Trang 10 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 91 đến 100 / 151

Chủ đề: Thời điểm này nên mua D600 hay D700

Bác vdc nói ngược lời bácnttd2p rồi, ý bác ấy là noise , dr ,tr 2 con ngang nhau thì con nào mpx nhiều hơn rõ là lợi thế hơn,còn bác lại trả lời bác ấy thành mpx cao hơn thì noise , dr , tr sẽ hơn cái này em cũng ko hỉu nổi bác
    Bác nttd2p bình tĩnh thôi bác chắc bác cũng lớn tuổi rồi ,nói 1 lần thôi ,bác vdc ko hiểu thì cũng thôi nóng tính quá hại sức khỏe hehe

@truongmaianh: Bác đọc lại từ trang 4 đi, đầu tiên là tớ chỉ nói về mpx chứ không hề nói gì về những thứ khác. Là do bác nttd2pdp tự nhảy vào phán theo cái "lô gíc" do mpx cao hơn dẫn tới lợi thế hơn về noise, dr, tr.

Còn nữa, không thể nói D700 và D600 là ngang nhau được. D700 công nghệ cũ năm 2008 vs D600 công nghệ 2012, thêm vào D600 có 24mpx chứa được nhiều chi tiết hơn dẫn đến lợi thế hơn về DR so với D700. Ngay cả D4 cũng phải nhường bước cho D600 về khoản DR như trên DxOMark. Nhưng cái nói ở chỗ là ISO, không thể nào tự suy ra từ mpx cao mà khử noise tốt hơn mpx thấp. Công nghệ sau này có lẽ sẽ được, nhưng hiện tại thì vẫn chưa và điển hình là ISO của D4 vs D800.

Nhiều người vẫn loay hoay giữa D600 vs D700 thì theo tớ nghĩ là do giá tiền hiện tại khá gần nhau. Vừa muốn build ngon và pro như D700, vừa muốn công nghệ mới và rẻ như D600.

Với cái này thì tớ chỉ có thể khuyên:
    Thích công nghệ mới, máy brand new, bổ, rẻ thì mua D600.
    Thích body pro, cầm phê tay, không quan tâm đến công nghệ cũ/mới, máy cũ, thì mua D700.

Còn lại có tiền thì cứ đâm đầu vào lens. Trong này nhiều bác cầm body công nghệ cũ nhưng lại sở hữu mấy cái lens pro đắt hơn cả body, ảnh cho ra cũng "ảo" khác gì công nghệ mới.
    Được sửa bởi vdc lúc 04:05 AM ngày 02-02-2013

Còn nữa, không thể nói D700 và D600 là ngang nhau được. D700 công nghệ cũ năm 2008 vs D600 công nghệ 2012, thêm vào D600 có 24mpx chứa được nhiều chi tiết hơn dẫn đến lợi thế hơn về DR so với D700. Ngay cả D4 cũng phải nhường bước cho D600 về khoản DR như trên DxOMark. Nhưng cái nói ở chỗ là ISO, không thể nào tự suy ra từ mpx cao mà khử noise tốt hơn mpx thấp. Công nghệ sau này có lẽ sẽ được, nhưng hiện tại thì vẫn chưa và điển hình là ISO của D4 vs D800.
    Thật ra, theo logic thông thường, với cùng 1 kích thước sensor, cùng 1 công nghệ vật liệu và công nghệ chế tạo, thì Mpx càng cao noise càng dữ và DR cũng thấp, do Mpx cao thì kích thước pixel nhỏ, bắt sáng kém mà dễ bị nóng. Cái này search google ra thấy ngay thôi. Tuy nhiên, do công nghệ liên tục được cải thiện (làm wafer từ micro xuống tới nano, từ 65nm xuống 20nm, các vật liệu mới) nên hiện nay người ta có thể làm những "tế bào bắt sáng" vừa nhỏ, vừa bắt sáng tốt, giải nhiệt tốt.

Khoảng cách giữa D700 và D600 tới 4 năm nên công nghệ tiến xa chẳng có gì là lạ. Ngày xưa chẳng máy ảnh nào có mpx đến hàng chục, ISO cả nghìn, từ từ rồi cũng có đó thôi.

Riêng về D4 và D600 thì khó nói lắm : D4 có mpx thấp, dự là kích thước mpx cao nên nó có ISO khủng không có gì lạ (bắt sáng tốt, giải nhiệt tốt, khuếch đại cao được). Tuy nhiên cái DR thì hơi lạ là nó lại thua D600, D800. Nếu thực sự là vậy, thì quả thật sensor D600 D800 có công nghệ hoàn toàn khác sensor D4 (và dĩ nhiên là ngon hơn).

e thấy bài viết này đánh giá rất hay và rất công bằng,các bác nào quan tâm thì chịu khó đọc 1 chút nha.
    http://dientutieudung.vn/ra-pho/i179...cua-nganh-anh/

Quote Được gửi bởi vdc View Post
    @truongmaianh: Bác đọc lại từ trang 4 đi, đầu tiên là tớ chỉ nói về mpx chứ không hề nói gì về những thứ khác. Là do bác nttd2pdp tự nhảy vào phán theo cái "lô gíc" do mpx cao hơn dẫn tới lợi thế hơn về noise, dr, tr.

Nhiều người vẫn loay hoay giữa D600 vs D700 thì theo tớ nghĩ là do giá tiền hiện tại khá gần nhau. Vừa muốn build ngon và pro như D700, vừa muốn công nghệ mới và rẻ như D600.

Với cái này thì tớ chỉ có thể khuyên:
    Thích công nghệ mới, máy brand new, bổ, rẻ thì mua D600.
    Thích body pro, cầm phê tay, không quan tâm đến công nghệ cũ/mới, máy cũ, thì mua D700.

Còn lại có tiền thì cứ đâm đầu vào lens. Trong này nhiều bác cầm body công nghệ cũ nhưng lại sở hữu mấy cái lens pro đắt hơn cả body, ảnh cho ra cũng "ảo" khác gì công nghệ mới.
    em không theo dõi thread này, cũng không đọc lại mấy bài trước, mà ở đây bác nói nhiều mpx hơn thì DR cao hơn là không đúng nhé, mpx và DR chả liên quan gì đến nhau hết Còn cái mpx và khử noise thì có liên quan đến nhau đấy, mpx cao thì khi zoom lên 100% có thể sẽ thấy noise nhiều hơn, nhưng khi nhìn ở cùng kích thước thì mpx sẽ thấy ít noise hơn. Bác search với từ khóa "down sampling & noise" sẽ thấy người ta giải thích chi tiết vấn đề này. Dĩ nhiên còn tùy chất lượng sensor, nhưng khi mỗi điểm ảnh xử lý không quá kém, thì sensor có nhiều điểm ảnh sẽ cho hình ít noise hơn (khi quan sát bằng mắt người) dù khi zoom 100% lại nhiều noise hơn.

1 voice cho D600 ..................

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    em không theo dõi thread này, cũng không đọc lại mấy bài trước, mà ở đây bác nói nhiều mpx hơn thì DR cao hơn là không đúng nhé, mpx và DR chả liên quan gì đến nhau hết Còn cái mpx và khử noise thì có liên quan đến nhau đấy, mpx cao thì khi zoom lên 100% có thể sẽ thấy noise nhiều hơn, nhưng khi nhìn ở cùng kích thước thì mpx sẽ thấy ít noise hơn. Bác search với từ khóa "down sampling & noise" sẽ thấy người ta giải thích chi tiết vấn đề này. Dĩ nhiên còn tùy chất lượng sensor, nhưng khi mỗi điểm ảnh xử lý không quá kém, thì sensor có nhiều điểm ảnh sẽ cho hình ít noise hơn (khi quan sát bằng mắt người) dù khi zoom 100% lại nhiều noise hơn.
    Mình phải theo xu thế công nghệ hiện đại thui các bác ạ. Có thể tóm gọn thế này: Nếu cùng 1 máy, VD D700 nhà sx làm ở 2 option mpx khác nhau thì mới so sánh hơn thua đc. Còn lại so sánh là lố bịch! Công nghệ là 1 bước tiến dài và là mục tiêu mà nhà sx nào cũng muốn độc tôn. Nên khi phát minh ra 1 công nghệ mới, các nhà sx luôn tìm phương pháp tối ưu để tích hợp vào sp mới nhất. Tức là phải tốt nhất có thể! Vấn đề còn lại là giá thành và phân khúc người tiêu dùng. Các bác đừng cãi nhau theo cái kiểu ếch ngồi đáy giếng nữa! Ngay cả các ông review cũng thế thôi. Có tiền thì các ổng mới làm. Chiêu PR thui mừ! CÒn lại chúng ta là người tiêu dùng. Hãy sáng suốt lựa chọn sp theo nhu cầu và khả năng của mỗi người chứ đừng góp phần kìm hãm sự phát triển nền công nghệ của nhân loại!
    Chân thành chia sẻ!
    Được sửa bởi toibo lúc 10:41 PM ngày 03-02-2013
    D5, FE16f2.8D, 58N, 70-200N, GT2531+Q3, SB910

Quote Được gửi bởi Hungbum View Post
    e thấy bài viết này đánh giá rất hay và rất công bằng,các bác nào quan tâm thì chịu khó đọc 1 chút nha.
    http://dientutieudung.vn/ra-pho/i179...cua-nganh-anh/
    Em thấy bài này hay, các bác có thể tham khảo. Em đang xài D700 chỉ ko ưng ý ở em nó mỗi 1 điểm là mpx thấp quá, nếu khoảng tầm 16 mpx thôi thì đẹp biết mấy

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    Còn cái DR thì tớ thật sự chả biết gì về nó cả, chỉ thấy đa số máy nào có mpx cao hơn thì DR thường nhỉnh hơn. Chắc có lẽ do công nghệ.
    Cái noise khi zoom 100% thì tớ biết rồi. Bởi vì khi D600 vừa ra và có người post hình raw lên, tớ download về và so sánh khi zoom ở 100% thì không thấy nhiều sự khác biệt giữ D600 và D7000 (hình như tớ có post ở topic D600 thì phải) , cho nên với tớ có thể nói là noise giữa D600 so với D700 gọi là ok và bản thân tớ chấp nhận được cái noise đó, nên tớ không đánh giá cao D600 về mặt khử noise.

Tớ thì mua D700 sau khi D600 ra được 1 tháng. Vì sau khi ra tiệm cầm thử D600 thì không thích cái viewfinder và build của nó. Tớ vẫn thích ảnh chụp ra từ D200 và cảm thấy 10mpx là đủ cho tớ, vì thế tớ không nghĩ ra lý do nào mà chê D700 12mpx cả. Cho nên với tớ, D700 là quá đủ :D.

Cùng level : D3S 12 Mpx ISO 12800, D3X 24 Mpx ISO 6400. Mpx cao thì ISO thường thấp do noise nhiều.

Khi D4 16 Mpx ISO 12800 ra đời, nghĩa là công nghệ đã phát triển thêm 1 chút : Mpx cao và ISO cao luôn.

Trang 10 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... Cuối cùngCuối cùng