Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 34

Chủ đề: Đem DSLR ra bờ biển đứng chụp làm máy dể bị hư hỏng, cách khắc phục.

Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    1. Ngó chiêm ngưỡng máy ảnh nhiều củng làm máy mau hư, chóng hỏng.
    2. Đem hình của máy ảnh post nhiều ở VNphoto hay FB, Flickr củng làm máy máy mau già.
    3. Lau chùi máy nhiều củng làm máy mau mòn, hư hao.
    4. Trời lạnh mau hư pin, trởi nóng hay hỏng thẻ nhớ, trời mưa hay làm mốc ống kính, trời nắng hay làm bong keo body.

Vì thế máy chụp hình nên lộng kiếng, và để chổ cao ráo nhứt trong nhà, cao hơn bàn thờ ông bà, phải thắp nhan đèn chống ẫm và đừng đụng chạm tới vật linh thiên này, thì nó sẻ sống đời với con cháu về sau.
    haha, tốt nhất là xài mấy cái PnS cho rẻ quá, mình cũng sợ ra biển chụp lắm

Thớt này cũng vui quá nhỉ. Thấy nhiều lần rồi mà em không đọc vì thấy cũng không có ý nghĩa lắm. Nó giống như việc có con xe máy khi cần chở bà xã đi chợ nhưng sợ bị mòn bánh xe vậy. Hihihi. Hay nhất là ý kiến bác TOM khuyên anh em mang vô tủ kính vô trùng, hút chân không rùi khóa lại luôn cho lành.

Em cũng mới đi biển về, xem lại hình thấy nhiều chấm nhỏ do hơi nước bám vào lens, tút sơ qua thì cũng ổn cả. Em chỉ sợ hình em chụp bị hơi nước làm xấu đi thôi, chứ nước bám vào máy thì lo làm gì cho mệt nhỉ. Bạn đam mê chụp hình thì bạn phải lo làm sao cho hình mình chụp đẹp chứ sao lại lo máy bị hỏng nhỉ? Thế thì chắc yêu cái máy hơn hình mình chụp rồi.

Đúng là máy ảnh cũng khá đắt tiền, nhưng theo em thì mình phải trả giá cho đam mê của mình thôi. Giống như tận dụng công năng xe máy chở bà xã đi chợ về nấu lẩu dê cho mình nhậu, thì phải chấp nhận bánh xe bị mòn và rủi ro bị thằng say rượu quyẹt phải thôi

Mình chpj ảnh đúng là do đam mê. MÁy ảnh giúp mình thỏa cái đam mê. Nhưng đam mê khác với mê muội. Ví dụ như máy ảnh hư, mình sẽ tốn 2 thứ: thời gian và tiền bạc. Nếu mình xem thường 2 thứ đó thì đừng quan tâm đến thread này.
    Canon 6D, 24-70 L F2.8 II, 50 1.4. Sony RX100 IV

Bác chủ nói chí phải. Bác dùng từ đến mức mê muội làm em tưởng tượng cảnh ai đó cầm máy chụp hình lao vào con sóng để chụp. Hihihi. Em thấy các bác ở đây cũng đã nói một số giải pháp hay, có lẽ cũng thỏa mãn bác chủ rồi. Em chỉ nêu quan điểm của cá nhân em. Nếu có gì không phải, mong các bác bỏ qua ạ.

2. Đem hình của máy ảnh post nhiều ở VNphoto hay FB, Flickr củng làm máy máy mau già.
    4. Trời lạnh mau hư pin, trởi nóng hay hỏng thẻ nhớ, trời mưa hay làm mốc ống kính, trời nắng hay làm bong keo body.

Vì thế máy chụp hình nên lộng kiếng, và để chổ cao ráo nhứt trong nhà, cao hơn bàn thờ ông bà, phải thắp nhan đèn chống ẫm và đừng đụng chạm tới vật linh thiên này, thì nó sẻ sống đời với con cháu về sau.
    Bác Old Man trả lời thật vui tính.

Quote Được gửi bởi true sound View Post
    Em thì dùng hộp nhựa trong + kín của Hàn Quốc. Bỏ vào đó hộp chống ẩm vuông vuông và cái đồng hồ đo độ ẩm. Khi thấy độ ẩm > 50% đem ra cắm điện, khoảng 1, 2 tiếng lại nhét vô. Đã dùng > 2 năm nay, cực tốt luôn
    Cái hộp bác mua ở đâu thế? CHo mình thêm thông tin đc ko?

ủng hộ ý kiến của bác, mua máy về là để phục vụ cho mình, ko còn sợ hư thì để lên bàn thờ thờ luôn cho nó nó lành.
    đúng là nên nâng niu em nó, nhưng k nên quá mức :v

Mình nghĩ là mình có thể dùng 1 cái khăn nhỏ quấn quanh máy đc ko nhỉ. Chủ yếu là hạn chế gió biển(có hơi muối) còn trên lens thì bắt buộc dùng filter rồi.

Sao có mấy bác cứ thích sấy thế nhỉ? Máy ảnh, đồ điện tử chứ có phải là cục đá hay đồ vật gì đâu mà cứ có ẩm ướt tí là sấy. Lại còn sấy 30' hay 1h nữa chứ. Sấy kiểu đó chủ thớt mà làm theo coi chừng đi luôn cái máy. Nên nhớ đồ điện tử không phải là các đồ vật khác, bên trong nó còn có bo mạch tùm lum tà la.
    Bác chủ thớt: Mấy đồ bảo hộ cho máy như hood, filter, hộp chống ẩm bác cứ lên mấy shop bán đồ máy ảnh sẽ có. Cụ thể là lên khu quận 1, thương xá Tax ấy, hoặc lên vòng vòng đường Trần Hưng Đạo cũng có. Thân.

Em thì xài cái hộp lock & lock, thêm mấy bịch chống ẩm, xài ở biển xog, thì về quăng vào đó.

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng