Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Adapter Contax G to Nex nào tốt nhất ??

Adapter Contax G to Nex nào tốt nhất ??

Chào các bác,
    Mình có 3 cái ống kính Contax G và 1 thân máy Nex.
    Bình thường các ống kính MF khác mình cũng ko hỏi kỹ về Adapter làm gì, nhưng mấy ống Contax G này hơi đặc biệt vì nó cần 1 adapter tích hợp luôn vòng chỉnh lấy nét.
    Mình vừa mới kiếm được 1 adapter Fotodiox, tuy nhiên vẫn chưa tốt lắm. Vòng lấy nét của nó bị lựng khựng rất khó chịu.
    Các bác hãy tư vấn giúp mình 1 adapter nào tốt nhất trong các loại adapter có thể sử dụng tốt cho cả 3 lens 28, 45, 90mm trên thân Nex nhé.
    Thank all,

loại nào cũng vậy thôi bác ơi, hình như nó chưa tìm ra cách giải quyết triệt để, loại rẻ hay đắt cũng thế à

Fotodiox thì cái nào cũng khựng cả. Nên cái nào giá tiền càng cao thì mức độ khựng càng giảm. A có 3 lens Contax G thì nên chơi cả 3 mount vì nó khó tháo lắp. Mà chơi 3 con Metabone thì coi bộ hơi tốn nhiều tiền à nha...
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Trước đây mình cũng có xài lens Contax G trên body NEX, cũng bị tình trạng tuơng tự như bác. Giải pháp mình làm là tháo cái adaptor mount ra, bên trong có cơ cấu vòng xoay để xoay vòng chỉnh nét, vấn đề ở chổ các bánh răng không được bôi trơn tốt, nên mình cho mỡ bò vào, moị chuyện trở nên trơn tru, không còn bị sượng nữa. Chúc bác chủ sớm khắc phục.

Trước hết, xin cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình.
    Các bác có thể cho mình biết 1 số thương hiệu adapter cụ thể được ko ? Những loại nào tốt nhất ấy.
    Trong khi chờ đợi 1 adapter tốt hơn, mình sẽ tháo cái adapter Fotodiox ra tra mỡ bò vào thử xem sao. Bác Vitxanh cho mình hỏi, loại mỡ bò nào tốt nhất vậy ?

Một điểm đáng nói là vòng focus ngay trên thân adapter làm người sử dụng rất khó chịu, vướng víu.
    Mình đang kết Metabone vì vành focusnos làm to hẳn ra dễ sử dụng hơn nhiều, cách tháo lắp mount adapter của nó cũng dễ hơn.
    Mình se mua 1 chiếc lắp cho Fujifilm X pro1

Mount AF luôn nè bác :D. Cuối tháng 2 ra, bác mua về làm review thử đi bác :D.
    Khỏe, không phải là nhấc lên Mạnh, mà là để xuống Nhẹ.

Quote Được gửi bởi zomeobaby View Post
    Một điểm đáng nói là vòng focus ngay trên thân adapter làm người sử dụng rất khó chịu, vướng víu.
    Mình đang kết Metabone vì vành focusnos làm to hẳn ra dễ sử dụng hơn nhiều, cách tháo lắp mount adapter của nó cũng dễ hơn.
    Mình se mua 1 chiếc lắp cho Fujifilm X pro1
    Bác Zomeobaby cho mình hỏi thăm, adapter Metabone có thể gắn ống wide Contax G 28mm/2.8 được ko?

Theo sự chỉ dẫn của bác Vịtxanh, tối nay mình đã bỏ nhậu ngồi tra mỡ bò cho adapter. Kết quả thật bất ngờ: vòng chỉnh nét .... vẫn lựng khựng như cũ nhưng tháo lắp lens dễ dàng hơn.
    Các bác cho thêm ý kiến giúp mình, mình định mua luôn cái Metabone trên ebay nhưng sợ vác về vẫn lựng khựng thì điên tiết lắm ấy nhỉ ??? Hi...hi....

Quote Được gửi bởi hamzui View Post
    Theo sự chỉ dẫn của bác Vịtxanh, tối nay mình đã bỏ nhậu ngồi tra mỡ bò cho adapter. Kết quả thật bất ngờ: vòng chỉnh nét .... vẫn lựng khựng như cũ nhưng tháo lắp lens dễ dàng hơn.
    Các bác cho thêm ý kiến giúp mình, mình định mua luôn cái Metabone trên ebay nhưng sợ vác về vẫn lựng khựng thì điên tiết lắm ấy nhỉ ??? Hi...hi....
    Cũng có lựng khựng nhưng so với Fotodiox cũng giảm đc 60%. Tiền nào của nấy mà A ơi. Nhưng chơi Metabone thì A phải chơi 3 cái mount cho 3 lens nhe...
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng