Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 34

Chủ đề: Đem DSLR ra bờ biển đứng chụp làm máy dể bị hư hỏng, cách khắc phục.

Đem DSLR ra bờ biển đứng chụp làm máy dể bị hư hỏng, cách khắc phục.

Em ở ĐBSCL nên ít có cơ hội đi biển. Mỗi lần đi biển, em rất ngại mang máy ra bờ biển chụp vì em đã từng bị mốc 2 cái máy compact và ẩm 1 cái lens kit 18-55. Tuy rằng, sau đó em đã sấy, xịt bụi này kia.

Em thấy có rất nhiều ảnh các Bác chụp cảnh biển. Lúc về các Bác có bí quyết gì để giữ DSLR không bị trục trặc mong các Bác chia sẽ giúp em ạ.
    Canon 6D, 24-70 L F2.8 II, 50 1.4. Sony RX100 IV

Bác xem cách bảo quản thông thường của bác thế nào chứ không hẳn do ở biển đâu. Em đây ở Singapore biển vây tứ phía chụp biển như ăn cơm bữa mà có làm sao đâu. Thế máy bác có để tủ chống ẩm hay không?

Đi chụp ngoài trời là máy sẽ bị tiếp xúc với các yếu tổ ngoại cảnh :
    - Nắng : gây flare, gắt quá thì em nghĩ nó cũng làm " mòn " lớp phủ quang học.
    - Gió : mang bụi, vi khuẩn lọt vào máy và lens.
    - Nước, hơi nước gây ẩm mốc. Ở biển thì thêm hơi muối.
    Bởi vậy bác cần trang bị hood - loa che nắng ( che chắn luôn cơ số bụi, nước ), kính lọc UV để ngăn ngừa các tia mạnh từ mặt trời kiêm bảo vệ mặt lens khỏi bụi, hơi nước, vi khuẩn.
    Bác cũng cần để ý tránh để trẻ em hay ai đó trong gia đình đi biển để tay bị ướt, dơ chưa lau sạch và khô cầm máy. Mà bác có bị chứng hay ra mồ hôi tay là phải đeo găng tay hở ngón khi chụp hoặc mua cái bọc da cho máy để tránh mồ hôi từ tay làm ẩm máy.

Phải có tủ để máy riêng, với các dụng cụ lau chùi và hộp chống ẩm . Tủ đặt cao, tránh gần nền nhà vì trời nồm nền nhà bị ẩm ướt, đặt được trên tầng cao càng tốt.

Máy và lens để lâu không chụp cũng nên lôi ra ngắm nghía, " săm " xoi cho nó tiếp xúc với ánh mặt trời để chống vi nấm phát triển trong bóng tối.

Đấy là cách bảo quản của em ợ .
    Được sửa bởi pnlangthang lúc 02:20 PM ngày 20-01-2013

Cho mình hỏi mấy em này hood - loa che nắng- kính lọc UV bạn mua ở đâu thế ? ( mình ở gò vấp sài gòn )
    hộp chống ẩm nên mua lock&lock hay loại nào cũng dược bạn ?

hood và loa che nắng là 1 nhé :D
    mấy thứ đó bạn vào box mua bán kiếm, có vài shop bán như GDĐ, KL, PQ, bác Zin
    Hộp chống ẩm thì mình mua cái thùng đựng gạo thôi :D ko kín mít như lock&lock. Ưu điểm là độ ẩm sẽ ko bị xuống quá mức (thấp hơn 35%) do bỏ nhiều hạt hút ẩm quá. Nhược điểm là phải thay hạt hút ẩm khá thường (khoảng 2 tuần/lần khi độ ẩm >45%)
    Được sửa bởi mutsumi lúc 04:51 PM ngày 22-01-2013
    D600 + 50 f/1.4D <-- chưa chụp được mấy tấm. Cần rèn luyện thêm

nói chung phải cẩn thật thôi,hơi muối rất độc với máy ãnh và ống kính. Tót nhát dùng cái bảo vệ máy chống nước và ống kính thì tốt hớn

mình mang máy về quê, bỏ vô thùng gạo chắc chống ẩm tốt nhỉ, chỉ sợ mấy con gì nhỏ nhỏ nó chui vô máy hôn ta?

ra biển nhìn mấy bác chụp hình dạo mà thấy tội cho cái máy ảnh luôn hihih

"Nhược điểm là phải thay hạt hút ẩm khá thường (khoảng 2 tuần/lần khi độ ẩm >45%)", Bác không Update thông tin rùi, bây giờ có nhiều loại hộp trong có hạt hút ẩm và máy sấy luôn, thỉnh thoảng cắm điện vàokhoảng nửa tiếng là khô roong nhé.

không thì dùng một thời gian đem ra sấy tầm 30'-1h là lại dùng được bác ạ

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng