Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 61

Chủ đề: Thực hư thế nào chuyện máy ảnh đời củ mà số Shots rất ít...?

Máy thợ chụp đám cưới họ dán keo kín mít, trung bình mỗi tháng chụp cỡ 2-3k shot khoảng 1 -2 mùa cưới họ tháo keo ra bán nhìn mới keng xà beng, họ chịu lỗ 1 chút rồi mua máy mới tha hồ tung tăng thêm 2 mùa nữa.
    ĐT:0983245840
    YH:huynhdanhntn@yahoo.com.vn

Em cũng trong tâm trạng đó nên muốn lập topic này để anh em chia sẻ niềm vui nổi buồn tâm sự mua bán với các thành viên khác. Đâu phải mỗi ai trong chúng ta đam mê nhíp ảnh củng có đủ điều kiện đủ tiền mua máy mới đâu, hơn nữa có nhiều máy hết sx lấy đâu ra máy mới mà mua, nên máy 2nd là giải pháp cho mọi người, nhưng số tiền bỏ ra củng đâu có ít, lở đem về một cái máy không tốt thì mất ăn mất ngủ tức tối lên nữa, mà mua máy 2nd thì có nhiều nguy cơ bị tân trang, bùa phép, hàng dõm do đó Vì lợi ít của người mua em hy vọng các bác chia sẻ tâm sự, kinh nghiệm của mình để các mem khác có cơ học hỏi, sẻ chia tâm sự cùng các bác, và củng góp phần chống hiện tượng Treo đầu dê bán thịt chó gây tổn thất tinh thần cho các anh em lâm vào con đường đi tìm cái đẹp.

Bạn chủ topic

1. Thật ra tâm trạng lo sợ của bạn khi mua hàng tân trang ở Việt Nam là tâm trạng chung của tất cả mọi người kể cả bản thân mình khi mua hàng. Tất cả ai đều muốn tìm thấy người bán trung thực cả. Theo mình nghĩ, tìm được người bán trung thực hay không không nên chỉ dựa vào sự quen biết. Đó là vì nếu như phải dựa vào sự quen biết tin tưởng thì chỉ có những người nào quen biết được sẽ cảm thấy an tâm khi mua trong khi một đại đa số các bạn khác không quen biết với người bán thì sẽ chịu rủi ro nhiều nhất là ở những bạn mới vào chưa biết xem hàng. Mình mong rằng một ngày nào đó không xa ở vn sẽ có một vài cửa hàng bán hàng chỉ biết bán đồ trung thực không bao giờ bán hàng tân trang, hàng sao là để như vậy và thậm chí có khả năng bán hàng uy tín đến mức ship hàng đi khắp nơi ở vn mà người mua hoàn toàn không cần phải nhìn hình của máy (ống kính) trước khi mua.

2. Cho dù ở bất cứ nơi đâu, cũng có người bán gian dối và người bán thành thật. Sự khác nhau chỉ là ở một số nơi thì người thành thật (và tôn trọng uy tín của họ) nhiều hơn người gian dối và ở một số nơi khác thì ngược lại.

3. Trở lại câu hỏi đầu tiên của bạn chủ là có thật có máy cũ mà vẫn còn mới thật sự và nguyên vẹn hay không, tuy cũng đã có rất nhiều câu trả lời, mình chỉ bổ sung vào một ít thông tin. Mình hiện có ba máy mình mua rồi vì mới quá sau khi có máy mới mình không bán nên bây giờ vẫn còn giữ. Hai máy 1ds2 và 1d2 mình mua năm 2012 cái 1ds2 chỉ chụp 4000 tấm. Cái 1d2 chụp hơn 10,000 tấm. Máy thứ ba là D2hs mình mua cách đây 6 năm lúc nó còn mới 100% sau đó mình chụp được hơn 10,000 tấm. Năm 2010 mình chuyển sang D3 và từ đó trở đi thì hầu như một năm mình chụp một vài tấm để sợ hư máy. Mình nghĩ hiện tại bạn không thể nào kiếm ra được D2hs tình trạng như thế này đâu nếu có cũng rất khó khăn. Mấy máy này bây giờ mình xem như hàng sưu tầm mình đễ trong tủ chống ẩm nhiều hơn lấy ra. Người bán Canon cho mình họ rất uy tín cho nên máy nhìn như mới. Ở cửa hàng mình mua, không bao giờ có chuyện bán hàng tân trang. Hàng thế nào bán theo tình trạng như vậy và họ định giá hàng thật 100%. Vì đây là topic của bạn cho nên mình không post hình lên. Nếu bạn muốn, mình sẽ post cả ba tấm hình ba máy lên cho bạn xem để bạn trực tiếp thấy có máy đã rất cũ như tình trạng vẫn chụp vài nghìn tấm và hoàn toàn còn nguyên vẹn.

4. Vì hiện tại mình có máy khác để chụp thể thao cho nên những máy trên mỗi năm chụp chừng vài chục/trăm tấm trở lại. Vài năm sau bạn vẫn còn thấy nó gần như hiện nay mà thôi. Mình xin lỗi các bạn khác trước vì thật sự mình chỉ muốn nói ra cho bạn chủ thấy là thật sự có máy như vậy (và mình không có đem lên forum bán đâu chỉ để dành chơi) chứ mình thì cũng như nhiều bạn trên đây như anh apham, kids66, samuelphilong, annanova và nhiều anh khác mà mình quên tên cũng sưu tầm máy để đó ngắm nhiều hơn chụp. Mình hoàn toàn không có ý dùng vào topic này để khoe máy ảnh vì có một số đông bạn trong forum ngoài việc chụp vẫn sưu tầm máy để dành không chỉ riêng mình.

5. Vấn đề là số máy này bán ở vn thật sự rất ít cho nên bạn chủ khó tìm ra mà thôi. Nhưng đừng quá bi quan rằng sẽ không có những máy này.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 08:08 PM ngày 01-02-2013
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

1Ds Mark II em mua 2011 từ ebay.com, shutter count người bán báo là 35XX tấm, về test shot ở LBM đúng 35XX, kiểm tra lỗi máy (dòng Pro của Canon ghi nhận và lưu tất cả lỗi trong quá trình sử dụng): chỉ có lỗi hết pin ==> chủ cũ chỉ sữ dụng lens AF và rất ít thay lens
    Dòng này SX từ năm 2005-2008
    Giờ máy có rất nhiều lỗi contact do em chụp toàn bằng AF lens
    Chúc Bình An
    FaceBook

Chào bác.
    Chuyện máy đời cũ có số shoot là có thật đấy bác à.
    Máy của em là D70s tự nhiên đến khi chụp lên khoảng 65k thì kiểm tra lại được có gần 1k, trong khi em không mo máy gì nó cả, mà cũng không biết gì mà mó máy.

Cảm ơn bạn Nikonian rất nhiều vì đã nói lên vấn đề mình quan tâm, để tạo một nơi bán như bạn nói thì còn gì bằng nữa, có nhiều lúc tính nhờ đứa em bên nhật mua dùm mà nó mù tịt về máy anh nên mình rà trên forum hy vọng tìm được cái ưng ý. Khó quá bạn ạ.
    nếu bạn không phiền bạn có thể post vài tấm hình lên cho mình xem, biết đâu một số thành viên khác cũng muốn tham khảo để hiểu thêm chút it về kinh nghiệm mua máy.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1Ds Mark II em mua 2011 từ ebay.com, shutter count người bán báo là 35XX tấm, về test shot ở LBM đúng 35XX, kiểm tra lỗi máy (dòng Pro của Canon ghi nhận và lưu tất cả lỗi trong quá trình sử dụng): chỉ có lỗi hết pin ==> chủ cũ chỉ sữ dụng lens AF và rất ít thay lens
    Dòng này SX từ năm 2005-2008
    Giờ máy có rất nhiều lỗi contact do em chụp toàn bằng AF lens
    Vậy có sửa lại được không anh?

Quote Được gửi bởi hienlthe View Post
    Vậy có sửa lại được không anh?
    Có hư gì đâu mà sửa?
    Cứ mổi lần gắn MF lens vào 1Ds M2, Adapter mount có ngàm đá chốt 10h lên trên là máy ghi nhận 1 lỗi contact. Anh toàn xài MF lens nên nó lưu vào toàn lỗi contact thôi.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bạn chủ topic

1. Trong ba link bên dưới là tất cả những máy mà mình mua để sưu tầm, mình post lên hình theo đề nghị của bạn để bạn vào xem. Tất cả chúng đều là máy cũ đã sản xuất ít nhất 5-6 năm nay. Mình đã chọn không hiện ảnh lên ngay trong bài viết bởi vì mình không muốn hình đó làm trung tâm của sự chú ý làm choáng chỗ những thông tin mình viết. Vì vậy, làm phiền bạn vui lòng click vào để mở ra tab mới để xem. Có máy thì mình mua từ khi còn mới sau đó nâng cấp máy lên không muốn bán vì mình dùng máy rất kỹ lưỡng cho nên cho dù nhiều năm rồi nó vẫn còn mới như ngày nào. Máy Canon thì mình mua chỉ mới 2012 và như bạn thấy máy còn như mới. Người bán cho mình họ rất uy tín đến mức không bao giờ họ bán hàng tân trang đã cũ mà nói mới. Tuyệt đối không. Nếu còn mới chụp vài nghìn tấm là hoàn toàn còn mới.

2. Khi mình post hình lên, mình chỉ có một mục đích duy nhất là muốn chứng minh cho bạn thấy vẫn còn có hơn một máy đã cũ sản xuất lâu đời nhưng vẫn còn mới chụp vài nghìn tấm và chưa bị tân trang gì cả. Vì những máy này mình mua để ngắm nhiều hơn chụp cho nên cho dù vài năm sau nếu nó không hư thì cũng chụp thêm vài chục vài trăm tấm là nhiều.

3. Máy chính mà mình cần chụp thể thao không phải là máy này và mỗi lần mình đi chụp thể thao mình chụp vài nghìn tấm chứ không ít hơn.

4. Qua sự việc này mình chỉ muốn nhắc lại mơ ước của mình liên quan đến vấn đề bạn chủ topic đã nói. Mình hy vọng trong 5-6 năm đến mình sẽ thấy ở vn có một cửa hàng bán máy ảnh second-hand có những tiêu chí sau:

- Hoặc là không bao giờ bán hàng tân trang hoặc là, nếu là hàng tân trang, phải ghi rõ ràng cho người mua biết bất chấp người mua này mua online hay đến cửa hàng mua và bất chấp người mua có quen biết hay không.

- Định giá món hàng chính xác tuyệt đối 100% và giữ uy tín đến mức người mua hàng có thể mua online mà không cần phải đến kiểm tra máy cũ tận nơi. Chỉ cần đọc mô tả hàng hóa trên trang web.

- Đào tạo tất cả nhân viên (bất chấp cũ hay mới) đều cùng một thái độ phục vụ khác hàng như nhau chứ không để khách hàng đến mua phải chọn người phục vụ vì mỗi người nói chuyện mỗi khác nhau.

- Giá phải cạnh tranh và theo dõi giá xung quanh hàng ngày để điều chỉnh giá bán xuống theo đúng mức thị trường. Hiện tại em thấy có cửa hàng bán hàng rất tốt nhưng giá không cạnh tranh.

5. Cửa hàng mà em nói như trên đã tồn tại chứ không phải có trong sách vở. Phải mất rất nhiều năm để mới có thể tao ra uy tín với tất cả mọi người là đây là cửa hàng bán và ship hàng mua không cần phải kiểm tra hàng. Họ định giá hàng cũ như thế nào mình mua hề thậm chí hàng còn mới hơn mức họ định giá. Không bao giờ nói sai sự thật.

6. Các bạn là người đi mua hàng cũ hãy nghĩ xem nếu có một cửa hàng như vậy các bạn nghĩ thế nào. Các bạn còn phải đi mua hàng trôi nổi không biết nó luộc cho nào nữa hay không?
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

He... he... ước mơ cũng chỉ là ước mơ bác Nikonian2006 ơi...
    Năm ngoái có bác Zin đã mở 1 topic để kêu gọi đóng góp về ý tưởng, vốn, nhân lực,... về một cửa hàng giống giống như những gì bác mơ ước. Ai cũng tỏ ra hào hứng mong muốn một cửa hàng tốt cho người mua như vậy sẽ sớm ra đời và trở thành chổ mua bán, trao đổi tin cậy và là lựa chọ đầu tiên cho mọi anh em ham thích chụp ảnh. Nhưng trên thực tế, không hề dễ dàng làm được điều đó, giữa lợi nhuận (cơm áo gạo tiền, chi phí hằng tháng,...) với duy ý chí về một cửa hàng tốt đẹp như vậy luôn luôn trái chiều nhau, nếu phục vụ và đáp ứng tốt nhất những gì người mua mong muốn thì lợi nhuận thấp và ngược lại, mà cửa hàng mở ra thì tốn nhiều chi phí lắm (nhân viên, vốn và lãi suất (nếu vay vốn), thuê mặt bằng, điện nước, ...), một ngày mà bán không được cái gì thì chủ cửa hàng mệt mỏi lắm ạh, cả tháng mà lãi không đủ chi phí thì chủ cửa hàng nóng mặt lên rồi, nguyên năm buôn bán mà lỗ chỏng vó thì chắc cửa hàng dẹp tiệm sớm... --> Cửa hàng phải chịu áp lực kinh doanh kinh khủng, mua vào thì muốn giá tốt (cho nên nếu mua 2nd thì ép giá dữ dội để phòng ngừa lỗ do xuống giá nếu bán không được ngay, chi phí đầu tư, chi phí mông má nếu có...), mà bán ra thì phải bán được giá tốt để lãi nhiều (có thể mới may ra đủ chi phí...); em đã từng chứng kiến 1 cửa hàng rất nổi tiếng thu vào 1 cái Canon EOS 5D với giá 13 triệu (trong khi cùng thời điểm đó em mua 1 cái tương tự ở người bán trên mạng những 21 triệu).
    Ở đây, em không hề ném đá cửa hàng cũng như rất thông cảm với áp lực kinh doanh của cửa hàng. Cái chính là em chia sẽ với anh Nikonian2006 và mọi người rằng, ĐÃ CHẤP NHẬN MUA ĐỒ SÀI RỒI THÌ PHẢI CHẤP NHẬN RỦI RO - NẾU KHÔNG CHẤP NHẬN RỦI RO THÌ VÁC XÈN ĐI MUA ĐỒ MỚI CHO NHẸ ĐẦU.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng