Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: Các Bác chỉ giúp em thế nào là phơi sáng ạh?

Các Bác chỉ giúp em thế nào là phơi sáng ạh?

em thấy những tấm chụp biển hay thác nước nhìn rất mượt.em biết đó là phơi sáng nhung không biết làm thế nào để chụp được những tấm như vậy.mong các bác hướng dẫn giúp em.em cũng mới tập tành thôi ạh.máy em đang dùng là Sonny DSC-P100. không biết có chụp được không các bác??

Để ra được những bức hình như dòng suối hay thác nước mượt thì máy bạn phải có chế độ chỉnh Manual để tự mình chọn tốc độ, khẩu độ, iso. Nhưng để chụp buổi sáng bạn cần ít nhất là 1 món đồ chơi filter ND để giảm sáng vào ống kính ( nhằm kéo dài thời gian phơi sáng lên)
    Vd như các tấm này được chụp với thời gian là 200S, nhìn rất art phải không nào

pics from: photography-on-the.net
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Bác chọn một đêm tối trời, không trăng sao. Ra đường kiếm chỗ nào xe cộ hay qua lại. Dòm xung quanh xem chỗ nào có thể kê được máy hay không, nếu có chân máy thì càng tốt. Xong bác bật máy lên chọn chế độ chụp là M, ISO là 100, F là 5.6, EV là -1.3.
    Xong bác bắt đầu chụp thử với các tốc độ chụp (shutter speed - Con số nằm phía bên trái chữ F) khác nhau. Bắt đầu với khoảng 5 giây.
    Kê máy cho vững (cẩn thận kẻo rơi), chọn cảnh cần chụp, bấm nhẹ để máy lấy nét, sau đó ấn nhẹ để chụp và thả tay ra hoặc để giữ tay trên máy(mục đích là giảm tối đa khả năng máy bị dịch chuyển hay bị rung trong khi chụp). Chờ máy chụp xong, xem lại kết quả, nếu ảnh quá sáng thì giảm thời gian chụp xuống, nếu ảnh quá tối thì tăng thời gian chụp lên, nếu ảnh đẹp thì dọn đồ về nhà ngủ.
    Nếu bạn không đi ra ngoài buối tối thì có thể thử cách sau:
    - Cách làm như trên, nhưng địa điểm là trong phòng. Bạn chuẩn bị một cây đèn pin, mang áo màu đen, quần đen, tất đen, mũ đen và cái đèn pin cũng bọc đen phần thân luôn, trừ phần đèn thì để hở mà còn chiếu sáng.
    - xong xuôi, làm như cách đã chụp ngoài trời, nhưng thời gian có thể dài hơn, 20 giây hoặc 30 tùy ý
    - Tắt điện, đóng cửa, phòng tối om
    - Rọi đèn pin để tìm nút chụp, tắt đèn pin-> ấn nút chụp (có thể chụp cái bờ tường hay rèm cửa hay đồ vật tùy ý)
    - Sau đó bật đèn pin chiếu vào tường hay đồ vật mà máy ảnh đang hướng tới, bạn có thể lia để ánh sáng vẽ thành nhiều đường, hoặc vẽ thành chữ, hình,... có thể chuẩn bị nhiều đèn pin và bọc kính màu để có hiều ứng nhiều màu.

Chúc vui!

thanks các bác rất nhiều.em sẽ thử ngay

em cũng đang tìm hiểu, cám ơn đã chia sẽ

Quote Được gửi bởi đường còn dài View Post
    Bác chọn một đêm tối trời, không trăng sao. Ra đường kiếm chỗ nào xe cộ hay qua lại. Dòm xung quanh xem chỗ nào có thể kê được máy hay không, nếu có chân máy thì càng tốt. Xong bác bật máy lên chọn chế độ chụp là M, ISO là 100, F là 5.6, EV là -1.3.
    Xong bác bắt đầu chụp thử với các tốc độ chụp (shutter speed - Con số nằm phía bên trái chữ F) khác nhau. Bắt đầu với khoảng 5 giây.
    Kê máy cho vững (cẩn thận kẻo rơi), chọn cảnh cần chụp, bấm nhẹ để máy lấy nét, sau đó ấn nhẹ để chụp và thả tay ra hoặc để giữ tay trên máy(mục đích là giảm tối đa khả năng máy bị dịch chuyển hay bị rung trong khi chụp). Chờ máy chụp xong, xem lại kết quả, nếu ảnh quá sáng thì giảm thời gian chụp xuống, nếu ảnh quá tối thì tăng thời gian chụp lên, nếu ảnh đẹp thì dọn đồ về nhà ngủ.
    Nếu bạn không đi ra ngoài buối tối thì có thể thử cách sau:
    - Cách làm như trên, nhưng địa điểm là trong phòng. Bạn chuẩn bị một cây đèn pin, mang áo màu đen, quần đen, tất đen, mũ đen và cái đèn pin cũng bọc đen phần thân luôn, trừ phần đèn thì để hở mà còn chiếu sáng.
    - xong xuôi, làm như cách đã chụp ngoài trời, nhưng thời gian có thể dài hơn, 20 giây hoặc 30 tùy ý
    - Tắt điện, đóng cửa, phòng tối om
    - Rọi đèn pin để tìm nút chụp, tắt đèn pin-> ấn nút chụp (có thể chụp cái bờ tường hay rèm cửa hay đồ vật tùy ý)
    - Sau đó bật đèn pin chiếu vào tường hay đồ vật mà máy ảnh đang hướng tới, bạn có thể lia để ánh sáng vẽ thành nhiều đường, hoặc vẽ thành chữ, hình,... có thể chuẩn bị nhiều đèn pin và bọc kính màu để có hiều ứng nhiều màu.

Chúc vui!
    Hay quá bác ạ, em cũng chưa thử lần nào
    Bác cho em hỏi thêm tí, tại sao lại cứ là f/5.6 ạ? Nếu để khẩu nhỏ hơn để kéo dài thời gian và lấy được nhiều hơn thì có được không ạ?

Bác nào nói 5.6 chắc là lại nghe mấy thầy bên nhiếp ảnh bảo 5.6 là chuẩn sắc nét cho các lens rồi. Nếu thế thì người ta chẳng làm ra tới F22 hay F44 để làm gì. Không nhất thiết phải để F5.6, để bao nhiêu là tùy bạn, chụp phong cảnh thì khép khẩu sâu F22 chẳng hạn
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Với DLSR thì tôi là một newbie, cũng rất muốn trao đội học hỏi K.N...! Riêng vấn đề phơi sáng mà bạn ĐN3 thắc mắc thì xin có vài ý thế này :
    không chỉ có ngành film ảnh mới có phơi sáng, mà in ấn cũng có phơi sáng. Nói thì cho có vẻ hầm hố tí thôi chứ đơn giản đúng nghĩa chỉ là cho âm bản film, bản kẽm or tế bào cảm quang tiếp xúc với ánh sáng ( ánh sáng trời or nhân tạo ) với thời lượng náo đó...Cũng đơn giản như bạn muốn mở con mắt mình bao lâu là tùy thích, ví dụ như : Bạn sẽ nhắm mắt ngay khi ai dí dao vào cổ bạn vì nhiêu đó là quá đủ để bạn hiểu vấn đề. Nhưng bạn sẽ mở mắt rất to và rất lâu nếu thấy cảnh...NUDE của một hoa hậu(giả dụ) vì bạn vẫn còn muốn chiêm ngưỡng tiếp những màn uốn éo với những đg cong cùng những điểm nổi cộm tê người tiếp theo sau đó...
    Đùa thế đủ rồi, trở lại tiếp nhé ! Chắc mọi người đều biết để phơi sáng tốt thì phải phối hợp hai bp điều sáng đó là tốc độ màng chập+ diaframe và khẩu độ ống kính phù hợp, ứng với một tốc độ bắt sáng của loại film bất kỳ gọi là ASA or ISO....
    Hai bp này hoạt động tỷ lệ nghịch với nhau : cùng một cường độ sáng người ta có nhiều cách điều phối chúng để đạt đc đủ sáng nhưng lại cho các hiệu ứng khác nhau phù hợp với mục đích riêng của người....Ôi mà mệt quá !
    Nói túm lại : Nếu cần độ nét căng cho bức ảnh thì siết khẩu làm tiên quyết, tốc độ theo đó mà phải chậm nhiều lần tương ứng, cho những cảnh thiếu sáng trầm trọng, nhưng cũng rất lung linh huyền ảo ví dụ như là...mà thôi, không lại ví dụ bậy bạ, hehê ! ( có lẽ vì vậy mà từ PHƠI SÁNG để chỉ cho các thời chụp chậm dưới 1/30s trở xuống là thế ). Riếng tôi đã từng phơi sáng đến cả tiếng đồng hồ khi còn chụp film 35mm 100.asa, còn về DLSR thì mù vì chưa chụp bao giờ.
    Còn bạn gì nói đặt khẩu 5.6 thì theo tôi nghĩ có lẽ do đèn flash của bạn chỉ có thể chụp với cự ly tới chủ thể bấy nhiêu đó, nều trị số đèn mạnh thì chả có gì mà cứ phải 5.6 mà nếu ko có auto thì thành ra phơi già, hình dư sáng. Mà cái gì to quá nhất là dài quá chắc cũng không phải tốt các bạn nhẩy....!
    Thân ái chào quyết thắng !
    p/s : Thường thì các thời chụp ban đêm là siết khẩu, chí ít cũng từ f11, thậm chí f22 !
    Được sửa bởi ckc doimoi lúc 04:43 PM ngày 08-06-2011 Reason: continue

Bản thân từ phơi sáng là khoảng thời gian sensor (film...) tiếp xúc với ánh sáng thôi mà, nhanh hay chậm cũng vẫn là phơi sáng. Tốc độ có 1/1000 thì thời gian phơi sáng là 1/1000s, tốc độ 4s thì phơi sáng 4s. Nhưng lâu nay mọi người trên VNphoto hay dùng từ phơi sáng với ý nghĩa là "phơi sáng lâu", chẳng có 1 mốc cụ thể của nhanh hay lâu, thôi cứ coi 1 vài giây trở lên là lâu.
    =====================

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    Bác nào nói 5.6 chắc là lại nghe mấy thầy bên nhiếp ảnh bảo 5.6 là chuẩn sắc nét cho các lens rồi. Nếu thế thì người ta chẳng làm ra tới F22 hay F44 để làm gì. Không nhất thiết phải để F5.6, để bao nhiêu là tùy bạn, chụp phong cảnh thì khép khẩu sâu F22 chẳng hạn
    Có nhiều lens ép khẩu nhỏ thì bị diffraction đấy, không phải cứ khẩu càng nhỏ thì hình càng nét đâu

http://www.luminous-landscape.com/tu...fraction.shtml
    5D III | 16-35 2.8 II L | Sig 50 1.4 | 85 1.2 II L

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng