Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Cần giúp gấp gấp nhé!

Cần giúp gấp gấp nhé!

Tình hình là em mới chơi DSLR, xin mọi người cho góp ý !
    Mới chụp thì nên để chế độ ảnh RAW hay JPEG ạ?
    nếu chụp jpeg thì cái thẻ nhớ 4Gb mới chụp đc 500 shots . Chụp đi, chụp lại, không đẹp thì xóa!
    Em nghe nói chụp RAW thì có thể xử lý ảnh tốt hơn. nhưng chỉ đc hơn 100 shots
    Cho em xin lời khuyên nhé!
    Chân thành cảm ơn!
    p/s: ai có kinh nghiệm chụp thì vào góp ý luôn được không ạ?
    canon 50D + kit 18-55 IS II + 50:1.4

với mình thì cứ khi nào quan trọng, điều kiện chụp phức tạp thì chụp raw để về có gì cũng vớt lại được phần nào, còn khi chụp thường và điều kiện chụp không khó khăn (ánh sáng,...) thì chụp thử 1 tấm JPEG rồi xem thử, thấy ok thì cứ JPEG tiếp, còn nếu không ổn (do trình + thiết bị có hạn) thì lại chuyển qua RAW.

Thường mới chụp thì chụp nhiều lắm, nhưng về xem lại toàn linh tinh thôi, thẻ 4gb 500 shots JPEG và 100 shots RAW với người bt thì mình nghĩ đủ chụp cả ngày, còn nếu thiếu thì đầu tư thêm 1 thẻ nữa (4 gb) hoặc mua thẻ dung lượng cao hơn (8, 16,32....)
    n00b

Quote Được gửi bởi kuti07 View Post
    Tình hình là em mới chơi DSLR, xin mọi người cho góp ý !
    Mới chụp thì nên để chế độ ảnh RAW hay JPEG ạ?
    nếu chụp jpeg thì cái thẻ nhớ 4Gb mới chụp đc 500 shots . Chụp đi, chụp lại, không đẹp thì xóa!
    Em nghe nói chụp RAW thì có thể xử lý ảnh tốt hơn. nhưng chỉ đc hơn 100 shots
    Cho em xin lời khuyên nhé!
    Chân thành cảm ơn!
    p/s: ai có kinh nghiệm chụp thì vào góp ý luôn được không ạ?
    Jpe! về mở IEXIF xem lại thông số từng ảnh để rút kinh nghiệm, nếu bạn có thời gian xem và ghi nhớ hết IEXIF bao nhiêu ảnh mình chụp thì cứ thoải mái chụp.
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:21 AM ngày 11-01-2013
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em nghĩ bác nên mua thêm cái thẻ 8GB nữa và lấy cái 4GB đó làm backup. Thẻ bây giờ rẻ rồi bác ah. Em thì lúc nào cũng chụp RAW cả. Về xem nếu cần thì chỉnh lại cũng dễ, xong rồi thì xuất ra JPEG lưu trữ ổ cứng cho nhẹ.

Cám ơn các bác đã cho em góp ý! Tình hình là em vẫn phải tạm chụp jpeg đến khi nào lên tay thì mới chụp RAW.
    Mới chụp nên toàn chụp chơi thôi, thấy cái gì thì chụp. HIX
    Và cũng phải sắm thêm cái thẻ nhớ nữa chứ!
    Thanks!

Sao bác cứ phải phân vân JPG và RAW vậy nhỉ, cái nào tốt và hoàn hảo thì nên dùng (Giống như 1 con Airblade VN vs Airblade Thái).
    Bác nên tập chỉnh hậu kỳ sau khi chụp trên file RAW rồi bác sẽ thấy nó hoàn hảo hơn JPG rất nhiều, việc xuất file từ RAW sang JPG có tốn bao nhiêu thời gian đâu mà phải lăn tăn.
    Nikon Canon

Bác chủ mới chụp hình, chúng ta nên giúp bác ấy chụp đúng sáng cái đã, sau đó chừng > tháng, hẳn chuyễn sang chụp RAW, từ cơ bản mà ỷ lại vào fle RAW sửa được nhiều, sẽ có nhiều ảnh hỏng về sau lắm
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bác 11002 nói chí lý lắm. Bạn nên chụp JPEG thôi, đừng có chụp RAW. Bạn mới chơi DSLR mà, bạn sẽ cần thời gian từ từ để làm chủ thiết bị cũng như nâng cao kỹ thuật. Chụp JPEG về nhà lọc ảnh đơn giản hơn, thấy được lỗi ngay tức khắc. Khi nào bạn tự cảm thấy không cần phải lập topic hỏi về bất cứ vấn đề kỹ thuật nào nữa thì lúc đó bạn đã sẵn sàng để chụp RAW rồi :-)

Em chân thành cám ơn các bác ạ! có điều kiện các bác nhận xét giúp em bức ảnh em up bên kia được không ạ?
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=147722

mình xài 60D có thêm chế độ S-Raw chỉ có độ phân giải là giảm thôi, chụp cũng tiết kiệm thẻ lắm. Hok bít 50D có hay không.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng