Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Hiển thị kết quả từ 31 đến 38 / 38

Chủ đề: Tết 2013!

Cảm ơn bạn Lĩnh Như Khoa, đã bõ công đi chụp hình và post lên đây. Nhờ có những người như bạn nên dù đón Tết ở xa mình cũng được thấy Tết ra làm sao.
    Chúc bạn và gia đình một năm mới vui vẻ, hạnh phúc nhé!
    Vui chơi và học hỏi là chính, chém gió là 10

Hôm nay em mới đi HHX Tao Đàn. Năm nay hoa không đẹp và rất ít, nhưng cũng cố được vài tấm góp cùng bác chủ.

@Kimtuyet22: Cám ơn hình ảnh Xuân tại Hà Nội của bác nhé. Hình đẹp lắm ạ.

@vbdt: Cám ơn hình ảnh đường hoa Nguyễn Huệ của bác. Quả thật là em không thể đi nổi để chộp đường hoa Nguyễn Huệ, may mà còn có bác ;) Hẹn gặp đường hoa Nguyễn Huệ vào Xuân 2014 nhé.

@ntt2007: Cám ơn lời chúc tốt lành đầu năm của bác. Chúc bác một năm mới đầy vui vẻ hén. Em rất vui vì đã giúp bác thấy được cái Tết quê nhà.

@huyquantic: Đúng rồi bác ạ, em cũng thấy hoa năm nay ít hơn năm ngoái. Nhưng đành vậy, kinh tế 2012 xuống dốc quá. Nhưng không sao, năm 2013 thầy bói LNK dự đoán kinh tế sẽ khá hơn nhiều, và hội hoa xuân Tao Đàn 2014 sẽ rực rỡ sắc hoa ;)

Sau khi từ giã Sài Gòn để về quê vào ngày cuối năm (29 âm lịch), em đã có thời gian vui vẻ sum vầy với gia đình, người thân. Em đón giao thừa cùng ba mẹ, các anh chị em và các cháu. Mùng một em viếng thăm bên Nội. Mùng hai em viếng thăm bên Ngoại...

Loạt ảnh sau đây được chộp tại quê Ngoại của em. Năm nay bà Ngoại em tròn 90 tuổi, cả đại gia đình tổ chức lễ đại thọ cho bà vào mùng hai Tết!

#105. Bánh kem ghi sai chỗ "thượng thọ", vì bà Ngoại em đã 90 tuổi, phải là "đại thọ". Nhưng không sao, ghi thế nào thì cuối cùng cũng xẻ bánh cho vào bụng thôi mà ;)

#106. Bà Ngoại em đã già yếu lắm rồi, thương lắm! Từng hộ gia đình (hộ con cháu) chộp ảnh với bà, chưa xong thì bà mệt, phải dìu vào phòng nghỉ. Chợt nhớ đến một bài hát về xuân: "Mỗi mùa xuân sang mẹ tôi già thêm một tuổi. Mỗi mùa xuân sang là tôi xa mẹ càng gần..."

#107. Ba ngày Tết thì chủ yếu là vui chơi, nấu ăn, và ăn uống... Trong hình này là bàn ngoài hành lang. Trong nhà còn có thêm hai bàn nữa dành cho người lớn. Còn con nít thì cho quây quần ngồi dưới đất, cùng ăn, cùng nói chuyện, cười đùa vui ơi là vui!

#108. Mùng bốn lại tổ chức sinh nhật cho thằng nhóc Bi. Bi là một trong những đứa cháu ngoại nhỏ nhất của bà. Bà Ngoại 90 tuổi rất vui trong buổi sinh nhật của đứa cháu 16 tuổi.

#109. Bi (bên phải) và Bo (bên trái). Bo là cháu nội nhỏ nhất của bà, chỉ mới 15 tuổi. Hai cậu này lớn nhanh như thổi, nhớ ngày nào em Bi và em Bo còn lí la lí lắc tung tăng đi học mẫu giáo. Mình nhớ mỗi lần mình đến trường mẫu giáo rước em Bi giùm ba mẹ em ấy, lúc nào Bi cũng hỏi suốt cả quãng đường về, làm mình trả lời mệt nghỉ.

#110. Ông bà Ngoại mình có tổng cộng 11 người con, 29 cháu nội và ngoại, 22 cháu cố, và 2 cháu sơ (tính đến thời điểm này, sang năm lại tăng thêm dân số hi hi hi...) Trong ảnh này là một vài đứa cháu nội ngoại của bà về mừng tuổi bà.

Em thật hạnh phúc vì có một đại gia đình đầm ấm, yêu thương lẫn nhau. Cầu mong bà Ngoại em khỏe, để Tết năm sau lại được mừng tuổi bà!

Ảnh gia đình của bạn thật ấm cúng và hạnh phúc, ngày Tết được xum vầy đoàn tụ đông đủ như vậy thiết nghĩ không gì vui hơn. Chúc bạn và gia đình năm mới an khang thịnh vượng và hạnh phúc.

Hôm nay là ngày khai trương của 1 số tiệm của người Hoa bên này, nên có múa lân, múa rồng và đốt pháo. Xin gửi đến toàn thể bà con cô bác 1 loạt hình chụp được trưa hôm nay

#111 Chuẩn bị múa rồng

_MG_7635 by kevinle4230, on Flickr

#112 - múa vài đường xem trước

_MG_7645 by kevinle4230, on Flickr

#113 - Trong lúc 1 người khác chuẩn bị dây pháo

_MG_7638 by kevinle4230, on Flickr

#114 - Tiền lì xì và bó cải là không thể thiếu của múa lân/múa rồng

_MG_7667 by kevinle4230, on Flickr

#115 - Nào rồng và lân cùng múa

_MG_7677 by kevinle4230, on Flickr

#116 - Đây là người phụ trách âm thanh....

_MG_7673 by kevinle4230, on Flickr

#117 Đội múa là của 1 võ đường Vovinam - do người Hoa dạy

_MG_7711 by kevinle4230, on Flickr

#118 Mấy em thiếu nhi cũng có lân mini để múa cho vui

_MG_7732 by kevinle4230, on Flickr

#119 Bắt đầu đốt pháo, lân cũng chụm đầu vào xem nữa à?

_MG_7789 by kevinle4230, on Flickr

#120 - Trẻ em, người già đều bịt tai trong tiếng pháo dòn dã.

_MG_7798 by kevinle4230, on Flickr

#121 Đốt xong thì cả đám xúm vào chụp hình, thằng nhóc của mình cũng chạy vào ké vài tấm

_MG_7832 by kevinle4230, on Flickr

Múa xong rồi, cả nhóm đi múa ở quán khác, mình đi về, Hẹn năm sau tiếp
    Gear còn đang thiếu vài món.

Góp với Bác chủ vài ảnh chụp cùng với Bác tại TCV SG
    122

123

124

125
    Được sửa bởi nguyentriduc lúc 10:12 PM ngày 18-02-2013
    Olympus OM-D E-M1 (1)_Canon 5D Classic

@huyquantic: Cám ơn lời chúc tốt lành đầu năm của bác. Em cũng xin chúc bác một năm mới đầy vui vẻ và hạnh phúc nhé. Bác chộp hình đẹp lắm, thể loại nào cũng đẹp, có cả hoa nữa, mà em thì thích hoa số một ;)

@kevinle4230: Cám ơn hình ảnh múa Lân đầu năm của bác. Người Hoa sống bên Mỹ còn có thể đốt pháo bác nhỉ? Còn người Hoa bên Việt Nam chỉ có thể múa Lân thôi hà, bên này không được phép đốt pháo. Hôm nay cũng là ngày khai trương đầu năm của nhiều công ty, cửa hàng bên Việt Nam. Em cũng đã đi làm sáng nay, nhưng công ty em rất là bình thường, không có cảnh múa lân, lì xì nhộn nhiệp như những công ty khác. À, con trai bác dễ thương lắm ạ.

@nguyentriduc: í à... hôm đó bác có đi Thảo Cầm Viên nữa à? Em thấy có nhiều bác khác cũng vô chụp, không ngờ trong đó lại có bác hi hi hi...

Tết nhất định phải có lì xì. Lì xì tạo không khí vui vẻ ngày Tết. Người lớn đưa cho trẻ con cái bao đỏ đỏ thì gọi là lì xì. Người nhỏ tuổi gởi người lớn tuổi hơn cái bao đỏ đỏ thì gọi là mừng tuổi. Em có vài tấm chụp "lì xì" mấy ngày Tết đây ạ.

#126. Người đàn ông trong ảnh với mái đầu bạc phơ là dượng Hai của mình, đang cúi người gởi bà Ngoại mình cái bao đỏ đỏ để mừng tuổi bà. Năm nay dượng Hai và má Hai (người phụ nữ đứng phía sau) đã hơn 70 tuổi, từng tuổi này mà vẫn còn mẹ là hạnh phúc vô ngần!

#127. Cháu nội mừng tuổi bà, chúc bà mạnh khỏe!

#128. Người lớn lì xì trẻ con, gặp ở đâu là lì xì ở đó.

Được sửa bởi Linh Nhu Khoa lúc 11:42 PM ngày 18-02-2013

Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234