Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Cách đánh đèn Manual khi chụp sự kiện, tiệc cưới.

Red face Cách đánh đèn Manual khi chụp sự kiện, tiệc cưới.

Topic mong được các bác chia sẽ kinh nghiệm sử dụng Flash khi chụp tiệc cưới. Em đã tham khảo qua các topic trước nhưng vẫn còn hơi rối.

Em lấy tâm điểm là chụp tiệc cưới:
    - Khi vào nhà hàng hay chụp ở không gian rộng thì e còn dám sử dụng Flash ở mode M (chia power cho phù hợp, nhưng không thể nào canh 1 phát ăn ngay được, nhiều lúc hoạt cảnh chi phối, ko biết tính công suất sao luôn =.= )
    -> khoảng ngày mong share tí kinh nghiệm

- Mấy hôm chụp mấy show ở tỉnh, vào nhà không gian ko như nhà ở TP, khá hẹp và khoảng cách chụp thây đổi liên tục, ko đánh trần dc, hậu thì tối thui. Cái khoảng này e rất rối, đành đẩy qua TLL quánh nhưng TLL dễ tính nhầm kèm theo hao pin. Thấy một số bác khi gặp môi trường như thế vẫn chơi M ầm ầm, ko biết các bác ấy tính toán thế nào mà chụp hay thật.

-> mong các bác chia sẽ thêm khoảng này nữa

Ví dụ: nếu ra ngoài trời, e để Flash YN 565EX mode M ( công suất 1/8 ), đứng cách chủ thể 1,5m thì e đo sáng cho thiếu tầm 1 khẩu hay canh vừa đủ.
    -> e còn mập mờ nên cái ví dụ của e cho thấy e chưa hiểu rõ Flash :(

// xin cảm ơn, chúc các bác 1 ngày vui vẻ

Quote Được gửi bởi lucky_lucke View Post
    Topic mong được các bác chia sẽ kinh nghiệm sử dụng Flash khi chụp tiệc cưới. Em đã tham khảo qua các topic trước nhưng vẫn còn hơi rối.

- Khi vào nhà hàng hay chụp ở không gian rộng thì e còn dám sử dụng Flash ở mode M (chia power cho phù hợp, nhưng không thể nào canh 1 phát ăn ngay được, nhiều lúc hoạt cảnh chi phối, ko biết tính công suất sao luôn =.= )

- Mấy hôm chụp mấy show ở tỉnh, vào nhà không gian ko như nhà ở TP, khá hẹp và khoảng cách chụp thây đổi liên tục, ko đánh trần dc, hậu thì tối thui. Cái khoảng này e rất rối, đành đẩy qua TLL quánh nhưng TLL dễ tính nhầm kèm theo hao pin. Thấy một số bác khi gặp môi trường như thế vẫn chơi M ầm ầm, ko biết các bác ấy tính toán thế nào mà chụp hay thật.

Ví dụ: nếu ra ngoài trời, e để Flash YN 565EX mode M ( công suất 1/8 ), đứng cách chủ thể 1,5m thì e đo sáng cho thiếu tầm 1 khẩu hay canh vừa đủ.

Đi chụp ảnh phóng sự sự kiện nói chung cũng như chụp indoor nói riêng thì nhất định phải có flash. Dù lens có mở lớn đến mấy, hỗ trợ iso có cao đến đâu thì flash làm tăng tính chuyên nghiệp cho thợ ảnh.

Hầu hết các đời máy hiện nay hỗ trợ khử noise ở ISO cao khá tốt, trong môi trường indoor thì ISO 800 đến 1600 kết hợp với flash vẫn cho bức ảnh đủ sáng, nếu chỉ up FB hay resize để in ra thì vô tư.

Kỹ thuật đơn giản nhất mà các bác thợ hay dùng là đánh flash bounce trần

Đặc điểm là đánh flash bouce trần thì nhiệt độ màu sẽ ấm hơn so với đánh flash thẳng nên nếu nhiệt độ màu của flash chuẩn là khoảng 5500 độ K thì đánh flash bouce trần nên giảm xuống khoảng 4800-5000 độ K. Hơn nữa khi đảnh bounce trần (cao trung bình 3m) thì công suất đèn giảm đi 2 stop, để đúng sáng thì bác phải tăng công suất đèn lên gấp 4 (ví dụ 1/8 lên 1/2)

Để cân bằng sáng giữa hậu cảnh và tiền cảnh thì chỉ cần nhớ: flash là phơi sáng tiền cảnh còn shutter speed ảnh hưởng đến sáng hậu cảnh. Nếu chụp mà bị tối hậu cảnh thì chỉ việc giảm tốc độ đi là xong.

Còn chụp khi khoảng cách thay đổi liên tục thì mình cũng phải thay đổi công suất liên tục, cái này phụ thuộc vào kinh nghiệm trận mạc thôi, chả ai chỉ được đâu.
    Canon EOS 5D mark II, 550D, 24-105 F4L, 17-40 F4L, 580EX II

Quote Được gửi bởi lucky_lucke View Post

Khẩu quyết: "3 bước 1 khẩu"
    Đèn hồi xưa không thay đổi CS luôn, vẫn chụp đúng sáng
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi nhatvm View Post
    Đi chụp ảnh phóng sự sự kiện nói chung cũng như chụp indoor nói riêng thì nhất định phải có flash. Dù lens có mở lớn đến mấy, hỗ trợ iso có cao đến đâu thì flash làm tăng tính chuyên nghiệp cho thợ ảnh.

Hầu hết các đời máy hiện nay hỗ trợ khử noise ở ISO cao khá tốt, trong môi trường indoor thì ISO 800 đến 1600 kết hợp với flash vẫn cho bức ảnh đủ sáng, nếu chỉ up FB hay resize để in ra thì vô tư.

Kỹ thuật đơn giản nhất mà các bác thợ hay dùng là đánh flash bounce trần

Đặc điểm là đánh flash bouce trần thì nhiệt độ màu sẽ ấm hơn so với đánh flash thẳng nên nếu nhiệt độ màu của flash chuẩn là khoảng 5500 độ K thì đánh flash bouce trần nên giảm xuống khoảng 4800-5000 độ K. Hơn nữa khi đảnh bounce trần (cao trung bình 3m) thì công suất đèn giảm đi 2 stop, để đúng sáng thì bác phải tăng công suất đèn lên gấp 4 (ví dụ 1/8 lên 1/2)

Để cân bằng sáng giữa hậu cảnh và tiền cảnh thì chỉ cần nhớ: flash là phơi sáng tiền cảnh còn shutter speed ảnh hưởng đến sáng hậu cảnh. Nếu chụp mà bị tối hậu cảnh thì chỉ việc giảm tốc độ đi là xong.

Còn chụp khi khoảng cách thay đổi liên tục thì mình cũng phải thay đổi công suất liên tục, cái này phụ thuộc vào kinh nghiệm trận mạc thôi, chả ai chỉ được đâu.
    Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Khẩu quyết: "3 bước 1 khẩu"
    Đèn hồi xưa không thay đổi CS luôn, vẫn chụp đúng sáng
    Ôi, tks 2 bác nhiều.
    Cái câu khẩu quyết "3 bước 1 khẩu" để e áp dụng thử, mà bác nói rõ hơn dc ko ? Mới đọc thấy đã đã, mà giờ ngồi suy ra sao tùm lum hết.

Sau khi xác định đánh đủ sáng ròi. Cứ bước tới 1/2 m khép lại nửa khẩu ,1m khép 1,khẩu , và ngược lại ,qt này cũng áp dụng cho đèn ,cứ bước tới 1m bớt đi1 nửa cs thí dụ đang tại 1/2 thì xuống 1/4 và nguoc lại
    Những chỡ nào có nhiều vật phản xạ hoặc ko có thì thệm bot chút là ok chụp nhiêuthi2 sẽ quen thôi

Quote Được gửi bởi natasa9x View Post
    Sau khi xác định đánh đủ sáng ròi. Cứ bước tới 1/2 m khép lại nửa khẩu ,1m khép 1,khẩu , và ngược lại ,qt này cũng áp dụng cho đèn ,cứ bước tới 1m bớt đi1 nửa cs thí dụ đang tại 1/2 thì xuống 1/4 và nguoc lại
    Những chỡ nào có nhiều vật phản xạ hoặc ko có thì thệm bot chút là ok chụp nhiêuthi2 sẽ quen thôi

Cảm ơn bác và các bác đã chia sẻ, phải lâm trận nhiều mới linh hoạt dc
    Mà bác .. Khép nữa khẩu thì khép thế nào bác, e ko hiểu

Cái này từ hồi máy film thí dụ 5.6 > 8 là 1 khẩu thì giữa 5.6 > 8 là 1/2 còn bây giờ body máy số thì hình như là 6.x gì đó em ko nhớ rõ !!!!

Bác test thử nghiệm ngay chính trên YN + bộ mày của bác cho chắc ăn
    Lưu ý:
    - Chỉnh zoom trên flash là 35mm hay rộng hơn để chắc chắn flash phủ trùm toàn bộ frame dự định chụp (bàn tiệc....)
    - Khi đó GN của YN chẳng hạn là 24m, ISO100 bác khép khẩu 8, cách 3m đánh đúng sáng 8 x 3 m = 24m;
    Nếu bác lùi xa ra 3 bước (>1m) bác phải mở khẩu 5.6 và khi đó 5.6 x 4m= 23m;
    Nếu bác tới gần 3 bước (>1m), bác sẽ khép khẩu 11 và khi đó 11 x 2m = 22m.

Tới đây bác hiểu khẩu quyết rồi phải không?

Quên vụ 1/2 khẩu đi vì lens MF ngày xưa khép 1/2 khẩu được, lens AF giờ khép theo nấc 1/3 khẩu on camera
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...686#post685686
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bác test thử nghiệm ngay chính trên YN + bộ mày của bác cho chắc ăn
    Lưu ý:
    - Chỉnh zoom trên flash là 35mm hay rộng hơn để chắc chắn flash phủ trùm toàn bộ frame dự định chụp (bàn tiệc....)
    - Khi đó GN của YN chẳng hạn là 24m, ISO100 bác khép khẩu 8, cách 3m đánh đúng sáng 8 x 3 m = 24m;
    Nếu bác lùi xa ra 3 bước (>1m) bác phải mở khẩu 5.6 và khi đó 5.6 x 4m= 23m;
    Nếu bác tới gần 3 bước (>1m), bác sẽ khép khẩu 11 và khi đó 11 x 2m = 22m.

Tới đây bác hiểu khẩu quyết rồi phải không?

Quên vụ 1/2 khẩu đi vì lens MF ngày xưa khép 1/2 khẩu được, lens AF giờ khép theo nấc 1/3 khẩu on camera
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...686#post685686
    Bác cho em hỏi, nếu nói như trên thì là chụp chế độ Av đúng không pác? Bình thường chụp buổi tối có flash để Tv thì có khẩu quyết gì không ah? Em cần học hỏi thêm.
    70-200f/2.8;24-105f/4;17-40f/4;35f/1.4;430ex2; Đang tìm con 5DMII.

đúng chủ đề em đang quan tâm, đọc phần CM của bác 11002 em phải học làm theo mới được, thanks bác!
    Muốn biết thì hỏi, muốn giỏi không dấu dốt...
    Mong nhận nhiều gạch đá để em xây lâu đài ảnh

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng