Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 47

Chủ đề: [Hướng dẫn] - Up hình lên Fb được sắc nét

[Hướng dẫn] - Up hình lên Fb được sắc nét

Các bác dùng Facebook mà không bác nào chịu đọc những hướng dẫn để up hình của họ cả. Ở đây không có gì là huyền bí hay mẹo gì cả, tất cả đều được Facebook chỉ dẫn cho các bác ngay từ đầu rồi, làm ơn chịu khó đọc qua phần help của họ nhé

Thứ nhất là facebook tự động resize và format lại hình của các bác cho tối ưu, vì vậy để Facebook không làm chuyện đó dùm mình thì các bác phải up hình đúng theo chuẩn của họ

Ghi nhớ 3 điều sau

1. Resize lại hình
    Regular photos 720 px, 960 px, 2048 px
    Cover photos 851 px by 315 px

96 PPI nhé các bác

2.Khi dùng ở size 2048 thì các bác phải đánh dấu vào mục High Quality Upload
    Để tránh hình các bác bị nén lại bởi Facebook thì hình kích cỡ dung lượng hình của các bác phải dưới 100K

3.Save file ở định dạng JPEG với Profile sRGB

Bác nào dùng Lightroom thì mấy cái này chỉnh chỉ trong vòng 1 nốt nhạc khi export hình

CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

e có 1 cách này :
    Các bác up ảnh lên Flickr trước => ảnh sẽ đc nét hơn bình thường, sau đó các bác lưu lại ảnh về máy tính => rồi up lên facebook, ảnh sẽ được nét hơn :D

thanks bác đã chia sẽ :D
    60D + 85 f1.8 + 17-50

up thì nhiều mà ngồi nén từng cái 1 chắc cũng ngất trên dàn quất quá bác nhỉ, hj.

Quote Được gửi bởi Ljh Zaj View Post
    up thì nhiều mà ngồi nén từng cái 1 chắc cũng ngất trên dàn quất quá bác nhỉ, hj.
    Lightroom đâu bác, giờ ai còn ngồi mà resize từng tam nữa bác oi ?
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Dưới 100k/file thì khó có ảnh đẹp được.
    Tạo account flickr có vẻ đơn giản hơn nhiều.
    Ô Mai Gát

đâu phải tấm nào cũng resize cùng 1 kiểu được bác, mình vẫn ủng hộ cứ share link flickr vào coi cho sướng. anyway, tks bác chủ đã chia sẽ thêm 1 cách cho mọi người

thanks bác đã chia sẽ

Cám ơn bạn nhiều, nhiều lúc muốn úp hình lên share trên FB mà thất vọng tràn trề hình bị resize nên chất lượng giảm giờ thì có thể giảm bớt rồi, nhưng tốt nhất vẫn là flickr

Em xin có 1 số ý kiến như sau:

- Về up hình lên facebook: đây là một việc hết sức quan trọng nếu bác nào có ý định sẽ làm nghề với cái máy ảnh của mình hoặc chỉ đơn giản là lấy tiếng cũng đc. Vì đây là công cụ viral tốt nhất hiện nay nếu nhìn về khía cạnh digital marketing. Nếu bác chăm sóc cho hình ảnh album của mình trên fb tốt, đồng thời upload vào thời điểm thích hợp, hiệu quả mang lại sẽ cao hơn các bác tưởng tượng.

- Về resize: em xin nói lại sau khi đọc kỹ trên trang Help của Fb thì chỉ có "Cover Photo" thì mới cần <100K để khỏi bị nén. Fb không đề cập đến hình bình thường giới hạn bao nhiêu. Và sau đây là cách set thông số để export đúng "chuẩn Fb" (bác nào đã biết thì cho em xin lỗi vì đã múa riều qua mắt thợ)

Nếu file ra vẫn còn dung lượng cao thì các bác set Quality xuống còn ~80%, em nghĩ chất lượng hình vẫn có thể chấp nhận đc còn hơn là để Fb nén xuống :D

=> vài dòng tâm sự mạo muội, có gì sai sót các bác bỏ qua

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng