Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 78

Chủ đề: Cần tư vấn: Lens 50mm nào cho leica M

Cái 50/1.4 nikkor (sonnar design) của mình, wide open.

Cái hex 50 mình nhớ mình bán hồi trước = 1/3 tiền cái cron. Design, handling đều rất giống cron.
    Được sửa bởi Srono lúc 12:46 AM ngày 20-01-2013

Nếu bác đã được test tokyo kogaku 50 1.4 s.c black dream thì chắc chắn sẽ suy nghĩ lại. Nó gần như là cái lense không thể mua đc ). A TùngH có 1 cái gạ mãi không bán )

Lense nga thì có jupiter3 là lense không bao giờ có thể chán )

Với các loại phim đểu như kodak color plus hay fuji proplus. thậm chí realia và kodak ektar với chất lượng tráng scan ở VN, Em thách bác nào to mồm ở đây phân biệt đc ảnh ra từ leica và các lense kia )

Leica chỉ là thương hiệu thôi. không đồng nghĩa là mọi cái lense của nó đều tốt )

Có thể công nhận 1 điều là tất cả leica build rất tốt, nhưng không có nghĩa tất cả lense của nó vượt trội về chất lượng ảnh.

@a Lập: industar61 có khoảng 5 6 đời, a chưa chơi hết đừng vội kết luận ). Em có 1 tủ mới cóng này. mỗi con ở mỗi khẩu và mỗi tiêu cự lại cho 1 kiểu ảnh, tùy vào màu coating. Em chơi ảnh đủ lâu để biết thế nào là 1 lense tốt từ viền vào trong. Khi đc test 35 sumilux asph em thấy thực sự hơi thất vọng )
    Được sửa bởi asazy lúc 01:22 AM ngày 20-01-2013

công nhận là mấy em LTM ít người bán, mà giá thì quá budget của em nhiều quá.
    Thêm nữa là mấy em này rất hiếm em nào like new, thường kính trước rất nhiều cleaning marks, coat cũng dễ bong.

Em sẽ thử lens jupiter3 theo lời bác asazy xem sao.

Thực sự em cũng ko phải tín đồ Leica lắm, em chỉ quan tâm đầu tư hiệu quả, hôm nay đọc 1 loạt bài Konica vs Summicron thấy lens này được các bạn Tây khen quá trời, em đang hơi nghiêng về em này. Tất nhiên còn tùy xem bán trc, hiện tại mấy cái em quan tâm đều chưa xuất hiện

Quote Được gửi bởi asazy View Post
    Nếu bác đã được test tokyo kogaku 50 1.4 s.c black dream thì chắc chắn sẽ suy nghĩ lại. Nó gần như là cái lense không thể mua đc ). A TùngH có 1 cái gạ mãi không bán )
    Đúng phải là Black Rim chứ không phải Dream , tức là cái viền đen trên trước filter. Có nhiều version của lens này, nếu không tính version đầu tiên 50/1.5, thì hiếm nhất là black chứ không phải black rim. Anyway, cũng chỉ khác cái vỏ thôi, trừ 50/1.4 millenium. So với rất nhiều lens khác của fuji hay nikkor lens này vẫn có thể coi là dễ kiếm. Thậm chí mình kiếm nikkor 50/1.4 dễ hơn canon 50/1.5.

J3 rẻ tiền chứ so với cái sonnar khác mình không nghĩ là hơn vì chất lượng không đồng đều, build kém.
    Được sửa bởi Srono lúc 03:02 AM ngày 20-01-2013

Jupiter 3 em vừa tra cũng phải từ 200 Eu trở lên, như vậy cũng ko rẻ lắm, em nghĩ chất lg cũng ko đồng đều, hên xui mới gặp đc em tốt

Nếu nói và tranh cãi ở đây thì mệt lắm) tốt nhất Azy nên kiếm bài hoặc có hẳn bài test so sánh giữa Leica và Industar, chứng minh cho anh em và các bạn chơi ảnh nói chung Leica chỉ là thuơng hiệu,mua Leica tốn tiền

Em chả thừa phim, mỗi người có chất chơi riêng. Em thì em thấy bỏ ra vài ngàn $ mua 1 bộ leica về, chơi không phê bằng tìm hiểu kĩ về những thứ bị lãng quên. )

Con ju3 bác nào định chơi thì PM em em chỉ cho. Bọn nó có nhiều đời lắm. Có 1 đời là vỏ lense được làm tại kiev còn kính lại được làm ở đức, cùng với 50 1.5 sonnar ). Phê lắm

Còn con ju8 có loại được làm ở đức luôn. build bằng đồng chứ không phải nhôm.

bác asazy nói thêm về em JUpiter 3 kính làm tại Đức đi,
    theo cái này thì nó có 4 versions, cái bác nói là em đầu tiên à?

http://www.camapart.com/camera-and-l...-5-lens-review

"Over the years, we've seen the following:
    - early ZK versions, in the barrels most resembling LTM Sonnars;
    - first chrome barrel version, produced in KMZ, then ZOMZ (Zagorsk factory);
    - second chrome barrel version, produced only in ZOMZ until 1970s;
    - the last run of Jupiters in black barrels, also ZOMZ."

Quote Được gửi bởi asazy View Post
    Em chả thừa phim, mỗi người có chất chơi riêng. Em thì em thấy bỏ ra vài ngàn $ mua 1 bộ leica về, chơi không phê bằng tìm hiểu kĩ về những thứ bị lãng quên. )

Con ju3 bác nào định chơi thì PM em em chỉ cho. Bọn nó có nhiều đời lắm. Có 1 đời là vỏ lense được làm tại kiev còn kính lại được làm ở đức, cùng với 50 1.5 sonnar ). Phê lắm

Còn con ju8 có loại được làm ở đức luôn. build bằng đồng chứ không phải nhôm.
    Chú nói thế bao giờ hehe,toàn nói những cái con ko có trên Ebay,hay toàn những cái con build đồng build sắt gì đấy mà mấy ông sưu tầm nhét trong tủ để ngắm(đi ngược lại hoàn toàn với những người chơi ảnh)

theo như bác chủ cần dung hòa các yêu cầu: dễ kiếm, lens của leica , giá dễ chịu , màu ảnh classic , build tốt , độ nét chấp nhận được.
    bác thử qua con summarit chưa ? cả M và LTM. theo em thì con lens nầy đáp ứng các nhu cầu trên của bác.
    còn mấy con LTM liên xô mà bác asazy nói ra thì khá khó tìm, ít người bán và nếu có người bán cũng chưa chắc có hàng tốt.

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng