Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Hiển thị kết quả từ 31 đến 35 / 35

Chủ đề: D40 gắn len MF nào để chụp chân dung

Quote Được gửi bởi branchtell View Post
    Bác chủ bây giờ nên làm thế này:
    1- Bác quan tâm con nào thì bác cứ tìm trên vnphoto hay Xóm Chợ chổ nào rao bán con lens đó, xin địa chỉ qua test thử. Việc test lens trước khi mua là bình thường, bác đừng ngại, test xong ko mua cũng chả sao đâu.

2- Khi đến chổ test thì bác cứ đem theo con D40 của bác lắp lens người ta vào rồi chụp cho đã. Ví dụ em thấy bác thích xóa phông thì bác cứ mở khẩu hết cỡ (2, 1.8, 1.4) rồi chụp, xong bác xem ngay ảnh trên máy cũng biết nó ra sao rồi, quan trọng là có vừa lòng bác hay không.

Chứ lens chân dung thì quanh đi quẩn lại cũng chỉ có mấy con tiêu cự 135m, 85mm, 50mm, 35mm là chính, các bác kia cũng giới thiệu cả rồi, giờ bác dành thời gian đi test đi chứ cứ hỏi "con này thế nào", "con kia thì sao" chừng nào bác mới chọn được lens )

Ăn thua là cái lens đó chụp ra bác có vừa ý ko, chứ bác cứ hỏi mãi ý thiên hạ, thiên hạ thì cái lens này có người rất thích kẻ thì không, bác nghe mãi làm chi.
    Vâng cám ơn bác nhiều ạ

@luongkhanha2 :Bạn thấy con Pentacon 135 giá rẻ thì thích chơi thử ?
    Len đó là len M42, muốn gắn vào Nikon phải có mount, nếu dùng cho Canon thì tương đối dễ chứ gắn trên Nikon thì chắc chắn sẽ bị cận, không lấy nét xa được. Chơi máy Nikon thì dùng mấy cái Len For rất khó chịu, bạn mới vừa bước chân vào chơi DSLR, chưa rành chuyện len, hỏi nhiều câu anh em phải ... nhịn cười ;) mà lại thích chơi M42 .
    Bạn thấy hieumetal chơi M42 thì thích ? , người ta chơi máy hình lâu rồi và nhiều khi chấp nhận chuyện cận thị của len, nếu gắn mấy adapter có kính chống cận thì giảm chất lượng nhiều lắm.
    Nikon khó dùng Len For vì Flange Focal distance của Nikon là 46.5mm , trong khi các len khác thường < 46mm ( chỉ riêng Leica R là 47 mm ), nên đa số các len khác gắn trên Nikon đều bị cận thị không lấy nét vô cực được ( ngoại trừ những len được hãng chế tạo cho Nikon, thí dụ Carl Zeiss ZF , Sigma for Nikon, Tamron for Nikon, Tokina for Nikon ...), nếu gắn đúng Flange Focal distance để không bị cận thì bị chạm gương .
    Bạn mới chơi, tôi khuyên bạn nên chơi len MF của Nikon ( cả 1 rừng len ) cho an tâm.
    Được sửa bởi hiendiep lúc 08:18 AM ngày 25-02-2013
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    @luongkhanha2 :Bạn thấy con Pentacon 135 giá rẻ thì thích chơi thử ?
    Len đó là len M42, muốn gắn vào Nikon phải có mount, nếu dùng cho Canon thì tương đối dễ chứ gắn trên Nikon thì chắc chắn sẽ bị cận, không lấy nét xa được. Chơi máy Nikon thì dùng mấy cái Len For rất khó chịu, bạn mới vừa bước chân vào chơi DSLR, chưa rành chuyện len, hỏi nhiều câu anh em phải ... nhịn cười ;) mà lại thích chơi M42 .
    Bạn thấy hieumetal chơi M42 thì thích ? , người ta chơi máy hình lâu rồi và nhiều khi chấp nhận chuyện cận thị của len, nếu gắn mấy adapter có kính chống cận thì giảm chất lượng nhiều lắm.
    Nikon khó dùng Len For vì Flange Focal distance của Nikon là 46.5mm , trong khi các len khác thường < 46mm ( chỉ riêng Leica R là 47 mm ), nên đa số các len khác gắn trên Nikon đều bị cận thị không lấy nét vô cực được ( ngoại trừ những len được hãng chế tạo cho Nikon, thí dụ Carl Zeiss ZF , Sigma for Nikon, Tamron for Nikon, Tokina for Nikon ...), nếu gắn đúng Flange Focal distance để không bị cận thì bị chạm gương .
    Bạn mới chơi, tôi khuyên bạn nên chơi len MF của Nikon ( cả 1 rừng len ) cho an tâm.
    Vâng mới vào nó khổ thế đấy bác ah )

50mm f1.8 Series E đi bác, mới chơi MF thì đầu tư thấp chút để trải nghiệm đã, mà khi đã thích rồi thì con 50E này vẫn là 1 lens rất đáng có

Em test 50mm f1.8 Series E, con em cầm còn bị sương nhưng ảnh lên vẫn nét

Quote Được gửi bởi arc_halo View Post
    50mm f1.8 Series E đi bác, mới chơi MF thì đầu tư thấp chút để trải nghiệm đã, mà khi đã thích rồi thì con 50E này vẫn là 1 lens rất đáng có

Em test 50mm f1.8 Series E, con em cầm còn bị sương nhưng ảnh lên vẫn nét

Dạ cám ơn bác, bác cho ít hình có màu đi ạ, em nghĩ cũng nhiều bác mới chơi tìm hiểu cái này mà

Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234