Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 78

Chủ đề: Cần tư vấn: Lens 50mm nào cho leica M

Cần tư vấn: Lens 50mm nào cho leica M

Em có body M6 và 1 lens 35 Summicron và 1 lens Voigtlander 75f1.8,
    nên mong các bác tư vấn thêm liệu có nên sắm thêm 1 em 50mm nữa hay ko? Vì 50mm đúng là tiêu cự trung bình giữa 2 lens trên.

Em chưa có bất kỳ kinh nghiệm nào với lens 50 trên Leica M, em cũng chỉ định đầu tư khoảng 500-800 Euro là cùng cho em này, nên các bác đừng khuyên em chọn lastest Summicron.

Em đang chú ý một số lens như Zeiss Planar 50f2, Zeiss Sonnar 50f1.5, Konica Hexanon 50f2, Voigtlander 50 f1.1. Leica Elmar 50 f2.8 hay Leica DR 50 hay Leica Sumarit 50f2.5 cũng là một lựa chọn nếu tìm đc em nào giá cả hợp lý.

Do em chưa hề cầm thử lens 50 M nào, mong các bác ai có kinh nghiệm với một trong những lens này, xin cho em biết thêm về ưu/ nhược điểm (theo quan điểm cá nhân), giá cả hợp lý để mua 1 em trong tình trạng khá (em quan trọng là kính ko vấn đề gì, hình thức ko quá quan trọng).

Nếu các bác có thêm các suggestion khác thì càng tốt ạ?

Cảm ơn các bác

Anh đã chụp qua elmar v1, cron v1, cron v4 và cron v5. Vấn đề là em thích chẩt ảnh ntn?

Cron v1 thì soft, tương phản thấp, chất classic
    Cron v4 thì modern hơn (v5 chỉ khác mỗi hình thức)
    Elmar v1 thì nó ỏ giữa 2 cái trên.

Cá nhân anh thì giờ giữ lại môci em cron v4 thôi.

Tiêu cự 75 thì chưa chụp bao giờ nên ko ý kiến.

Cá nhân em thích chất classic,chính vì thế em chơi Rigid...càng chi tiết,càng nhiều element em càng khoái.Tất nhiên giá cũng ko dễ chịu nếu tìm được một em còn ngon

Cho em hỏi kỹ chút, Rigid có phải là Cron v2 ko ạ? Cron v3 em đọc thì nó được coi là Rigid II?
    @ kiemchacsu: Em thích ảnh chi tiết và classic, tông màu ấm.
    Cron v4 thì vẫn quá budget của em. Anh Trung có ảnh chụp với Elmar ko? Elmar anh nói là lastest ver này à http://www.kenrockwell.com/leica/50mm-f28-m.htm
    Giá khoảng bao nhiêu ạ?
    @ milan1412: bác cho em xin ít ảnh của em Rigid với, con này giá tầm tầm DR, mà em đọc thấy Optical thì như nhau nhưng DR focus gần hơn. Giá con này khoảng tầm bao nhiêu cho 1 em khá mới hả bác?

Có ai đã dùng qua các em Zeiss Planar 50f2, Zeiss Sonnar 50f1.5, Konica Hexanon 50f2, Voigtlander 50 f1.1, cho em xin kinh nghiệm với?

1. Mình không xài 75, thấy cái frame bé quá nên không quen lắm. Nếu dùng phải dùng thêm magnifier thi` mắt mình mới chịu được.

Có 35 và 75 thì theo mình có thể bỏ qua 50 hoặc nếu mua thì nên kiếm 1 cái fast 50 (1/1.4/1.5) hoặc 1 cái nào đặc biệt 1 tẹo. Quan trọng là chụp 35 thì thấy cần phải tiến sát quá hay rộng quá v.v hay vì lý do gì cần 50?

Giờ setup của mình là thế này: nếu dùng 1 máy thì xài 35, còn 2 máy thì 50 và 21. 50 và 35 cùng lúc mình thấy hơn thừa.

2. 50 là phổ biến nhất nên riêng leica kể ra cả buổi không hết: từ summar, summitar, summarit 1.5, summarit 2.5, elmar 2.8, elmar 3.5, xenon, summicron, summilux, , noctilux 1.2, 1, 0.95 etc. Nhiều loại lại có rất nhiều version. Chưa kể bao nhiêu hãng khác như canon/nikon/konica/zeiss/minolta/fuji cũng có hàng loạt 50mm cho leica body. Lựa chọn là việc khó.
    3. Vài cái lenses bạn nhắc đến:

Elmar có nhiều version lắm. Từ LTM elmar 3.5 đến 2.8, rồi cái M-mount elmar sau này như hình ở trên. Mình recommend cái 50/2.8 cũ, M mount. Cái này mình cũng không thấy khác cron về ảnh, trừ thua 1 stop.

Mình thấy hex50 và Zeiss 50 chẳng thua gì latest cron (không tính cron APO mới ra nhé) nên nếu mua cron latest thì thấy hơi phí tiền. Tiền đó có thể mua được lux v1/v2 (E43). Mình nghĩ lux vẫn thích hơn nhiều, kích thước của lux e43 ko to hơn là mấy, ảnh mềm mại, thêm 1 stop.

Zeiss 50/1.5: thuộc loại đặc biệt, cái này ảnh, bokeh sẽ khác với các hầu hết các lens 50 khác. Lens bị focus shift (thường optimize ở 2.8 nhưng có thể send sang Nhật để optimize lại 1.5 nếu thích chụp wide open, miến phí) Lens có signature tương tư kiểu này nhưng lower contrast: Nikkor 50/2 50/1.4 LTM, canon 50/1.5, jupiter 3/8 (sonnar lenses). Mình dùng mấy lens này chụp portrait, ảnh wide open khác dreamy.

Rigid Cron và DR cron thực ra cùng optical formular, chỉ khác là DR chụp được close focus, thứ mà phải set up rất lằng nhằng, mình nghĩ giờ không ai xài. Mình thích rigid/DR vì độ phân giải cao, nét, chụp BW rất đẹp. Rất khó kiếm được lens ở mint condition (giá lên đến 1200usd), mình có 3,4 cái đều bị hazy hoặc cleaning marks.

Mình không recommend 50/1.1 VC vì thấy nó chả có bản sắc, tại 1.1 ảnh cũng lờ nhờ và không có cá tính như noctilux, lại to và nặng nếu để chụp stop down.

4. Mình không biết và cũng không dám so sánh tỉ mỉ từng lens. Thực ra post ảnh thông thường lên để đoán lens thì hầu hết bà con đều đoán sai trừ 1 số lens đặc biệt. So sánh ảnh trên máy phim cũng chỉ là tương đối vì có nhiều yếu tố khác. VD: tráng rửa đen trắng có thể làm ảnh hưởng contrast nhiều hơn lens rất nhiều.

Ý kiến cá nhân, với budget của bạn:

+ ảnh BW: rigid/DR cron, collapsible cron, elmar 2.8 cũ. Mấy cái summar, summitar, xenon mình nghĩ là low contrast, soft wide open, không thích hợp cho nhiều trường hợp. Cái elmar 3.5 thì có vẻ hơi slow cho standard bây giờ.

+ ảnh "đặc biệt": zeiss C 1.5, canon 50/1.5, nikon 50/1.4

+ modern: zeiss planar 50/2, hexanon 50/2, cron mới. Cái summarit mới nếu có good deal thì không tồi vì nó smooth hơn cron mới.

+ rẻ tiền: jupiter 3, canon 50/1.8

+ thêm tiền: không tính mấy cái đắt tiền sau này, lux v2 là lens toàn diện nhất mình từng dùng, bokeh đẹp, size vừa phải, focus throw dài, nét và contrast tốt ở 1.4
    Được sửa bởi Srono lúc 06:37 AM ngày 19-01-2013

Mấy tấm gần đây em đăng toàn 50 Rigid thôi bác,vd như bức này,có gì bác xem tiếp trong flickr

My flickr:http://www.flickr.com/photos/milan1412phan_hu_lp/
    Bác nên tìm hiểu thêm ở đây:
    http://www.antiquecameras.net/50summicronmlenses.html
    và ở đây:http://www.kenrockwell.com/leica/50m...ison-table.htm

Em thấy có 35mm và 75mm là đủ tiêu cự rồi, dùng 50mm hơi thừa, trừ khi bác muốn "đổi gió" tí. Em đã dùng qua 50mm lux ver1, cron 5, planar và có ý kiến cá nhân như sau:
    - Lux ver1: ảnh soft 1.4. Từ f2 trở đi sharp. Tông màu nhẹ nhàng, ko quá contrast và sharp như cron và planar. Cá nhân em thích lens này nhất trong 3 lens, chỉ tội ver1 hơi to và nặng, cắm vào máy vác đi hơi oải. Nếu được ver2 thì ok nhất,nhỏ và nhẹ hơn chút xíu, sharper hơn ver1 , kể cả tại f1.4, màu sắc cũng hơn.
    - cron 4-5: màu sắc morden, sharp (cái này nổi tiếng rồi), contrast vừa phải. Bác thích chất classic thì dùng rigid hoặc dual ranger thì hơn, giá khoảng 1000$ hoặc hơn 1 chút với kính coating còn tốt.
    - planar: con này nét ko kém cron, kể cả màu sắc. Chỉ có điều contrast mạnh quá, ảnh nhìn hơi gai góc, chụp đen trắng tương phản quá lớn. Con này màu sắc morden. Giá bây giờ khoảng 700 used.
    Tóm lại với chất classic + chi tiết bác nên kiếm rigid hoặc DR.

Chơi RF không nên bỏ quá huyền thoại industar61 55 2.8 (Hoặc 53 2.8). Lense có giá dưới 20$. Nhưng chất lượng ảnh thực sự làm người ta giật mình )

Tiêu cự 50 giá rẻ còn có jupiter3 50 1.5 và jupiter8 50 f2. 2 con này mỗi khẩu cho 1 hiệu ứng ảnh )

Dòng industar cũng có chất classic đấy nhưng chắc chắn ko phải là fav ưa thích của nhiều người mê Leica M....vì dân chơi Leica có tí máu sưu tầm trong đó.Với cả điểm ảnh ko tốt đâu,nhất là khi mở khẩu lớn sẽ cho thấy rõ chi tiết ko tốt từ 4 góc cho đến trung tâm ảnh.Mà cái gì mua nhanh thì bán nó cũng nhanh

Rất cảm ơn các bác đã cho ý kiến, em cũng sáng ra nhiều thứ
    Em cũng sẽ ko chọn VC 50 1.1 vì nó to quá, chất ảnh lại hơi thất vọng, em chủ yếu chụp street nên cần em nào nhỏ gọn hơn
    Theo bác Srono và em cũng đọc review của bác bạn Tây thì Cr IV hay V cũng ko hơn gì Hexanon và Zeiss Planar 50f2 mà tầm tiền 2 em thì chỉ bằng 1 nửa.

Chất ảnh Rigid thì đúng là rất đúng với cái em đang cần :D

Zeiss Sonar thì tuy rất ưng nhưng em cũng ngại cái khoản nếu muốn optimized thì gửi đi gửi lại phức tạp
    Các lens Nga thì với em chỉ chụp chơi thôi, có thể sẽ rất nhanh chán.
    Các lens của Canon và Nikon em cũng ko ấn tượng lắm. lux 2 thì có vẻ hơi quá sức của em.

Tóm lại chắc em sẽ theo đuổi Rigid/DR, Hexanon, Zeiss
    Giá chắc là Rigid/DR > Hexanon > Zeiss (giá mới em này đúng như bác Ktv nói chỉ khoảng 700 Eu ở Châu Âu, ở Mỹ khoảng hơn 700 $)
    Hexanon thì khó kiếm hơn, ít ng bán.

Thanks các bác nhiều

Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng