Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 43

Chủ đề: Tham khảo mặt bằng cấu hình máy tính để xữ lý ảnh RAW

Tham khảo mặt bằng cấu hình máy tính để xữ lý ảnh RAW

Chảo các bác ,

Như tiêu đề e đã nêu ạ , máy ảnh ngày cành nhiều chấm , chung ta lại thích chụp RAW , chụp xong 1 chuyến du lịch 2-3 ngày cũng dc tầm 200-500 tấm tùy mức độ bắn phá của các bác . E đang thắc mắc ko biết dạo này các bác hàu máy tính cấu hình như thế nào và phần mềm gì để xử lý cho mượt

Hiện e đang gặp vấn đề , máy yếu , card onboard sai màu , hình nhìn trong Camera RAW khi dang xử lý , và hình khi save lại có sự khác biệt về saturation khá lớn

Các bác vào cho e tí thong tin về máy tính cac bác hay dung xử lý hình , thói quen xữ lý , phần mêm xử dung v.v

E tự khai báo trc

CPU : Pentium Dual Core E5700 3Ghz
    Ram : 4GB 1333
    HDD : 7200 rpm 500GB
    Phần mềm : Lightroom , CS6

Trải nghiệm : chậm , lag , ko chạy nổi Capture NX . Tạm ok khi xử lý file RAW 10Mb của D200 , chậm hẳn khi xử lý file RAW 16MB của D5100
    5D
    24 2.8
    50 1.8
    90 2.8

Nâng trái tim của máy lên i5 or i7 đi bạn. Ram thế là tạm nhưng 1 số tác vụ sẽ chậm, 8gb ram sẽ nhanh hơn và ko thấy có delay. 4gb khi xử lý noise vẫn bị delay tầm 1/2 s @@.

Cấu hình chủ thớt khác mỗi chip em là core i7 và card đồ họa

cac bac toan xai i5 i7 ah , e lac hau cong nghe that , co bac nao xai i3 vao gop y kien luon cho vui nao

im mobile .
    5D
    24 2.8
    50 1.8
    90 2.8

Để xử lý ảnh RAW cho mượt thì PC/laptop phải có cấu hình như sau:

CPU: i7
    RAM: tối thiểu 8GB, lý tưởng nhất là 16GB
    SSD
    VGA rời 1GB trở lên: nVidia thì chí ít là 650 trở lên, AMD thì chí ít là 67xx trở lên
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Quote Được gửi bởi hoangnguyen85 View Post
    cac bac toan xai i5 i7 ah , e lac hau cong nghe that , co bac nao xai i3 vao gop y kien luon cho vui nao

im mobile .
    em còn dùng core 2 dou 2,4G, ram 3g, card onboard 4500MHD của intel, em dùng laptop, vẫn xử lý file raw của nex 16MB ầm ầm đây

mình xài laptop dual core 2g, ram 4g, hdd 250, win 7, chạy cs5
    chỉnh raw 12mb. thường chỉnh lên 8-12 layers nhưng chạy cũng tạm được, không nhanh nhưng không đến nỗi treo máy.
    mình thấy máy bác chủ cấu hình cao hơn mình nhiều. Bác dọn dẹp lại, thổi hết bụi, nếu cần thì cài lại win luôn cho lẹ. Bác có thể chạy thử trong safe mode. Nếu máy chạy nhanh hơn nghĩa là bác có quá nhiều chương trình chạy ở background.

Em dùng con Pentium Dual Core E5700 3Ghz y như Bác chủ, OS cũng Win8, ram thì 6G xử lý ảnh RAW ầm ầm, mà RAW của 5Dmk2 chụp max 21Mp luôn, mở mỗi lần ~200-300 tấm vẫn xử lý ầm ầm bên Camera RAW, có lag khi bật khử noise. Xong save bên ấy rồi mở 1 lần khoảng 10-20 tấm bên PS retouch từ từ thì ko bị lag.

Có đều con E5700 save RAW => JPEG bên Camera RAW lâu rõ rệt nhất là bật khử noise, save khoảng 100 tấm là tầm 30p ấy chứ. Trong khi con laptop dùng corei5 2,5MHz thì save tầm 10p là xong.
    Được sửa bởi milkthanh lúc 02:31 PM ngày 15-01-2013

Mình nghĩ máy bạn hoàn toàn có thể xử lý được ảnh tốt, chỉ có làm phim là vất thôi. để cải thiện hiệu năng của máy thì bạn nên làm như sau, xử lý file raw bằng ligroom, với mỗi album bạn vào library > preview để taọo file xem trước, khi làm như này bạn sẽ giảm được thời gian chờ đợi đối với mỗi file raw và làm việc cũng dễ dàng hơn, ổ đĩa (phân vùng) bạn cài hệ điều hành + phần mềm luôn luôn phải trống tầm 5 GB = (dung lượng ram + thêm vài GB nữa) , vì khi máy tính chạy sẽ tạo ra bộ nhớ đệm trên này. Để tăng lên bạn có thể coi hướng dẫn ở đây:
    http://tuoitredonganh.vn/diendan/sho...tinh-WINDOWS-7

Thường xuyên chạy chống phân mảnh cho các ổ của bạn, nhất là ổ cài hệ điều hành + phần mềm.
    http://www.vn-zoom.com/f228/win7-cho...ng-741041.html

Tiếp theo bạn có thể tăng thêm dung lượng cho VGA onboard bằng cách share ram.
    Cuối cùng là bạn có thể tắt hết các hiệu ứng của win như bóng đổ, popup đi, mấy cái này làm cho win đẹp hơn nhưng cũng chả quan trọng cho lắm mà lại tốn tài nguyên.

Mà máy bạn như thế mình khuyên bạn nên chuyển về win 7 x 86 + chạy bản hack để nhận 4GB là tốt nhất, win 8 có phần ứng dụng star menu cái này không hữu ích + tốn tài nguyên của máy càng dùng lâu + cài nhiều càng tốn,
    Được sửa bởi boyphole lúc 03:01 PM ngày 15-01-2013

Các phần mềm xử lý hình ảnh và phim, thường yêu cầu Ram lớn, băng thông lớn. 4GB Ram 1333 của bác chạy với CPU E5700 thì chỉ còn có 800Mhz băng thông. Theo em bác nên nâng cấp lên các thế hệ CPu kiến trúc sandy hoặc ivy bridge . Và không cần phải tới core i đâu bác. Máy em đang chạy Cerelon sandy bridge . ram 4gb 1333, card ATI 2GB . Và em vẫn thường làm project tới 5 phút after effect , hoặc bí quá thì cũng Vray nguyên con biệt thự . kết quả là tốc độ review nhanh hơn trên core i7 920( render thì chậm hơn do CPU có 2 nhân) , về xử lý Raw thì không phải bàn cãi . Điều đó nói lên rằng băng thông của hệ thống là quan trọng trong xử lý hình ảnh.
    Với hệ thống của bác, nâng cấp ram, hay cpu hay cái gì đó thì cũng không cải thiện được gì chỉ thêm tốn kém. Card màn hình là bắt buộc phải có nếu muốn xử lý hình ảnh. Với các monitor bình thường thì không thể mong chúng cho ra đúng màu với card onboard được đâu.

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng