo may bang nhua
    3. Ko co iso 100 (thế là sao?) , chup o iso 200 bat dau hoi co nhieu (có nghĩa là iso thấp nhất đã nhiễu rồi, đồng nghĩa với việc d70 luôn noise???)
    6. nhiều lúc muốn chụp ảnh dịu dàng, mịn mịn kiểu Provia/Portra nhưng không được (hoặc quá khó để chỉnh được). (chả biết là cái gì)
    7. Highlights còn dễ bị "thổi bay" hơn cả slide, có lẽ đây là yếu điểm lớn nhất của ISO 200, chứ không phải là noise.
    8. Không có chỗ nào hiển thị ISO cả, nhiều lúc quên, cứ chụp ISO 1600 giữa ban ngày, bực thật, mãi mới hơi quen quen.
    9. Máy luôn thông báo lượng ảnh còn lại nhỏ bằng khoảng 1 nửa số lượng ảnh có thể chụp thêm thực tế. Ok, no big deal, but stupid!!!!
    10. Sensor thường xuyên bị bụi vào (lôi ra thổi sau mỗi 2000 shots cũng ok, nhưng mất thời gian).
    còn nữa nhưng lười đọc
    1.View finder của D70 bự hơn 400D
    2.Mirror lock up với lens tele để làm gì ????????
    5D
    24 2.8
    50 1.8
    90 2.8

Nghe mấy bác chê D70 ghê quá zaj! Em co khoảng 5tr thui, nếu cần mượn thêm xíu cũng ko sau. Đúng như bác thras nói, em định mua để tận dụng con lens cũ, nhưng lens cũ em xài MF nên cũng ko ảnh hưởng nhiều. Mà mấy bác thấy D100 thì sao, trên kia cũng có bác khuyên mua D100!

Quote Được gửi bởi thrash View Post

2. Vo may bang nhua
    còn nữa nhưng lười đọc
    hông phải iem vẫn còn giữ 1 con D70s mà ném đá vào cm này đâu dưng mờ:
    1. Viewfinder mà bảo phủ 95% thì đúng dưng mờ bé hơn 400d thì lạy hồn
    3. Noise ko những phụ thuộc ISO mà còn phụ thuộc ánh sáng ) và ở 200 thì cũng chả có noise nhiều như bác chém đâu
    4. LCD của D70 ko có chức năng hiện thông số chụp - bác thông cảm nhé )
    5. sorry nhưng cái này em ko dám chém vì hay chụp RAW, ko dùng các chỉnh sửa sẵn của máy
    9. bác nhặt đâu ra chuyện luôn hiển thị 1 nửa số ảnh vậy :(
    10. iem ko rõ lắm chuyện bụi bặm, có gì bác chỉ giáo thêm
    11. theo iem biết là D70 dùng màn chập điện tử ạ, cái vụ 50k shot là sao đây ta???

@chủ thớt: theo thiển ý của iem thì bác cố cố lên tí làm cái máy mới hơn, D70 cũ rồi nên có nhiều cái ko theo được thời đại roài. Dĩ nhiên dân chụp film nhảy sang thì tránh mấy cái entry level ra, ko mua đc mấy ngày là bác nổi khùng lên vì cái gì cũng thiếu, nút thiếu, cân chỉnh thiếu :( chỉ được mỗi cái tự động edit ảnh của mình là nhanh thôi.
    Được sửa bởi nemesisgau lúc 10:54 PM ngày 24-02-2013