Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 22

Chủ đề: Xin lời khuyên!!!

Quote Được gửi bởi giokul View Post
    theo anh, em nên xem xét lại thật kĩ bản thân mình: em hiểu gì về nhiếp ảnh? em thích nhiếp ảnh như thế nào? thích nghiêm túc đến đâu? Cuộc sống thật sự còn phong phú vào nhiều màu sắc hơn nhiếp ảnh nhiều em ạh, em tuổi còn trẻ, còn thời gian, tại sao em ko theo bố mẹ học 1 ngành thiên về kinh tế hoặc kĩ sư. Còn nhiếp ảnh hay bất kì môn nghệ thuật nào đó có thể sẽ là đam mê, là niềm yêu thích riêng của em dc mà
    Thân, mong em có nhiều cuộc trao đổi với Bố Mẹ để có được quyết định sáng suốt nhất
    Vâng. Em xin cảm ơn! Nhưng hơi khó.

Quote Được gửi bởi photorguy View Post
    Chào cháu luhaihuy,
    Ít nhất là cháu đang có niềm yêu thích cụ thể và suy nghĩ tương đối nghiêm túc về niềm yêu thích này ("có ý định thi vào khoa Nhiếp Ảnh..."), chú hoàn toàn ủng hộ và tôn trọng niềm yêu thích của cháu. Tuy nhiên, cùng ngồi xuống, bình tĩnh lại và tự phân tích thử xem vì sao mà "việc chọn ngành và đi học theo ngành của cháu không nhận được sự ủng hộ của gia đình".
    Cháu có thử làm như vậy chưa?
    Lý do gia đình cháu không ủng hộ cháu?
    Lớp 11, tin là cháu không còn nhỏ nữa, và chú càng tin là cháu chưa thật sự đủ trãi nghiệm để quyết định chọn hướng tương lai cho mình đâu cháu ạ, và ba mẹ cháu chú tinh cũng vậy thôi, họ cũng sẽ không/chưa đủ trãi nghiệm để biết trước được điều gì tốt nhất cho cháu đâu, vì đơn giản ba mẹ cháu không phải là cháu.
    Một năm nữa rồi hãy nhìn lại vấn đề này cháu ạ, hãy thử cố gắng có được một thiết bị chụp ảnh phù hợp với điều kiện của cháu hiện tại, xem thử cháu có thực sự đam mê không, nếu có, thì đó là lý do cháu thuyết phục ba mẹ khi cháu quyết định vào giữa năm lớp 12 cháu nhé, còn nếu nhiếp ảnh chỉ như một cuộc dạo chơi nhất thời, thì chú cũng tin là cuộc dạo chơi này cũng mang lại cho cháu nhiều trãi nghiệm đủ để biết một điều đơn giản rằng "ngoài ta, ...ba mẹ là người hiểu ta nhất",
    Vài chia sẽ cùng cháu, hy vọng cháu học tốt và có lựa chọn phù hợp,
    Lời khuyên này là của một người tốt! Chắc chắn

Bạn ơi trong truờng hợp này ,đúng là cá ko ăn muối .........đấy ,cái nghề nhiếp ảnh rách lắm ,ko nuôi sống được đậu , nên chọn 1 cái khác thì mới thỏa được cái mê ảnh kia , bạn đi ngược đường rồi !!!!! Hồi đầu thị ngạn thôi , nói thật đấy vì mình cũng ở lứa tuổi với bạn !!!!!

Quote Được gửi bởi natasa9x View Post
    Bạn ơi trong truờng hợp này ,đúng là cá ko ăn muối .........đấy ,cái nghề nhiếp ảnh rách lắm ,ko nuôi sống được đậu , nên chọn 1 cái khác thì mới thỏa được cái mê ảnh kia , bạn đi ngược đường rồi !!!!! Hồi đầu thị ngạn thôi , nói thật đấy vì mình cũng ở lứa tuổi với bạn !!!!!
    Có thế cách nghĩ của bạn đúng nhưng cách diễn đạ của bạn hơi có vấn đề.

Quote Được gửi bởi luchaihuy View Post
    Vâng. Em xin cảm ơn! Nhưng hơi khó.
    - Hồi còn trẻ như Cháu, Bác cũng hay có máu THẦN TƯỢNG HÓA cái gì là sở thích của Mình đấy...hi.
    - Được cái các Cụ nhà Bác thấy sở thích mà có tính lành mạnh là ủng hộ ngay...
    - Điều kiện tiên quyết là Bác phải tình nguyện làm thêm (ngoài giờ học) để tự kiếm ra tiền nuôi sở thích. Và khg để học hành suy giảm. Được thế thì các Cụ sẽ tài trợ cho 1/2 lợi nhuận luôn. Tất nhiên Bác rất phấn khởi cố gắng cả 2...
    - Thấm thoát 62 năm Bác đã thay đổi gần 10 cái sở thích, nhờ vào đi làm có tiền...he. Máy ảnh chỉ là 1 trong số đấy thôi...
    - Bác chúc Cháu học hành giỏi, văn hóa cao thì có thu nhập khá và chơi cái gì cũng có trình độ tiếp thu.

Quote Được gửi bởi net86 View Post
    - Hồi còn trẻ như Cháu, Bác cũng hay có máu THẦN TƯỢNG HÓA cái gì là sở thích của Mình đấy...hi.
    - Được cái các Cụ nhà Bác thấy sở thích mà có tính lành mạnh là ủng hộ ngay...
    - Điều kiện tiên quyết là Bác phải tình nguyện làm thêm (ngoài giờ học) để tự kiếm ra tiền nuôi sở thích. Và khg để học hành suy giảm. Được thế thì các Cụ sẽ tài trợ cho 1/2 lợi nhuận luôn. Tất nhiên Bác rất phấn khởi cố gắng cả 2...
    - Thấm thoát 62 năm Bác đã thay đổi gần 10 cái sở thích, nhờ vào đi làm có tiền...he. Máy ảnh chỉ là 1 trong số đấy thôi...
    - Bác chúc Cháu học hành giỏi, văn hóa cao thì có thu nhập khá và chơi cái gì cũng có trình độ tiếp thu.
    Vâng. Cháu cảm ơn bác! Cháu cũng đang đi làm thêm để có $ chơi ảnh. Có lẽ cháu sẽ nhờ sự giúp đỡ tài chính từ gia đình.

Cháu tên Huy, đang học lớp 11. Yêu thích nhiếp ảnh và có ý định thi vào khoa Nhiếp Ảnh trường SKĐA HN.
    Việc chọn nghành và đi học theo ngành của cháu không nhận được sự ủng hộ của gia đình.
    Hiện cháu chưa có nhiều hiểu biết về nhiếp ảnh và cũng chưa có thiết bị chụp ảnh.
    Các bác, cô, chú anh, chị cho cháu lời khuyên nên bắt đầu từ đâu ạ?
    Cháu xin chân thành cảm ơn ạ!
    Chào em, anh cũng là một người từ bỏ nhiều thứ để theo nghề.
    Theo anh em nên suy nghĩ lại về việc mình đam mê gì, bởi vì đam mê và nghề nghiệp khác nhau rất, rất nhiều.
    -> Em nên tiếp tục chọn một ngành nghề nào đó. Nếu như em khẳng định mình đam mê nhiếp ảnh, vậy hãy chọn một ngành nào có hỗ trợ cho nó. Trong đó vật lý là một môn học khá tốt khi em có thể dùng chính kiến thức để hiểu sâu về thiết bị của mình, giúp em nắm vững kĩ thuật chụp, cũng như hiểu hơn về máy ảnh. Hoặc các ngành về thiết kế, kiến trúc giúp em có được cái nhìn mĩ thuật tốt hơn khi học.
    Còn hiện nay, theo anh em nên xác định hướng, vào chỗ nào để có thể support cho việc chụp ảnh của em (như đã nêu trên), ngoài ra trong chương trình phổ thông nên nắm chắc luôn vật lý quang hình và quang lý. Hồi năm lớp 11 anh cũng chỉ dựa vào sgk dể chế tạo ống nhòm và kính thiên văn từ mấy cái kính lúp đấy, từ đó hiểu thêm nhiều về các hiện tượng quang sai, lấy nét, vv... trên thiết bị ống kính sau này khi làm quen với na.

Nói tản mạn về nhiếp ảnh, em sẽ cần khá nhiều tiền để đầu tư thiết bị . Tuy nhiên nếu kiếm tiền nhiều thì sẽ không có thời gian để sáng tạo đâu . Vì thế em cứ học, làm việc và chọn lựa sau khi em có một thiết bị (dù là compact cũng được - nhưng nên là loại cao cấp để có thể điều chỉnh thông số theo ý mình), và có kinh nghiệm tương đối về chụp ảnh.

Quote Được gửi bởi Sâu béo View Post
    Chào em, anh cũng là một người từ bỏ nhiều thứ để theo nghề.
    Theo anh em nên suy nghĩ lại về việc mình đam mê gì, bởi vì đam mê và nghề nghiệp khác nhau rất, rất nhiều.
    -> Em nên tiếp tục chọn một ngành nghề nào đó. Nếu như em khẳng định mình đam mê nhiếp ảnh, vậy hãy chọn một ngành nào có hỗ trợ cho nó. Trong đó vật lý là một môn học khá tốt khi em có thể dùng chính kiến thức để hiểu sâu về thiết bị của mình, giúp em nắm vững kĩ thuật chụp, cũng như hiểu hơn về máy ảnh. Hoặc các ngành về thiết kế, kiến trúc giúp em có được cái nhìn mĩ thuật tốt hơn khi học.
    Còn hiện nay, theo anh em nên xác định hướng, vào chỗ nào để có thể support cho việc chụp ảnh của em (như đã nêu trên), ngoài ra trong chương trình phổ thông nên nắm chắc luôn vật lý quang hình và quang lý. Hồi năm lớp 11 anh cũng chỉ dựa vào sgk dể chế tạo ống nhòm và kính thiên văn từ mấy cái kính lúp đấy, từ đó hiểu thêm nhiều về các hiện tượng quang sai, lấy nét, vv... trên thiết bị ống kính sau này khi làm quen với na.

Nói tản mạn về nhiếp ảnh, em sẽ cần khá nhiều tiền để đầu tư thiết bị . Tuy nhiên nếu kiếm tiền nhiều thì sẽ không có thời gian để sáng tạo đâu . Vì thế em cứ học, làm việc và chọn lựa sau khi em có một thiết bị (dù là compact cũng được - nhưng nên là loại cao cấp để có thể điều chỉnh thông số theo ý mình), và có kinh nghiệm tương đối về chụp ảnh.
    Vâng. Em cảm ơn anh nhưng vl khong phải môn học em thích và em cũng không giỏi. Hè này, em có cơ hội tiếp xúc với nhiếp ảnh vá sẽ suy nghĩ tiếp hướng đi cho mình.

Cháu tên Huy, đang học lớp 11. Yêu thích nhiếp ảnh và có ý định thi vào khoa Nhiếp Ảnh trường SKĐA HN.
    Việc chọn nghành và đi học theo ngành của cháu không nhận được sự ủng hộ của gia đình.
    Hiện cháu chưa có nhiều hiểu biết về nhiếp ảnh và cũng chưa có thiết bị chụp ảnh.
    Các bác, cô, chú anh, chị cho cháu lời khuyên nên bắt đầu từ đâu ạ?
    Cháu xin chân thành cảm ơn ạ!
    Theo chú, cháu nên sắm một chiếc máy film rẻ tiền, dạng như Zenit chẳng hạn, cả bộ chắc dưới 1 triệu đồng. Có nó rồi,cháu mua loại film cũng rẻ nhất là 30k/cuộn và tập chụp với 36 kiểu đó. Cháu thử có trách nhiệm với 36 kiểu ảnh đó trong từng lần bấm máy, qua đó cháu sẽ hiểu hơn về nhiếp ảnh... Với chú, nhiếp ảnh chỉ là 1 thú chơi trong nhiều thú chơi khác. Nhiếp ảnh nghe nói văn hoa như thế, nhưng hiện tại chú là 1 chú bán gạo thôi cháu à. Công việc của chú chả liên quan gì tới phạm trù nhiếp ảnh đúng ko? Nghe còn cảm thấy hèn hèn ấy chứ, nhưng càng lớn cháu sẽ càng hiểu thế nào đam mê và thế nào là sự nghiệp. Chúc cháu luôn sáng suốt trên đường đời

Quote Được gửi bởi HQ-empire View Post
    Theo chú, cháu nên sắm một chiếc máy film rẻ tiền, dạng như Zenit chẳng hạn, cả bộ chắc dưới 1 triệu đồng. Có nó rồi,cháu mua loại film cũng rẻ nhất là 30k/cuộn và tập chụp với 36 kiểu đó. Cháu thử có trách nhiệm với 36 kiểu ảnh đó trong từng lần bấm máy, qua đó cháu sẽ hiểu hơn về nhiếp ảnh... Với chú, nhiếp ảnh chỉ là 1 thú chơi trong nhiều thú chơi khác. Nhiếp ảnh nghe nói văn hoa như thế, nhưng hiện tại chú là 1 chú bán gạo thôi cháu à. Công việc của chú chả liên quan gì tới phạm trù nhiếp ảnh đúng ko? Nghe còn cảm thấy hèn hèn ấy chứ, nhưng càng lớn cháu sẽ càng hiểu thế nào đam mê và thế nào là sự nghiệp. Chúc cháu luôn sáng suốt trên đường đời
    Vâng. Cháu cảm ơn chú! Có lẽ đây là lời khuyên thiết thực nhất cháu từng nghe. Nhưng máy film mua ở đâu ạ?

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng