Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 35

Chủ đề: Phân vân giữa Sony NEX F3 và NEX 5N, nhờ anh em tư vấn !

Phân vân giữa Sony NEX F3 và NEX 5N, nhờ anh em tư vấn !

Mình chưa từng dùng máy ảnh DSLR nhưng quá chán với ảnh của mấy con compact rồi nên muốn đầu tư một máy ảnh khá hơn một chút, lại cần gọn nhẹ nên nghiên cứu dòng mirrorless.
    Mình cũng mất nhiều đêm nghiên cứu các bài viết, các trao đổi trong box này rồi nhưng vẫn còn phân vân giữa NEX F3 và NEX 5N vì giá 2 con này hiện ngang nhau với KIT 18-55 (tham khảo zshop).
    - Về F3:
    1. Mình thích kiểu dáng của F3 hơn vì trông nó cân đối body và KIT.
    2. NEX F3 có flash đi kèm, tiện lợi hơn 5N.
    3. Màn hình NEX F3 lật được 180 độ.
    - Về 5N
    1. Có màn hình cảm ứng.
    2. Được mọi người trong box đánh giá cao hơn F3.
    Về khả năng tài chính hiện có thì mình chỉ đủ body và KIT ( <12tr) thôi nhưng lâu dài chắc chắn sẽ phát sinh nhu cầu cao hơn khi mà sự hiểu biết và kinh nghiệm tăng lên.
    Rất mong anh em đã trãi nghiệm qua 02 sản phẩm này tư vấn giúp để mình có chọn lựa tốt nhất!

bác thiếu rồi
    f3 vỏ nhựa, không có cục sạc, phải sạc qua cổng usb
    5n vỏ kim loại, có cục sạc
    em dùng f3, vì body to hơn, có đèn đi kèm, 5n em dùng qua của vài người, nó bị 1 số lỗi nho nhỏ, và body quá nhỏ, không thích

Nếu không quan tâm đến khử noise khi chơi MF khẩu rộng thì hãy cứ chọn F3.

Nếu ISO là yếu tố quan tâm hàng đầu thì 5N khỏi suy nghĩ.

Quote Được gửi bởi devil_kts View Post
    Nếu không quan tâm đến khử noise khi chơi MF khẩu rộng thì hãy cứ chọn F3.

Nếu ISO là yếu tố quan tâm hàng đầu thì 5N khỏi suy nghĩ.
    oài, trên dxo thì chấm f3 khử nhiễu ngon hơn 5n đó bác, chỉ thua mức iso thấp nhất là 200, với cao nhất là 16000 thôi,
    chẳng bao giờ dùng quá 6400, nhưng f3 thiếu mức 100 thì phơi sáng hơi tệ
    còn lại thì khả năng khử nhiễu như nhau hết, đều vượt xa mong đợi, không cần lo

Nói chung là em xài 2 dòng máy này khá là lâu, ISO3200 của F3 vẫn chưa thể so sánh với 5N được, quan điểm của mỗi người là khác nhau, với em thì F3 chỉ chấp nhận được ở ISO 800 mà thôi.

Các bác cho em thắc mắc ké một chút. Em xài DSLR ngắm qua viewfinder đã quen, nay mới mua F3 nhìn qua LCD hơi khó chịu vậy em có thể mua ống ngắm gắn ở cổng trên đỉnh của body F3 chăng ? Cám ơn các bác.
    Già ham zui... thích đủ thứ

Phần cứng 5N mạnh hơn F3
    F3 dáng đẹp hơn hao hao Nex 7
    Nếu không quá kĩ tính thì chọn F3 vì cái dáng đẹp. Còn không thì vẫn có thể chọn 5N body nhỏ xíu nhưng mạnh mẽ.
    Chụp vui thôi mà, có kiếm $ đâu mà . Quá đơn giản để chọn lựa máy phù hợp với nhu cầu
    Mình đã có Pentax K-01 , NeX 5,PEN PL1s, PEN PM1, GF2, G3 ... và sẽ vẫn tìm hiểu

Nếu bạn thích công nghệ mới, thì NEX F3. Tuy nhiên tháng 3 này Sony sẽ giới thiệu NEX 3 mới, bạn nên lưu ý.

Là mình thì mình sẽ chọn NEX 5N, vô địch trong khoản khử nhiễu rồi bạn ạ.

Còn một vấn đề nữa là mình cần chụp marcro tép và cá cảnh, chụp cảnh hồ thủy sinh với ánh sáng và màu sắc phức tạp. Mình đang dùng cái Nikon L110 mà hầu như không thể lấy được màu thực, đặc biệt là chụp marcro thì hoàn không được. Về khoản này không biết F3 và 5N cái nào trội hơn?
    Nếu tháng sau có NEX 3 mới thì một là F3 giảm giá hai là chờ xem NEX 3 mới có gì hay hơn không (mà nếu chờ hoài thì làm sao có máy để chơi). Dù sao mình cũng ra siêu thị xem qua F3 rồi, vẫn thấy thích F3 hơn, 5N nhìn hơi mất cân đối. Nếu lấy 5N kèm ống 16-50 thì lại đắt hơn F3 nhiều!!!

Quote Được gửi bởi haidinhtuan View Post
    Nếu bạn thích công nghệ mới, thì NEX F3. Tuy nhiên tháng 3 này Sony sẽ giới thiệu NEX 3 mới, bạn nên lưu ý.

Là mình thì mình sẽ chọn NEX 5N, vô địch trong khoản khử nhiễu rồi bạn ạ.
    NEX3 ra lâu rồi mà bạn.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng