Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 25

Chủ đề: Tại sao video HD đẹp hơn cả ảnh?

Tại sao video HD đẹp hơn cả ảnh?

Em xin phép được đưa ra câu hỏi, vì mê film và xem cũng rất nhiều film, cũng là thằng tỉm hiểu về photograph và cũng đang chụp bàng D300s. Trước em cũng chụp bằng Canon, sau này sang Nikon, nhưng vẫn cảm thấy tủi và càng bị thôi thúc mỗi khi em xem một bộ film hình ảnh đẹp, film HD màu sắc trong chẻo, độ tương phản rõ ràng chất hình xâu hun hút. Vậy mà máy ảnh lại ít khi làm được điều đó, kể cả những máy ảnh FF hàng đầu của 2 hãng đình đám nhất là Canon và Nikon mà em đã tìm hiểu và được xem ảnh các bác chụp, ảnh mà không hậu kỳ hầu như chả có khi nào bằng, cả về màu sắc lẫn độ nét, dynamic, chiều xâu ảnh, chất lượng ảnh thì em không dám nói, vì xem ảnh của Sigma SD1 Merill thì nó còn rõ cả cái vảy trên da mặt, nên film không thể bằng.

Em là một thằng gà và ngốc nghếch nên các bác cứ thoải mái phát biểu, vì thực sự em chưa được cầm đồ thật xịn để mà thấm hiểu cái tinh túy của máy ảnh kỹ thuật số, em từng dùng 20D 40D D300s cũng đã cầm D700 5Dmk2 chụp thử mấy ngày rồi, nhưng nói thật nhiều khi cảm giác như mình cầm máy tầu, lens tầu, chỉ muốn vứt đi. Mong các bác vào chia sẻ bày tỏ kinh nghiệm để mở mắt cho thàng ngu si em ạh!

Đây là 2 cảnh trong film "that's my boy" em cắt ra từ bản HD 1,4gb nên chất lượng vẫn còn kém, nhưng chất màu và tương phản, hình ảnh thì đẹp lắm ạh!

Mình không biết nhiều lắm về máy ảnh, và máy quay phim, nhưng mà mình chỉ có 1,2 giả thuyết thôi, cũng muốn đóng góp với mọi người.

Nếu chỉ nói riêng về mặt kĩ thuật xem quay phim HD, và chụp ảnh cái nào đẹp hơn thì mình không thể nói được. Nhưng chắc là máy quay chuyên dụng (quay 4K gì đó + ống kính ) thì đắt hơn nhiều so với máy ảnh, nên sẽ có sự chênh lệch về chất lượng. Mình từng đọc ở đâu đó là máy quay phim sẽ quay với độ phân giải rất lớn thì mới có thể chiếu lên màn ảnh rộng và không làm giảm chất lượng được, lớn này chắc là hơn HD, hơn 4K.

Còn 1 giả thuyết khác là: những gì chúng ta nhìn trên Video HD ( như trong ví dụ) không phải là được lấy trực tiếp từ máy ra, mà đã trải qua rất nhiều giai đoạn chỉnh màu, chỉnh ánh sáng, là kết quả của nhiều người cùng làm việc với nhau. Và vì lẽ đó có chất lượng rất cao.

Ví dụ như pha close-up ở ảnh 2: mình nghĩ đây người ta đã có sẵn hệ thống đèn (trái, phải, trên dưới) để chiếu sáng cô dâu nên mới có ảnh sáng đẹp như thế.

đâu,mình nghĩ thông thường thì ảnh phải luôn đẹp và có res cao hơn chứ video (trừ mấy máy quay siêu chuyên nghiệp như RED ko nói)
    quay phim cũng giống như chụp hình thôi,nhưng mà liên tục nhiều hình mỗi s thành phim,thành ra máy phải xử lý nhiều,phức tạp,những cái máy quay chuyên nghiệp làm rất tốt điều đó.

chất lượng hay ko cũng là do cả vào chip xử lí,len,cảm biến nữa! máy ảnh và máy quay khác nhau,1 cái làm chuyên việc chụp ảnh,1 cái chuyên về video

và quan trọng cũng là hậu kỳ nữa,chụp hay quay thì đều là RAW,quan trọng là mình edit như thế nào thôi,trong trẻo hay u ám,sắc nét hay mượt.....

mấy bộ phim mà bạn chủ thớt xem đều đc quay từ máy quay RED cũng nên,đẹp mê ly thì ko thể bàn gì rồi
    Được sửa bởi KoolKool lúc 11:09 AM ngày 20-10-2012

Chụp hình có hậu kì thì quay film khg có hậu kì chắc

vâng thì film nào cũng có hậu kỳ, người ta còn chao giải film có màu sắc đẹp nhất của năm mà, nếu các bác xem film hình sự và hành động, sẽ có thấy một số film có màu đặc chưng như kiểu mình chụp hình gọi là ám xanh, ám vàng... Nhưng em nghĩ chỉ là về màu sắc và ánh sáng chút thôi, cái đó bình thường, chứ độ nét và chiều xâu tương phản thì phải do thiết bị, mà cái này hậu kỳ của ảnh khó mà làm được như film

Quote Được gửi bởi nikka View Post
    Chụp hình có hậu kì thì quay film khg có hậu kì chắc
    đúng ạ bác,có điêu xử lí hậu kỳ ở phim nặng nề,phức tập hơn chụp hình nhiều

cho em hỏi tí , chủ thớt sinh ra và lớn lên ở nước ngoài à ?

Không bạn ơi, mình ở VN nhưng ba dượng mình là nước ngoài và cấp 2 3 mình cũng toàn học với bọn trẻ con tây

e thì không rành lắm về mảng phim ảnh , nhưng gần đây có đọc 1 bài viết so sánh giữa 2 model tạm gọi là gút nhất của canon là EOS 1DX - EOS 1DC thì chúng giống nhau từ vẻ bề ngoài đến phần cứng chỉ có duy nhất là giắc cắm đồng độ flash và sự thay đổi về firmware nên giá của nó khá cao gấp đôi so với 1DX
    Tình Về Nơi Đâu

Quote Được gửi bởi domanh.hungson View Post
    e thì không rành lắm về mảng phim ảnh , nhưng gần đây có đọc 1 bài viết so sánh giữa 2 model tạm gọi là gút nhất của canon là EOS 1DX - EOS 1DC thì chúng giống nhau từ vẻ bề ngoài đến phần cứng chỉ có duy nhất là giắc cắm đồng độ flash và sự thay đổi về firmware nên giá của nó khá cao gấp đôi so với 1DX
    Post hoàn toàn ko liên quan tới 2pic ...

Bản thân mình cũng là dân "nghiện" film, ở nhà chẳng coi gì ngoài HBO, Cinemax, Starmovie, ngoài ra thì lên HDVN hay HDVNBit down film về, tuy nhiên lại chưa từng cầm tới cái máy quay chuyên nghiệp, chưa từng làm 1 cuộn film bao giờ, nên ý kiến của mình hoàn toàn theo mình nghĩ, gạch đá gì tùy thích :D.
    Thứ nhất, bạn so sánh resolution của máy chụp hình và film bạn down về chưa??? 1 cái film 1080 resolution là bao nhiu??? 1 tấm ảnh bạn chụp (theo như bạn kể là "kể cả những máy ảnh FF hàng đầu của 2 hãng đình đám nhất là Canon và Nikon mà em đã tìm hiểu ") bằng máy 60D thôi,như máy mình đang dùng, ko cần tới FF đâu, là bao nhiu chưa ??? Và bạn chuyển res của mấy tấm ảnh đó về res của film thì như thế nào chưa ???
    Thứ hai, bạn so sánh 1 cuốn film người ta làm hậu kỳ nữa năm, bỏ vài triệu USD ra để xử lý từ độ trong, từ cắt cảnh, ... tới lên màu, làm animation với những bức hình chụp thô RAW không hậu kỳ,
    FF hàng đầu của 2 hãng đình đám nhất là Canon và Nikon mà em đã tìm hiểu và được xem ảnh các bác chụp, ảnh mà không hậu kỳ hầu như chả có khi nào bằng
    so sánh vậy chính xác không ? hay bạn toàn coi film vừa quay xong, chưa làm hậu kỳ, chưa lồng tiếng, chưa làm gì hết ???
    Thứ ba, giá 1 cái máy để quay film đó, bạn biết nó bao nhiêu không? để quay 1 cuốn film đó, dùng bao nhiu cái máy quay không ?? bao nhiêu đèn đóm, bao nhiêu film trường không?? thậm chí là quay 1 cảnh thôi, cũng là trong bao lâu không?? Mà bạn so với máy chụp hình của mình, bạn so với
    những máy ảnh FF hàng đầu của 2 hãng đình đám nhất là Canon và Nikon mà em đã tìm hiểu
    mà trong đó, bạn so sánh đánh đồng với 1 cái máy chụp hình, 1 người chụp hình, 1 ngày chụp hình ??? Cho rằng mỗi giây 24 hình, ng ta dùng bao nhiêu hình để diễn đạt hết ý nghĩa 1 bộ film. Còn những người chụp hình như chúng ta, cần bao nhiêu hình để bạn hiểu được ý nghĩa, tâm huyết mà người chụp để trong đó ???
    Có lẽ do film bây giờ, tìm kiếm quá dễ, mọi người xem free, nên tạo cho bạn cảm giác tạo nên 1 bộ film chẳng tốn bao nhiêu tiền, diễn viên chẳng lấy cát sê, cần 1 máy quay là đủ, làm 1 ngày là xong, không cần cả hậu kỳ ???

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng