Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 25

Chủ đề: New member cần tư vấn !

Quote Được gửi bởi ducanhmh View Post
    Thank bác jamesdo. diễn đàn mình k có nút thanks để e nhấn cho bác nhỉ Thực ra không phải là em không tìm hiểu mà là mới tìm hiểu về máy ảnh đc 1 ngày, mọi thứ gần như bằng 0. Trc mắt e cần mua máy đã rồi mới đi vào kỹ thuật, vậy nên mới lên đây nhờ các bác tư vấn. Câu hỏi có vẻ ngu ngơ, nhưng là mem mới nên bác thông cảm Cũng giống như bác mới tập chơi bóng bàn vậy. Nếu từ đầu bác chưa biết gì thì sẽ rât khó khăn khi khởi đầu. Ban đầu bác sẽ nghĩ đến mua vợt để chơi. Vợt = cốt + mút, bác sẽ tìm hiểu về tính năng của từng loại cốt và mút, loại nào kết hợp đc với loại nào.Có vô vàn loại cốt, mút của các hãng với cá tính năng, giá tiền khác nhau, để chọn đc 1 cây phù hợp bác cũng phải suy nghĩ chút Có vợt rồi bác mới đi tập đc và nhờ những ng đi trc chỉ bảo kỹ, chiến thuật, tất nhiên cơ bản vẫn là tự lực của bác .Em so sánh thế vì em là ng chơi bóng bàn từ lâu, hj. E thấy nó cũng hơi có điểm chung như thế
    Tóm lại là e sẽ kiếm 1 em D3100 ,1 lens rồi sẽ phải đọc, xem và rất nhiều nữa, khôg hj vọng sẽ pro hay giỏi giang gì cả, chỉ đơn giản là niềm vui, niềm đam mê thôi. hj.
    vừa hay em cũng thích chơi bóng bàn, chơi cũng dở thôi nhưng cũng được coi là được học hành bài bản ;)) hồi đó mua vợt em cũng phải tìm hiểu cây vợt nặng nhẹ, chỉ số tấn công, phòng thủ, tốc độ, độ xoáy gì đấy trước khi mua. Còn tìm hiểu về camera là sở thích của em rồi, nên hồi đó trước khi mua em đã đọc rất nhiều rồi.

Dù sao điều quan trọng là với đa số người thì D3100 vẫn tốt hơn. Như em nói, không chỉ là chuyện bác có siêng năng tìm hiểu hay không, mà còn phụ thuộc vào đam mê của bác, yêu cầu về chất lượng ảnh, và quan trọng nhất vẫn là tài chính của bác. Em nhắc đến đam mê bởi vì nhiều người chỉ quan niệm chụp cho có ảnh thôi, hoặc trong mắt họ thấy đẹp là được. Một số người lại khó tính nên có yêu cầu cao với ảnh của họ, làm mọi thứ để ảnh đẹp nhất có thể. Mua 1 cái lens xịn là chuyện rất dễ dàng với một người có tiền. Nhưng ngay cả người có tiền nhưng không chịu khó, không có yêu cầu cao thì ngoài mua cái lens xịn họ chả mua gì thêm. Bởi vậy mới có chuyện cùng đi chụp 1 chỗ như nhau, một người chỉ vác cái máy, chọn góc đẹp rồi bấm liên tục. Một người vác theo đủ đồ nghề nào là chân đèn, tripod, flash, softbox, dù, setup ánh sáng rồi gắn đủ loại filter xong mới chụp. Nếu chụp theo kiểu này thì D80 hỗ trợ tốt hơn D3100 do nó thuộc dòng cao hơn. Nhưng bác không chụp theo kiểu này thì rõ ràng D3100 cho kết quả tốt hơn vì D3100 ra sau D80 tới 4 năm.

1-D3100 hơn D80 ở "số Chấm" nhưng lại thua ở Motor lấy nét bên trong thân máy. Mà những lens rẻ tiền thì lại không có motor lấy nét trong len, bắt buộc bạn fai mua lens đắt tiền. Bây giờ bạn làm phép so sánh : "1 cái body rẻ tiền & 1 đống lens đắt tiền" ><" 1 cái body đắt tiền & 1 đống lens rẻ tiền"
    2-Tay nghề phụ thuộc vào khả năng của bạn, bạn có tiến bộ được hay ko phụ thuộc vào tư duy và tính ham học hỏi khám phá . Các cụ nhà ta có câu " Cần cù bù thông minh" .
    chúc bạn mua đc máy như ý

Em khuyên thật lòng nhé nếu bác muốn chơi lâu dài thì làm 1 em D80 + 30 f1.8, combo này thực sự rất ngon, ống 35G thực sự là 1 trong những ống giá rẻ dòng G mà màu ấm nhất mà em từng biết !!! còn nếu bác muốn mua về chụp gia đình này nọ thì D3100 hay D5100 là 1 lựa chọn không tồi !!! bởi vì khi lấy những ống DXXXX (trừ D7000) không có motor lấy nét trong, khi muốn lên đời ống kính hơi suy nghĩ đó.
    Trong khi D80 thực sự là 1 body trâu bò !! màu ảnh lên cũng rất nikon, mà em cũng chẳng phán không không D80 D3100 D5100 em đầu "liếm" qa cả rồi !!!
    D600+D5000+50 f1.8D+35f1.8G+18-55+sigma 70-200 os-YN467

Quote Được gửi bởi ruanyuyongdvc View Post
    1-D3100 hơn D80 ở "số Chấm" nhưng lại thua ở Motor lấy nét bên trong thân máy. Mà những lens rẻ tiền thì lại không có motor lấy nét trong len, bắt buộc bạn fai mua lens đắt tiền. Bây giờ bạn làm phép so sánh : "1 cái body rẻ tiền & 1 đống lens đắt tiền" ><" 1 cái body đắt tiền & 1 đống lens rẻ tiền"
    2-Tay nghề phụ thuộc vào khả năng của bạn, bạn có tiến bộ được hay ko phụ thuộc vào tư duy và tính ham học hỏi khám phá . Các cụ nhà ta có câu " Cần cù bù thông minh" .
    chúc bạn mua đc máy như ý
    d3100 hay d80 cũng là máy rẻ tiền cả thôi

bác liệt kê thử em nghe mua D80 thì mua được lens nào giá rẻ mà bác chủ cần quan tâm =))

còn mua d3100 thì bác chủ nên mua những lens nào mà bác nói là đắt tiền =))

bây giờ Nikon đã dần dần cho ra các lens có motor lấy nét bên trong để lấp vào chỗ trống của các lens ko có motor lấy nét rồi. Mặc dù mỗi lens mỗi vẻ (có hay ko có motor) nhưng hiện tại các lens dòng G đã đáp ứng đủ cho các mục đích thông thường rồi. Nên những người dùng sử dụng dòng entry hiện tại không cần phải lo lắng về vấn đề thiếu lens. Có chăng nếu có sở thích xài lens cũ ko có motor thì sử dụng các máy đời cao hơn vẫn hơn.

Nếu bác chủ topic ko sử dụng các tính năng của D80 (mà em nghĩ là ko nhiều và chưa cần thiết) mà chỉ cần chụp được hình, cho ra chất lượng hinh ảnh tốt hơn thì em sẽ khuyên bác sử dụng D3100.

Cám ơn các bác tư vấn cho em. Thực sự do điều kiện kinh tế hạn hẹp nên e mới phải đắn đo, e mới ra trường mà.. E đang định lấy D3100 vì thấy bác Jamesdo tư vấn rất hợp lý, nhưng giờ lại phân vân vì hiện tại e chỉ có thể mua lens rẻ, loại lens kit 18 55 VR, ( chắc là rẻ nhất). Mà cả body và lens đều không có motor lấy nét thì có chụp đc không ạ? Nếu D3100 kết hợp lens kit 18 55 VR mà cho ra chất ảnh tương đối, đủ cho thời gian 1 năm đầu tìm hiểu và nâng cao tay nghề về Dslr thì e sẽ lấy combo này ạ. Nếu nó kém hơn đáng kể so với D80 ("kém" theo ý em là về khoảng tgian mà nó không bị lạc hậu để tìm tòi, nâng cao) thì e sẽ cố lấy D80,
    Thank các bác.

nhưng giờ lại phân vân vì hiện tại e chỉ có thể mua lens rẻ, loại lens kit 18 55 VR, ( chắc là rẻ nhất). Mà cả body và lens đều không có motor lấy nét thì có chụp đc không ạ?
    thua bác luôn, nói đã tìm hiểu mà hỏi mấy câu này.

Khi bác không biết thì người ta nói bậy bạ gì bác cũng bị chao đảo hết. Lens rẻ và lens không có motor lấy nét có liên quan gì đến nhau? còn cái bác chém gió về body rẻ lens mắc gì đó thì em đố bác ấy nói được nếu mua D80 thì bác có thể mua lens nào rẻ hơn so với khi mua D3100 =))

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    thua bác luôn, nói đã tìm hiểu mà hỏi mấy câu này.

Khi bác không biết thì người ta nói bậy bạ gì bác cũng bị chao đảo hết. Lens rẻ và lens không có motor lấy nét có liên quan gì đến nhau? còn cái bác chém gió về body rẻ lens mắc gì đó thì em đố bác ấy nói được nếu mua D80 thì bác có thể mua lens nào rẻ hơn so với khi mua D3100 =))
    Thì em cũng mới tìm hiểu đc 2 ngày, mỗi ngày dành 2 tiếng vào diễn đàn, mà phần nhiều là vào các topic mua bán .Muốn rút ngắn thời gian nên em mới hỏi, nếu dư thời gian để có thể đọc mọi thứ thì có lẽ ngay từ đầu em đã k phải hỏi gì ! Em đã nói là vì em chưa biết j nên câu hỏi sẽ ngây ngô mà bác.. Thực ra e cũng biết muốn hỏi gì chỉ cần hỏi bác gu- gồ và chắt lọc thông tin là đủ.. nhưng e muốn hỏi ng thật việc thật hơn Cám ơn bác nhiều !

Cám ơn các bác tư vấn cho em. Thực sự do điều kiện kinh tế hạn hẹp nên e mới phải đắn đo, e mới ra trường mà.. E đang định lấy D3100 vì thấy bác Jamesdo tư vấn rất hợp lý, nhưng giờ lại phân vân vì hiện tại e chỉ có thể mua lens rẻ, loại lens kit 18 55 VR, ( chắc là rẻ nhất). Mà cả body và lens đều không có motor lấy nét thì có chụp đc không ạ? Nếu D3100 kết hợp lens kit 18 55 VR mà cho ra chất ảnh tương đối, đủ cho thời gian 1 năm đầu tìm hiểu và nâng cao tay nghề về Dslr thì e sẽ lấy combo này ạ. Nếu nó kém hơn đáng kể so với D80 ("kém" theo ý em là về khoảng tgian mà nó không bị lạc hậu để tìm tòi, nâng cao) thì e sẽ cố lấy D80,
    Thank các bác.
    nay em rảnh diễn giải cho bác hiểu tàm tạm trong tầm hiểu biết của em nhé, ở đây lens chia làm 3 loại chính trong trường hợp chúng ta đang bàn ( em không nói về chia ra loại như G D hay AIS gì gì, không bác nào ngứa tay lại vào chém em lòi phèo thì bỏ....) loại có motor lấy nét trong lens là loại có kí hiệu AF-S.. loại này auto được với tất cả các loại body !!! Loại thứ 2 là loại không có motor lấy nét nhưng có thể auto được với những body cao cấp hơn 1 tí, vì những body này có motor sẵn trong body rồi, ví dụ như D80 trở lên... nhưng không có nghĩa là nó không gắn được trên những body DXXXX, bác vẫn sẽ gắn vừa và xài ngon nhưng bác không thể AUTO FOCUS được ( cũng đừng bảo em ngu phán lung tung em xài qua cả rồi D3100 + 50F1.8D) .. Loại thứ 3 là loại không hề có auto gì cả, đây thường là những ống kính cũ rơ cũ rích, loại AIS, cho dù body bác có 2-3-4 cái motor lấy nét thì nó cũng chả auto được !! loại này cũng lắp được trên body DXXXX luôn !!! nikon nổi tiếng về khả năng tương thích body và lens, nên bác đừng sợ là lắp không được, lắp được cả đấy, chỉ có điều là có đo sáng và AUTO được không thôi..
    Mà em cũng nói thêm cho bác hiểu là không phải cứ lens rẻ là lens rởm nhé bác !! chỏ là lens thiết kế đơn giản + vật liệu rẻ + công nghệ cũ nên nó rẻ thôi !!! như em có 1 bộ D5000 + 35 F1.8G và em sẽ chả bao giờ bán nó !!! 50 F1.8D cũng là 1 ống kính ngon lành dù mua cũ chỉ khoảng 2 triệu mua mới gần 3 triệu !!! 18-55 nếu biết xử dụng thì cũng k phải là 1 ống kính tồi chút nào, em còn nghĩ nikon hơi qá tay cho ra cái ống kit điên loạn như vậy
    Được sửa bởi pegasus_legend lúc 06:22 AM ngày 14-02-2013
    D600+D5000+50 f1.8D+35f1.8G+18-55+sigma 70-200 os-YN467

Cám ơn các bác. e đã quyết định lấy D80 vì gần chỗ e có 1 bác thương gia bán hàng khá uy tín, lấy 2nd của bác này có thể yên tâm. Em chỉ có thể mua 2nd mà cũng chưa có kinh nghiệm check máy nên mua của thương gia uy tín sẽ tốt hơn.
    Giờ lại nhờ các bác tư vấn nên mua lens nào trong tầm 2-3tr cho d80 để khởi đầu ạ? với khả năng có hạn như thế có mua đc loại nào tốt hơn lens kit 18 55 mm k ạ?
    Thanks các bác !

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng