Trang 7 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 95

Chủ đề: [Newbie] Nơi chia sẽ hình ảnh từ newbie

@NikonTapChup: em ghi nhận ý kiến của bác. đúng là hình em chỉ mang tính chất lưu niệm thôi. em đi cùng gia đình hành hương lễ phật nên mang sách lĩnh kỉnh lắm không chụp được bác à. tuy nhiên cũng cố làm mấy tấm phong cảnh bác góp ý em cảm ơn nhiều!
    P/S tương lai gần em sẽ mở 1 sudio nhỏ biếng đam mê thành nghề nghiệp nên rất cần sự gốp ý dù là cảm nhận bình thường người của người xem bác à. Thanks bác lần nữa !
    Được sửa bởi Nguyễn Quách lúc 03:24 PM ngày 20-02-2013
    Người thầy vĩ đại nhất của ta chính là bản thân ta...........!

em cũng newbie nên hông dám góp ý chỉnh sửa ảnh.^^ chỉ có giúp các bác cách này cho mau lên tay nè:
    + chụp nhiều vô, gì cũng chụp.......sau đó về nhà ngồi nghiên cứu lọc lại.......tập ps + crop để chỉnh ảnh và bố cục......sau đó lượt bỏ hình nhiều vô.^^ chỉ lấy những tấm mình cảm giác nó đúng( nét + đúng sáng + bố cục theo ý mình ) up lên lượm gạch.^^
    nhớ đừng up nhiều mà up có chọn lọc một chút. phải chụp nhiều và bỏ nhiều. hình out đừng có up.^^
    tìm coi các hình pow(vnphoto) hoặc sc (xóm) để học hỏi.^^
    chúc các bác có nhiều ảnh đẹp nha.^^

Quote Được gửi bởi khoi tran View Post
    em cũng newbie nên hông dám góp ý chỉnh sửa ảnh.^^ chỉ có giúp các bác cách này cho mau lên tay nè:
    + chụp nhiều vô, gì cũng chụp.......sau đó về nhà ngồi nghiên cứu lọc lại.......tập ps + crop để chỉnh ảnh và bố cục......sau đó lượt bỏ hình nhiều vô.^^ chỉ lấy những tấm mình cảm giác nó đúng( nét + đúng sáng + bố cục theo ý mình ) up lên lượm gạch.^^
    nhớ đừng up nhiều mà up có chọn lọc một chút. phải chụp nhiều và bỏ nhiều. hình out đừng có up.^^
    tìm coi các hình pow(vnphoto) hoặc sc (xóm) để học hỏi.^^
    chúc các bác có nhiều ảnh đẹp nha.^^
    Một kinh nghiệm cần học hỏi . Theo mình nghĩ thì chụp nhiều là một chuyện,nhưng lựa chọn trong số ảnh đã chụp được nhưng ảnh mình ưng ý và nhiều người khác thích cung là vấn đề . Nhân đây mình cũng xin chia sẻ một bức ảnh mà tình cờ mình nhìn thấy trên mạng có bạn nào có thể nhận sét được không !?

[IMG] by Marcin Ryczek Peter của if241990, trên Flickr[/IMG]

Tính up hình mà account Flick hết bandwidth rồi, dùng picasa có sao không mấy bác ?

Thử up bằng picasa
    Được sửa bởi your_rules lúc 02:39 PM ngày 21-02-2013

Quote Được gửi bởi your_rules View Post
    Tính up hình mà account Flick hết bandwidth rồi, dùng picasa có sao không mấy bác ?
    Theo mình nghĩ thì ảnh đăng từ đâu cũng được cả . Vì thấy các bạn bảo nhìn thông số để học hỏi chắc là khó ! Mình vừa đọc mục này http://www.vnphoto.net/forums/showth...0872&highlight nếu bạn nào có điều kiện thì theo học các khóa hoc như thé này sẽ rất tôt . Tiếc quá mình lại không có điều kiên . Ai hoc được gì vào đây chỉ giáo nhé!

mời các bác ăn cốm Bình Dương

Chào các bạn Newbie giống như mình.
    - Thời gian vừa qua mình đã dành hơn 1 tháng để tìm hiểu về DSLR nhằm làm chủ được chiếc máy ảnh. Nay mình xin lượm lặt các thông tin từ các diễn đàn, các web, các bài viết mà mình cho là hữu ích, dể hiểu thống kê lại chia sẽ cùng các bạn để các bạn không mất nhiều thời gian như mình.
    - Tất cả các bài viết điều có hình minh họa cụ thể dể hiểu. tuy nhiên vẫn còn nhiều thiếu sót cao thủ có ghé ngang topic thì sau khi em kết thúc xin để lại Commet để bổ sung nhằm chánh gây loãng bài viết để các newbie tiện xem hơn, xin chân thành cảm ơn các anh, các chị, các tiền bối đã chia sẽ các kiến thức của mình để chúng em học hỏi ^_^! Em xin cảm ơn!
    Nội dung em xin được trình bày như sau:
    - Mở đầu bằng một số thuật ngữ thường dùng
    I. Tổng quang về máy ảnh Nikon
    II. Giới thiệu về Tốc độ, Khẩu độ, Iso
    III. Nhiếp ảnh Căn bản
    IV. Cách sử dụng đèn flash
    V. Các lưu ý khi chụp ảnh Phong cảnh
    VI. Các lưu ý khi chụp ảnh gia đình, ảnh lưu niệm
    VII. Các lưu ý khi chụp ảnh chân dung và các cách tạo dáng
    VIII. Các lưu ý khi chụp ảnh cưới
    IX. Các vấn đề khác

Một lần nữa em xin nhấn mạnh em là các kiến thức mà em chia sẽ là do thu thập được trên các diễn đàn các trang web trong nhiều nguồn, của nhiều tác giả khác nhau, có đoạn copy hầu như toàn bộ bày viết của một tác giả (em sẽ ghi rỏ) đoạn thì em cắt dán (sẽ không ghi rỏ tên tác giả được) vì vậy nếu có thiều sót mong rằng các bác hãy bổ sung.
    Bài viết chỉ mang tính tham khảo!

Mở đầu mình xin Chia sẽ về các thuật ngữ thường dùng nhất trong Ảnh Kỷ thuật số!
    1. DSLR (digital Single Lens Reflex): Máy ảnh số ống kính đơn dùng gương phản chiếu có thể thay ống kính.
    2. Sensor: Bộ cảm biến ảnh dùng trong máy ảnh kỷ thuật số thay cho Flim
    3. CCD: Bộ cảm biến ảnh công nghệ CDD áp dụng cho các đời máy D1, D1H, D1X, D2H, D2HS, D70, D50, D100 và D200
    4. Cmos: Bộ cảm biến ảnh dùng công nghệ Cmos áp dụng cho các máy DSLR khác của nikon
    5. Dx (Crop): Máy ảnh DSLR có cảm biến nhỏ hơn Film thường có hệ số 1,5x
    6. FX (Full-Frame): Máy có cảm biến bằng với kích thước của film 35cm x 24cm
    7. A (Aperture): Khẩu độ
    8. S (Speed): Tốc độ
    9. ISO
    : Độ nhạy sáng
    10. DOF (Depth of Field): độ sâu trường ảnh
    11. Metering: đo sáng (gồm có đo sáng ma trận: Matrix, đo sáng trung tâm Center-weighted, đo sáng điểm Spot)
    12. Focusing: lấy nét (AF (auto focus) lấy nét tự động, MF (manul focus) lấy nét tay)
    13. Noise: độ nhiễu ảnh
    14. NR (Noise Reduction): Giảm nhiễu
    15. WB (White balance) Cân bằng trắng
    16. Exposure: Phơi sáng
    17. Overexposure: dư sáng, Cháy
    18. Underexposure: thiếu sáng (ảnh tối)
    19. Exposure compensation: bù trừ sáng (–Ev,+ Ev) Một giá trị EV có tương ứng với 1 cặp giá trị khẩu độ và tốc độ
    20. Flash: đèn nháy dùng để chiếu sáng chủ thể
    21. Flash Exposure Compensation: Bù trừ công suất đánh đèn
    22. Fill Flash: đèn đồng bộ phát sáng liên tục phủ sáng theo tốc độ màng chập
    23. Flash Diffuser: Tản sáng dùng cho đèn flash nhằm tạo ra ánh sáng diệu hơn
    24. Flash Sync (Synchronize): Đồng bộ thời điểm đèn flash nháy sáng đèn (First Curtain Sync: đánh đèn khi màn trập mở, Second Curtain Sync: đánh đèn khi màng chập bất đầu đóng lại)
    25. Ambient light: Ánh sáng tự nhiện
    26. Halo: Quấng sáng
    27. Disdort: độ méo ảnh
    28. Programmed Mode (Dịnh dạng chụp)
    Một số định dạng chụp trong máy ảnh Nikon
    a/ P (program): Chế độ tự động hoàn toàn
    P*: Chế độ chụp tự động có thiết lập
    b/ A (Aperture): Chế độ chụp Ưu tiên khẩu độ (do người dùng tự điều chỉnh)
    C/ S (Speed): Chế độ chụp ưu tiên tốc độ (do người dùng tự điều chỉnh)
    d/ M (Manual): Chế độ chụp thủ công các thông số do người dùng tự thiếp lập
    Ngoài ra ở một số máy còn có thiết lập mặt định các chế độ chụp khác nhau được định dạng sẳn như Macro, Phong Cảnh, Chân dung…
    Các bạn có thể thao khảo rỏ thêm tại đây: http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=18657&page=1
    P/S xin phép các bác em đi chợ mua đồ về nấu cơm xvieeposst tiếp hehe

chụp ít thôi, nghĩ (tưởng tượng), ngắm, chụp. 1 tấm máy kTS là 1 ngàn đồng, máy phim là 2 ngàn. CỨ nghĩ như thế, tự dưng mình sẽ tư duy nhiều hơn vào bức ảnh. bấm nhiều về lựa nhiều, lỡ nhiều quá thì lại khó chọn và cũng k biết nên crop từ tấm nào. hihihi
    HTC ChaCha + instagram + Photoshop và 3 mẫu ruột, đủ chưa nhỉ

Trang 7 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng