Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Cho em hỏi làm sao set đèn để chụp ra được 2 tấm hình này

Cho em hỏi làm sao set đèn để chụp ra được 2 tấm hình này

1. Các bác set đèn thế nào để background cháy hoàn toàn ko còn nhận ra background như tấm này mà mẫu vẫn đủ chi tiết.

2. Em có background màu trắng, em có thể dùng gel để tạo mào cho background mà ko ảnh hưởng đến màu sắc xung quanh và mẫu ko?

Cảm ơn các bác trước.

Hình như là thế này

tấm số 1 thì bạn đánh back light hơn khoảng 2 stop so với key light là đc
    tấm số 2 thì theo mình nghĩ gel màu là ko khả thi với màu xanh đậm như vậy

Cám ơn hai bác đã cho em trả lời. Để em thử rồi cho 2 bác biết kết quả sau.

tấm số 1 chủ thể phải cách background tối thiểu 1,5m dộ phơi sáng của background lớn hơn so với chủ thể từ 2-3f/nguồn sáng dặt ngang hai bên chủ thể hơi về phía sau 1 chút...bạn có thể dùng thêm hắt sáng phía trước chủ thể dể tăng thêm chi tiết..(.thường với lối ánh sáng này bạn sẹ bị mất chi tiết phần trang phục)
    tấm số 2 có thể dùng ps dc nhưng mất rất nhiều công doạn,tốt nhất bạn nên xử dụng phông màu và xử dụng thêm polo.chúc bạn thành công

Quote Được gửi bởi kiencang View Post
    tấm số 1 chủ thể phải cách background tối thiểu 1,5m dộ phơi sáng của background lớn hơn so với chủ thể từ 2-3f/nguồn sáng dặt ngang hai bên chủ thể hơi về phía sau 1 chút...bạn có thể dùng thêm hắt sáng phía trước chủ thể dể tăng thêm chi tiết..(.thường với lối ánh sáng này bạn sẹ bị mất chi tiết phần trang phục)
    với tấm số 1 bác dùng tất cả 3 đèn phải ko bác?
    2 đèn công suất lớn hơn 2-3 stop set 2 bên mẫu cách background 1,5m. 2 đèn này đánh vào background
    1 đèn đánh sáng mẫu từ phía trước cho đúng sáng.

với tấm số 2 bác cho em hỏi dùng photoshop như thế nào vậy?

Cảm ơn bác.

Tấm #1: là tấm highkey, dựa vào tấm hình này mình đoán ánh sáng background sẽ sáng hơn chủ thể ít nhất 1fstop, chuyện setup đèn như thế nào thì rất nhiều cách nhưng với cách thông thường nhất là dùng ít nhất 2 đèn đánh sáng đều background và 1 Keylight với large softbox hoặc dù đánh vào mẫu.

Tấm #2: Bạn có thể dùng gel 3/4 CTO (màu vàng) cho Keylight đánh vào chủ thể và tránh ánh sáng từ keylight này lan tỏa vào background (bằng cách đưa mẫu càng xa background càng tốt), chú ý lúc này WB khoảng 3200k . Đồng thời dùng 1 hay 2 đèn không có gel đánh vào background trắng (WB khoảng 5000K-5500K), công suất của đèn này không nên sáng hơn keylight. Theo như setup trên, chúng ta sẽ có 2 WB khác nhau (chủ thể được đánh sáng ở 3200K tungsten, background thì 5000K daylight/flash).
    1. Nếu set WB trên camera ở flash ta sẽ có tấm ảnh chủ thể màu vàng và background trắng, nhưng...
    2. Nếu set WB trên camera ở tungsten hay 3200K ta sẽ có chủ thể đúng WB và background lúc này sẽ chuyển sang màu xanh như ý muốn như tấm #2(để background được màu xanh đậm hay nhạt còn tùy vào công suất set background lighting).

Chúc bạn may mắn nhé :-)
    "Take a look at what you're looking at"
    Jay Maisel

Quote Được gửi bởi MarkTran View Post
    Tấm #1: là tấm highkey, dựa vào tấm hình này mình đoán ánh sáng background sẽ sáng hơn chủ thể ít nhất 1fstop, chuyện setup đèn như thế nào thì rất nhiều cách nhưng với cách thông thường nhất là dùng ít nhất 2 đèn đánh sáng đều background và 1 Keylight với large softbox hoặc dù đánh vào mẫu.

Tấm #2: Bạn có thể dùng gel 3/4 CTO (màu vàng) cho Keylight đánh vào chủ thể và tránh ánh sáng từ keylight này lan tỏa vào background (bằng cách đưa mẫu càng xa background càng tốt), chú ý lúc này WB khoảng 3200k . Đồng thời dùng 1 hay 2 đèn không có gel đánh vào background trắng (WB khoảng 5000K-5500K), công suất của đèn này không nên sáng hơn keylight. Theo như setup trên, chúng ta sẽ có 2 WB khác nhau (chủ thể được đánh sáng ở 3200K tungsten, background thì 5000K daylight/flash).
    1. Nếu set WB trên camera ở flash ta sẽ có tấm ảnh chủ thể màu vàng và background trắng, nhưng...
    2. Nếu set WB trên camera ở tungsten hay 3200K ta sẽ có chủ thể đúng WB và background lúc này sẽ chuyển sang màu xanh như ý muốn như tấm #2(để background được màu xanh đậm hay nhạt còn tùy vào công suất set background lighting).

Chúc bạn may mắn nhé :-)
    Tối nay em sẽ thử set chụp tấm thứ 1.

Tấm thứ 2 em sẽ mua gel và làm thử theo cách của bác nếu có thắc mắc gì em sẽ hỏi thêm bác.

Cảm ơn bác đã nhiệt tình chỉ dẫn.

Tấm 1 thì có bác đã nói rồi, còn tấm 2 như thế thì chắc chắn ko phải dùng gel.
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

Quote Được gửi bởi khadang View Post
    Tấm 1 thì có bác đã nói rồi, còn tấm 2 như thế thì chắc chắn ko phải dùng gel.
    Cám ơn bác khadang đã confirm về tấm #2 và nhân tiên đây mình xin đượcgiải thích rõ hơn về tấm thứ 2 như sau:

Nếu như bác chủ hỏi về màu của background thôi...thì bác có thể dùng gel như mình đã nói qua nếu bác chỉ chụp chủ thể từ 3/4 trở lên (không có phần đất dưới chân). Nhưng muốn chụp nguyên chủ thế như hình thứ 2 bác đưa ra thì bác phải có màu xanh back ground này hoặc hết cách bác cũng có thể tô màu trong photoshop.

Xin lỗi lo trả lời theo câu hỏi về "background" của bác mà quên coi tấm hình.
    "Take a look at what you're looking at"
    Jay Maisel

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng