View Poll Results: Nếu là bạn, bạn sẽ mua Nikon D600 hay Canon 6D vào lúc này?

Voters
161. You may not vote on this poll
  • Nikon D600

79 49.07%
  • Canon 6D

64 39.75%
  • Không chọn thằng nào cả

18 11.18%
Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 39

Chủ đề: [Ý kiến] FF giá rẻ: Nikon D600 hay Canon 6D bây giờ?

Question [Ý kiến] FF giá rẻ: Nikon D600 hay Canon 6D bây giờ?

Em biết là câu hỏi cũ, nó khó và mang tính cá nhân, nhưng mỗi ý kiến của các bác đều có ý nghĩa với em lúc này.

Em nghiệp dư hoàn toàn, thích máy ảnh và đồ công nghệ từ bé. Hiện đang xài Canon 60D, chủ yếu chụp trẻ con và phong cảnh, không có vấn đề gì, trước đó em đã dùng máy film. Nhưng cái gì phải đến sẽ đến, em muốn đổi lên full frame. Tuy nhiên cò không tiến, và khi Canon và Nikon ra FF giá rẻ, em biết là đã đến lúc.

Một tuần nay em đọc review các loại bằng tiếng Anh, đã chốt lại là đổi sang Nikon D600: 2 thẻ nhớ, flash tích hợp, cảm biến được đánh giá cao, tốc độ chụp/ số điểm lấy nét blah blah. Và em có lẽ sẽ thích gam màu hơi sặc sỡ của Nikon. Bèn chuẩn bị đem cả bộ Canon rao bán.

Cho đến tối qua chợt đọc thêm về lỗi bụi/dầu trên cảm biến Nikon, càng đọc em càng hoảng, kiểu gì thì những 50 triệu ạ (dự kiến máy cộng lens kit 24-85 khởi đầu, do kit nikon không đến nỗi nào). Thế là lại lăn tăn Canon 6D: dùng được ống 85 1.8 em đang có sẵn, đèn 430EXII cũng có sẵn không phải đem bán, nhưng tốn thêm tiền lens đa dụng, dự kiến là 24-105 những 20 triệu. Em không thích 5Dii cũ, cũng không đủ để với D800 hay 5Diii. Cả đêm em so sánh từng mm ảnh mẫu trên dpreview. Sáng dậy thì đầu ong ong

Giúp em ra quyết định, thanks các bác.

Kiểu của bác em nghĩ là đứng núi này trông núi nọ, ỷ lại vào thiết bị để ảo tưởng cho rằng ảnh sẽ chất, sẽ đẹp hơn. Đã vậy thì 6D hay D600 không còn quan trong nữa bác ạh. Góp ý của em là chân tình, mong bác đừng giận.
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Em biết thế, nhưng tính em không thay đổi được, và em nghĩ là nhiều bác khác cũng sẽ thế. Em chơi cả công nghệ lẫn ảnh, hoàn toàn cá nhân. Vấn đề là em cần nhận xét về thiết bị để can đảm hơn khi ra quyết định chi tiền mà thôi, bởi vì nó không hề ít. Bác có mua xe máy, đằng nào thì Vespa LX hay Honda SH nó đều đi được (và tốt hơn wave một tý) nhưng mà cũng sẽ phải đắn đo chán ra ấy chứ, phỏng ạ? Vậy thì tại sao khi muốn lên FF em lại không đắn đo?

Theo em thì bac' đang xài con 60D của canon thì cứ mua hàng canon luôn đi ....
    Một khi đã đam mê thì ...............

giư 60D và tiền thì để mua lens.

Em cũng đang phân vân...Nhìn cấu hình thi D600 hơn 6D nhiều thứ. Riêng wifi va GPS của 6D thì em không cần. Tuy nhiên, màu Canon chụp gia người thấy ok hơn, Nikon chụp người nhìn xấu xấu sao đó. Khó quyết định quá....

chủ yếu chụp trẻ con: Canon
    và phong cảnh: Nikon

Bác chụp thể loại nào nhiều thì mua thôi, còn không làm luôn 2 tay 2 súng khỏi lăn tăn.

Xin góp ý bác chủ. Nếu FX giá rẻ nên thêm D700 và 5D2 vì đây là những bậc tiền bối rất " gân" , hậu bối FX cũng phải nể phục, nhưng hiện tại giá rất .....tốt

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    Kiểu của bác em nghĩ là đứng núi này trông núi nọ, ỷ lại vào thiết bị để ảo tưởng cho rằng ảnh sẽ chất, sẽ đẹp hơn. Đã vậy thì 6D hay D600 không còn quan trong nữa bác ạh. Góp ý của em là chân tình, mong bác đừng giận.
    Tôi mua D90 tháng cuối tháng 2-2012, đúng 10 tháng sau, cuối tháng 12-2012, tôi lên D600. Lên D600 xong tôi chụp vẫn cùi ghẻ ) Tôi đã biết trước là có lên D600 từ D90 thì hình ra cũng ko đẹp hơn bao nhiu, nhưng tôi vẫn lên. Ko phải vì tôi chạy đua thiết bị, vấn đề là giờ cầm con crop mà cứ thèm FF thì chả tập trung được gì. Thôi thì lên luôn cho an tâm. Giờ thì có FF rồi, tôi sẽ tập trung vào luyện kĩ thuật và lens thôi. Tôi nghĩ quyết định của mình là đúng bác ạ :D
    @chủ thớt: nếu bác đang dùng canon thì sao phải đào tẩu nhỉ :D theo ý tôi, bác cứ lên 6D, và sắm 50 f/1.4 mà bắn. Lên FF thì cắm 50 chụp là đủ rồi bác. Tôi cũng chưa thấy nhu cầu ống zoom từ khi lên D600 với cái ống 50 của tôi cả :D như vậy bác sẽ có combo 50-85, đây là 1 combo đẹp cho nhu cầu của bác rồi
    Được sửa bởi mutsumi lúc 02:32 PM ngày 16-01-2013 Reason: thêm thông tin
    D600 + 50 f/1.4D <-- chưa chụp được mấy tấm. Cần rèn luyện thêm

Mua cái nào chả được, tiền của bác, bác dùng chứ người khác có dùng đâu, miễn là bác thích là được, kệ thiên hạ nói ra nói vào, em cũng xem review này nọ nhưng chủ yếu là để tham khảo, chứ quyền quyết định là mình. Đừng có miễn cưỡng theo kiểu: ôi dào, không sao mua cái này về dùng rồi sẽ quen, chắc không sao... Nói túm lại, là bác thích gì thì mua cái đó, về sài không ưng ý thì bán (lỗ một chút) rồi đi mua cái khác...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng