Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
Em nói ra sợ mất lòng bác (cũng như nhiều bác khác) chứ bác đầu tư vào bộ 50D + 70-200 (em dự là f2.8) cũng không ít tiền (tầm trên dưới 40 triệu) chưa kể bác dùng tele nữa do vậy không nên mua mấy cái chân máy Tung Của như Weifeng / Victory / Fancier; em đã từng chứng kiến 1 người dùng tripod loại rẻ tiền trên bộ 5D mark II + 70-200F2.8L IS II bị đổ nguyên dàn máy xuống đất khi phơi sáng ở khu vực trung tâm thành phố, đến lúc đó mới thấy sự quý giá của bộ tripod tốt nó quan trọng như thế nào. Tại sao chúng ta lại dùng cái chân máy vài ba trăm nghìn đồng cho bộ máy hàng chục triệu, chưa kể khi chụp phơi sáng trên tele nó rung rung làm cho ảnh bị nhoè đi hết --> tốn công vô ích cho buổi chụp và mất khoảnh khắc đẹp.
Có thể các bác nghĩ rằng: Ôi dào, chúng tớ có mấy khi dùng tripod để chụp đi chụp phơi sáng nhiều đâu, thi thoảng lâu lâu mới đi chụp phơi sáng hay pháo hoa này nọ (mà pháo hoa thì cả năm chỉ có mấy dịp 30/4, 2/9, Tết Dương lịch, Tết Nguyên Đán) cho nên chả cần đầu tư vào tripod xịn làm gì cho phí, những vài triệu thì lấy tiền đó nâng cấp máy hay mua thêm ống như 1.4/50 chẳng hạn,... Đúng là đa phần chúng ta hay nghĩ như vậy khi có dự định mua tripod nhưng trên thực tế thì nếu chúng ta đầu tư mua sai tripod sau này sẽ phải tiếc nuối về những lúc bỏ lỡ khoảnh khắc, hay chụp ra hình ảnh sao không đẹp, rồi thậm chí bị đổ nguyên dàn máy đắt tiền xuống đất làm hư hỏng hay trầy xướt máy móc, rồi lại phải lọ mọ lên mạng tìm hiểu mua mua bán bán bộ tripod cũ và rước bộ tripod mới về lại tốn thêm mớ tiền...
Do vậy, em chỉ khuyên bác nếu mình ít dùng hay nói thẳng ra (hơi mất lòng tí) là không có đủ ngân sách để mua tripod xịn thì thà không mua, hoặc thậm chí đi mượn ai đó quen biết bộ tripod loại tốt để dùng thử (em nghĩ tripod thì dễ cho mượn hơn là máy ảnh và ống kính); còn nếu có đủ ngân sách thì bác nên mua bộ Manfrotto 055XProB + Ballhead Manfrotto 498RC2 là ok.
Thân chào và chúc bác có lựa chọn đúng đắn.
Đồng ý cả 2 tay 2 chân với bác. Tớ đã dính rồi, lần đó gắn 50D với grip và 70-200 f4 chụp trăng. May mà lúc đó thế nào cái tripod tàu nó gãy đúng lúc tay mình đang ở ngay gần, ko quả đó là đi nguyên cái máy với cái lens rồi. Tổng kết là cái gì tiết kiệm được, chứ chân máy và filter thì phải chơi hàng xịn, ko chỉ mang thêm bực mình vào người.