Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 33

Chủ đề: các bác tư vấn dùm em lên nâng cấp body hay lens với ạ

có lẽ vì có các bài test thử như vậy mà canon phải ra 7d m2 nhỉ

nói vậy mọi người nên mua dòng xxx D hết , rẻ mà chất ảnh cũng thế . để có gì mai em alô cho thằng đệ nó làm chân chạy xe trong công ty canon nó bỏ hết dòng xx D là vừa )
    7D-1D=6D> Nòng 50mm f1.4 > 24 - 105mm f4 L :11:

Quote Được gửi bởi khanhquagioi View Post
    Đọ rồi bạn ạ
    Mình ở nhà đang có 500D + 17-50 (Ở chỗ làm thì mình xài 5DII với toàn lens L xịn, khoe tí)
    1 thằng anh họ mới mua 600D + KIT + 50f1.8
    1 thằng anh nhà mặt phố bố làm to thì có 7D + 17-40L + vài lens (thằng này lâu lâu mới gặp)

Lần đi du lịch về quê vừa rồi, vừa hay cả 3 thằng đều cầm theo máy nên cầm vọc vạch chán chê, chụp tùm lum, có những cảnh cả 3 thằng đều chụp, trùng khá nhiều, về up lên facebook nhìn y như nhau, bàn tán qua lại trên facebook cuối cùng kết luận máy nào lens nào cũng thế. Hình mình ko post được vì là hình gia đình, tấm nào cũng có người.

(ngoài lề tý là khẩu 2.8 của tamron với 1.8 của fix50 xóa phông cũng xêm xêm, thằng fix50 đặt ở 1.8 chụp nét lỗ mũi thì lỗ tai mờ, điểm focus thì trật tùm lum, chụp 10 được 2, 3 tấm là ưng ý)
    Em thấy bác nói rất đúng, chụp hình up lên Facebook (bị resize như nhau hết) thì máy nào lens nào cũng như nhau, em thấy cầm PnS hay Smartphone chụp đưa thẳng lên FB có khi còn đẹp hơn DSLR, nên tội gì mua máy to, nặng, đắt tiền để chụp hình đưa lên FB cho phí.

bạn Hải Đen ko cần phải xỉa xói như thế, mỗi dòng nó có đặc điểm của nó

7D nó hơn ở cái tốc độ chụp và lấy nét nhiều điểm, nó sinh ra là để chụp nhanh, bắt khoảnh khắc, cái đó nó phù hợp với những người cần tốc độ cao, trong điều kiện khắc nghiệt: phóng viên thể thao, chiến trường chim chóc...

còn với người chụp hoa lá gái gú như phần lớn anh em vnphoto, ai lại để máy ở chế độ brush với AI SERVO mà bắn, toàn one shot, canh nét trung tâm rồi bố cục lại, thế thì tốc độ để làm gì

giống như bắn súng vậy đó, cùng cầm AK47, nhưng lính mới thì xả liên thanh đến hết đạn, lính kinh nghiệm thì bắn phát một, còn thằng sĩ quan thì nó cầm mỗi khẩu súng lục bé tý, haha
    Được sửa bởi khanhquagioi lúc 10:39 PM ngày 18-02-2013

Đọ rồi bạn ạ
    Mình ở nhà đang có 500D + 17-50 (Ở chỗ làm thì mình xài 5DII với toàn lens L xịn, khoe tí)
    1 thằng anh họ mới mua 600D + KIT + 50f1.8
    1 thằng anh nhà mặt phố bố làm to thì có 7D + 17-40L + vài lens (thằng này lâu lâu mới gặp)

Lần đi du lịch về quê vừa rồi, vừa hay cả 3 thằng đều cầm theo máy nên cầm vọc vạch chán chê, chụp tùm lum, có những cảnh cả 3 thằng đều chụp, trùng khá nhiều, về up lên facebook nhìn y như nhau, bàn tán qua lại trên facebook cuối cùng kết luận máy nào lens nào cũng thế. Hình mình ko post được vì là hình gia đình, tấm nào cũng có người.

(ngoài lề tý là khẩu 2.8 của tamron với 1.8 của fix50 xóa phông cũng xêm xêm, thằng fix50 đặt ở 1.8 chụp nét lỗ mũi thì lỗ tai mờ, điểm focus thì trật tùm lum, chụp 10 được 2, 3 tấm là ưng ý)
    bác nói sao chứ f 2.8 của tamaron xóa phông soa bằng fix 50 1.8, chụp cùng đk cùng góc, cùng trình độ thì tamaron mà đẹp hơn len fix thì em chịu gì cũng chịu với bác, em đã từng xài qua tamaron 17-50 sao net bằng fix được, còn fix 50 1.8 thì bác để f2 là ok, chứ ngay tại f 1.8 bảo đảm k bao giờ net hết bác ah...

chụp hình còn tùy vao trình độ của người cầm máy bác ah, có nhiểu bác chụp PS còn đẹp hơn mấy ông 5D III, cứ mua máy tốt xíu(nếu có điều kiện) rồi đi học chụp hình vài lớp cơ bản là ok, nắm vững chức năng máy, trình độ chụp xíu với thêm ít lightroom và là mê hồn ngay bác ah...

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Em thấy bác nói rất đúng, chụp hình up lên Facebook (bị resize như nhau hết) thì máy nào lens nào cũng như nhau, em thấy cầm PnS hay Smartphone chụp đưa thẳng lên FB có khi còn đẹp hơn DSLR, nên tội gì mua máy to, nặng, đắt tiền để chụp hình đưa lên FB cho phí.
    cũng ko hẳn là điện thoại hay smartphone chụp như DSLR đâu bạn, smartphone thì ko zoom được, PNS ko xóa phông được và hình ảnh cũng ko nổi khối rõ ràng như DSLR, DSLR dù đóng khẩu vào kha khá vẫn nhận thấy được vùng gần vùng xa do có độ chuyển DOF, chứ điện thoại hay PNS ko có được cái đó đâu

ko đưa lên facebook thì khoe hình bằng cách nào, in ra khổ A4 chăng, mà facebook lên cái màn hình ipad hình vẫn chấp nhận được

em cũng chưa xác định được rõ thể loại nhưng bây giờ đa phần toàn chụp chân dung cho ban bè :D lên FF bậy giờ sợ hơi phí em đang nhắm em 70-200 f2.8 không biết có được không

vâng ạ sau khi nghe bác khanh quá giỏi trả lời , ... em gọi ngay cho cô lao công của công ty canon về vấn đề bỏ các dòng máy xx D . sau 1 tiếng thì lệnh của thằng đệ tài xế bị bác bỏ rồi ạ, em luôn lắng nghe và nuôn nuôn thấu hiểu . mong có thêm nhiều ý kiến để học hỏi :">
    7D-1D=6D> Nòng 50mm f1.4 > 24 - 105mm f4 L :11:

cũng ko hẳn là điện thoại hay smartphone chụp như DSLR đâu bạn, smartphone thì ko zoom được, PNS ko xóa phông được và hình ảnh cũng ko nổi khối rõ ràng như DSLR, DSLR dù đóng khẩu vào kha khá vẫn nhận thấy được vùng gần vùng xa do có độ chuyển DOF, chứ điện thoại hay PNS ko có được cái đó đâu

ko đưa lên facebook thì khoe hình bằng cách nào, in ra khổ A4 chăng, mà facebook lên cái màn hình ipad hình vẫn chấp nhận được
    Thời đại Digital và Internet Cloudy mà bác chơi nhiếp ảnh bằng cách phải khoe hình trên Facebook để bình luận thì em cũng hiểu rõ "trình" của bác nó nằm ở khúc nào rồi, bác càng nói nhiều và nói dài thì càng lòi cái "level" của mình rõ, em chả dám cạnh tranh.

Trình của em chỉ nằm ở mức lính mới, cầm 1d3 xả liên thanh nên cũng không dám đọ với sĩ quan cầm 500D bắn từng phát một.

Trở lại vấn đề của bác meo9x, em xin hỏi bác thêm vài câu nữa:
    - Lens 18-135 và 50/1.8 là hàng bác được tặng, như vậy đem bán có vấn đề gì không?
    - Bác đã kiểm soát tốt bộ máy hiện có chưa?
    - Bác có hài lòng với những ảnh mình chụp được với bộ máy hiện tại không? Có điểm nào bác chưa hài lòng? (màu sắc, độ nét, khoảnh khắc, ánh sáng,...)
    - Ngoài "đa phần là chụp chân dung cho bạn bè", "thiểu phần" còn lại bác chụp những thể loại nào?

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng