Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 38

Chủ đề: Ống kính 50 - What you see is what you get.

Hay...sưu tập đâu bài viết hay thế M ơi :D
    1 cặp QL17 GIII và 1 Cụ Rồ...thế thôi

Theo em các bác đang tranh cãi về bokeh, nét... hiểu sai bài viết trên về giá trị sử dụng của ống 50mm. Đành rằng f1.2 hay f1.4 quyết định phần nào chất lượng ảnh, dùng 50mm cái sướng nhất vẫn là ảnh tốt tạo ra chính là bởi con mắt của mình chứ ko phải hi vọng ảnh tốt do hiệu quả ống kính (nét, contrast...) đem lại.
    Có 1 loạt bài viết rất hay, nếu bác nào có nhã ý dịch ra để mọi người cùng tham khảo thì hay quá. Em có đọc bản dịch ra tiếng bản xứ thấy rất hữu ích!
    http://prime-junta.net/pont/Photogra...mposition.html
    Trong đó có phần nói về "The Queen of Optics"
    http://prime-junta.net/pont/Photogra...ithful_50.html

Em thường chụp ống normal 50mm (50,55,58) và khi mang đi du lịch thì luôn có 2 ống 50mm trong balo. Dù chỉ dùng crop 1.6, nhiều khi thấy khó chịu khi chụp ảnh kiến trúc độ mở quá ít, nhưng thực sự nếu không lười, chịu đi loanh quanh chọn vị trí thì ống 50mm trên crop 1.6 vẫn cho ra được những góc ảnh tốt. Chụp đời thường thì em vote ống 50mm là TOP!
    .

Bài viết và comment đều hay và hữu ích!
    Các bác tranh luận típ đê! :D:D
    CHỤP ẢNH CHỨ KHÔNG BIẾT NHIẾP ẢNH

Quote Được gửi bởi iha.eut
    Theo em các bác đang tranh cãi về bokeh, nét... hiểu sai bài viết trên về giá trị sử dụng của ống 50mm. Đành rằng f1.2 hay f1.4 quyết định phần nào chất lượng ảnh, dùng 50mm cái sướng nhất vẫn là ảnh tốt tạo ra chính là bởi con mắt của mình chứ ko phải hi vọng ảnh tốt do hiệu quả ống kính (nét, contrast...) đem lại.
    Có 1 loạt bài viết rất hay, nếu bác nào có nhã ý dịch ra để mọi người cùng tham khảo thì hay quá. Em có đọc bản dịch ra tiếng bản xứ thấy rất hữu ích!
    http://prime-junta.net/pont/Photogra...mposition.html
    Trong đó có phần nói về "The Queen of Optics"
    http://prime-junta.net/pont/Photogra...ithful_50.html

Em thường chụp ống normal 50mm (50,55,58) và khi mang đi du lịch thì luôn có 2 ống 50mm trong balo. Dù chỉ dùng crop 1.6, nhiều khi thấy khó chịu khi chụp ảnh kiến trúc độ mở quá ít, nhưng thực sự nếu không lười, chịu đi loanh quanh chọn vị trí thì ống 50mm trên crop 1.6 vẫn cho ra được những góc ảnh tốt. Chụp đời thường thì em vote ống 50mm là TOP!
    .
    Cám ơn bác iha.eut gửi mấy cái link rất hay, tôi và bác tdnguyen đi hơi lạc đề để bàn so sánh mấy cái ống 50 đấy mà, bác ấy giúp tôi chọn mấy ống kính chứ không phải hiểu sai bài viết. Ngoài góc nhìn thì ống 50 còn được cái rẻ, tốt, nhiều chọn lựa, nhưng rất tiếc chỉ là normal với ai xài máy film hay FF

Em bận nên chưa kịp đọc mấy cái link của bác iha.eut gửi nhưng cũng rất đồng í với bác về việc cái lợi của 50mm k0 phải là các đặc tính kĩ thuật mà nó đem lại như là độ mở hay bokeh...

Theo kiến thức hạn hẹp của em thì lenses fix ngoài việc cho chất lượng ảnh tốt, cái tốt hơn và giúp cho việc học hơn là nó bắt người chụp phải hình dung ra cái ảnh trước khi dơ cái máy lên ạ, những đặc tính đại loại như vậy đều có thể tìm thấy ở các lenses fix nói chung.

Riêng lens normal 50mm thì khác, nó có góc nhìn gần với mắt người nhất nên cho ảnh tình cảm, gần gũi nhưng cũng rất dễ bị... tầm thường vì k0 có các hiệu ứng mà lenses tele (xa) hay lenses wide (gần) đem lại. Đặc biệt là những lenses wide có góc rộng như 12-24 thường dễ cho những ảnh có hiệu ứng mạnh vì sự bóp méo chủ thể, nhưng đó thường là những ảnh bắt mắt chứ chưa hẳn là những ảnh đẹp.

Ngoài ra, theo em để chụp được lens 50mm tốt đòi hỏi người chụp phải tiếp cận đối tượng một cách kĩ càng nhất vì k0 thể đứng từ quá xa hay quá gần và sử dụng những trò ma giáo nhờ hiệu ứng wide đem lại :D.

Vài hàng chủ quan mong các bác bổ xung.

Trauvang.
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Quote Được gửi bởi trauvang
    Riêng lens normal 50mm thì khác, nó có góc nhìn gần với mắt người nhất nên cho ảnh tình cảm, gần gũi nhưng cũng rất dễ bị... tầm thường vì k0 có các hiệu ứng mà lenses tele (xa) hay lenses wide (gần) đem lại. Đặc biệt là những lenses wide có góc rộng như 12-24 thường dễ cho những ảnh có hiệu ứng mạnh vì sự bóp méo chủ thể, nhưng đó thường là những ảnh bắt mắt chứ chưa hẳn là những ảnh đẹp.

Trauvang.
    Bác Trâu tóm tắc rất chính xác những đặc tính của OK 50mm, nhất là cái "trò ma giáo bắt mắt của wide" mà thường được gọi là cheap thrill.
    Tôi vẫn thấy 50mm là frame hiệu ứng nhất dù là chụp chân dung vì nó giúp mình cảm nhận được một chút không gian, thế giới chung quanh nhân vật.
    Riêng về bokeh thì không nên bàn cải vì đây là một từ mơ hồ chưa được định nghĩa một cách khoa học nên mỗi người hiểu theo một cách khác nhau nhưng thật sự nó vẫn có vai trò quan trọng về chiều sâu của tấm ảnh nhất là đối với 50mm.

cảm ơn các bạn đã comment rất hay.
    There is no way to happiness, hapiness is the way.

Cảm ơn bài sưu tầm của bác ngaydoclap, sau khi đọc xong bài của bác em cũng đi đọc thêm 1 số trang của nước ngoài nói về lens prime 50mm. Phần lớn các quan điểm đều cho rằng nếu muốn lên tay thì beginner phải tự ép mình dùng 50mm để có cảm giác ảnh tốt.

Tuy nhiên có một điều em băn khoăn là đối với những body crop 1.6x thì cái lý thuyết 50mm bị sai đi bởi nếu dùng 50mm của 1.6x thì nó phải tương đương với 80 của FF mất và như vậy thì không còn là WYSIWYG nữa rồi. Xin các bác chỉ giáo thêm, em cũng ko chắc là em hiểu vấn đề đã đúng chưa nữa.

Quote Được gửi bởi nosmoking586
    Cảm ơn bài sưu tầm của bác ngaydoclap, sau khi đọc xong bài của bác em cũng đi đọc thêm 1 số trang của nước ngoài nói về lens prime 50mm. Phần lớn các quan điểm đều cho rằng nếu muốn lên tay thì beginner phải tự ép mình dùng 50mm để có cảm giác ảnh tốt.

Tuy nhiên có một điều em băn khoăn là đối với những body crop 1.6x thì cái lý thuyết 50mm bị sai đi bởi nếu dùng 50mm của 1.6x thì nó phải tương đương với 80 của FF mất và như vậy thì không còn là WYSIWYG nữa rồi. Xin các bác chỉ giáo thêm, em cũng ko chắc là em hiểu vấn đề đã đúng chưa nữa.
    Đúng rồi bác, nếu bác dùng body crop x1.6 thì ống normal của nó là ống ~30mm, chứ ống 50 cắm vô nó thành ống portrait.
    Đây là một bài viết khuyên bắt đầu bằng những phương tiện nào:
    http://photo.net/equipment/building-...al-slr-system/

Ống 30mm gắn vô máy crop mấy x nó vẫn là ống kính wide và có perpective của một ống kính wide và không bao giờ giống ống kính 50mm. Do đó crop hay không gì thì gắn ống kính 50mm vẫn là tốt nhất.
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng