Trang 639 / 1169 Đầu tiênĐầu tiên ... 1395395896296376386396406416496897391139 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 6,381 đến 6,390 / 11688

Chủ đề: [Gallery] Góc ảnh 6D

Em cũng ko hiểu lắm. Cần chi bấm nút Q lồi chọn tùm lum. Khi em chup chế độ ưu tiên khẩu hay tốc thì chỉ cần xoay bánh xe (bánh nào thì em kô nhớ rõ lắm) để + hay - EV. Còn chế độ M thì khi xoay nó sẽ thay đổi giá trị tốc và khẩu. Nếu em có gì nhầm hay sai thì chỉ em thêm nha.
    Chơi làm chi để bây giờ nghiện....

Em nghĩ là việc bù, trừ EV chỉ khi các cụ chụp ở chế độ AV thôi ạ. Em làm 1 tấm chống sờ pam :D

Nếu bạn không mang lại điều gì cho người khác thì đừng đến với họ

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Đúng rồi, đó là EV Comp, dùng trong 2 trường hợp.

Chủ thế trắng quá, máy đo sai sẽ làm hình bị tối, lúc đó +EV vào để chính xác hơn, hoặc ngược lại. Muốn chỉnh + hay - thì dùng front dial
    Quote Được gửi bởi DXT View Post
    heheehe em hỏi mỗi vụ EV mà các bác tranh luận gê quá :D
    Em sài Nikon Mode M chỉnh EV thoải mái nhé , Nhiều bác bảo M thì chỉ chần chỉnh tốc , khẩu ,iso thôi là đủ nhưng em thì thấy chưa đủ
    vd đang chụp khẩu 2 tốc 200 đi ảnh hơi dư sáng 1 chút mà lại ko muốn giảm khẩu hay tăng tốc thì lúc đó EV mới phát huy tác dụng
    Em dùng 7D vs 5Diii và cả 2 ở chế độ M thì ko thể nào +-EV mà ko đụng đến khẩu tốc iso cả @@ như bác DXT nói nikon bù trừ EV ở M mà không thay đổi giá trị khẩu tốc thì bất hợp lý quá ạh :|
    Được sửa bởi Pon lúc 01:02 AM ngày 19-11-2014

Em sài Nikon Mode M chỉnh EV thoải mái nhé , Nhiều bác bảo M thì chỉ chần chỉnh tốc , khẩu ,iso thôi là đủ nhưng em thì thấy chưa đủ
    vd đang chụp khẩu 2 tốc 200 đi ảnh hơi dư sáng 1 chút mà lại ko muốn giảm khẩu hay tăng tốc thì lúc đó EV mới phát huy tác dụng
    Còn như bác trên chỉ có nghĩa là nó tự chụp vài tấm với Ev khác nhau ạ nếu thế thì em ko thích ạ :(

nhân tiện các bác cho em hỏi luôn là Ca ko có chế độ khóa nét chết cứng mãi 1 chỗ như Ni ạ ( ni có cái vòng khóa nét vặn về L nó ở đó cả đời luôn
    Vậy mode M của Nikon là mode P của Canon. Em không hiểu các bác nghĩ sao mà xài mode M vậy. Mode M là manual hoàn toàn, tốc khẩu đo sáng chỉnh tay toàn bộ. Đã xài M mà chỉnh sáng ko ra thì đừng có xài mode M rồi đổ cái máy nó dỏm, không hiểu này hiểu nọ. Còn muốn xài M mà ko biết ảnh ra sao thì bác mở live view á, ảnh trên live view sao thì nó ra y chang vậy (trừ khi xài flash). Còn Canon có khóa nét chết cứng 1 chỗ hay không thì cái này là do bác. Bác không bảo cái lens nó focus thì nó cứ im re như vậy thôi chứ nó có chạy đc đi đâu đâu.

Up 1 tấm chào buổi sáng nào.

Kelly00000015 by ILO AC&T, on Flickr
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Còn như bác trên chỉ có nghĩa là nó tự chụp vài tấm với Ev khác nhau ạ nếu thế thì em ko thích ạ :(

nhân tiện các bác cho em hỏi luôn là Ca ko có chế độ khóa nét chết cứng mãi 1 chỗ như Ni ạ ( ni có cái vòng khóa nét vặn về L nó ở đó cả đời luôn
    Ác ác..bác nói vậy thì em cũng thua luôn. Giữ nguyên tốc, khẩu mà muốn đúng sáng thì chỉ có tăng giảm iso thôi. Nếu A, S và iso mà cố định mà muốn đủ sáng thì chỉ có pts. Em có dùng Nikon rồi nên cũng biết sơ sơ

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Vậy mode M của Nikon là mode P của Canon. Em không hiểu các bác nghĩ sao mà xài mode M vậy. Mode M là manual hoàn toàn, tốc khẩu đo sáng chỉnh tay toàn bộ. Đã xài M mà chỉnh sáng ko ra thì đừng có xài mode M rồi đổ cái máy nó dỏm, không hiểu này hiểu nọ. Còn muốn xài M mà ko biết ảnh ra sao thì bác mở live view á, ảnh trên live view sao thì nó ra y chang vậy (trừ khi xài flash). Còn Canon có khóa nét chết cứng 1 chỗ hay không thì cái này là do bác. Bác không bảo cái lens nó focus thì nó cứ im re như vậy thôi chứ nó có chạy đc đi đâu đâu.

Up 1 tấm chào buổi sáng nào.

Kelly00000015 by ILO AC&T, on Flickr
    Mode M nhiều khi cũng có lợi lắm bác. Chụp ngoại cảnh thì trước tiên em để chế độ A, chụp vài hình xem hình nào vừa mắt nhất rồi set thong số như vậy cho M. Chứ để A chụp nhiều khi không đảm bảo lắm.
    Chơi làm chi để bây giờ nghiện....

Quote Được gửi bởi wnguyen1 View Post
    Ác ác..bác nói vậy thì em cũng thua luôn. Giữ nguyên tốc, khẩu mà muốn đúng sáng thì chỉ có tăng giảm iso thôi. Nếu A, S và iso mà cố định mà muốn đủ sáng thì chỉ có pts. Em có dùng Nikon rồi nên cũng biết sơ sơ

Mode M nhiều khi cũng có lợi lắm bác. Chụp ngoại cảnh thì trước tiên em để chế độ A, chụp vài hình xem hình nào vừa mắt nhất rồi set thong số như vậy cho M. Chứ để A chụp nhiều khi không đảm bảo lắm.
    Thì nguồn sáng cố định, ít biến đổi mới chơi M. Còn không thì cứ Av, Tv, hay tệ lắm là P mà thẳng tiến. VD em chụp trong phòng thì xài M cho lành.

up 1 tấm chống spam.

Kelly00000014 by ILO AC&T, on Flickr
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Em chưa nghe ai nói bù sáng trong chế độ M bao giờ, vì em hiểu: Bù trừ sáng là khi ta không tin hoặc không hài lòng giá trị đo sáng mà máy đưa ra, do đó ta quyết định thay đổi giá trị đo sáng bằng cách tăng hoặc giảm giá trị EV (trong chế độ chụp Av, Tv)... Em nhớ có từng nghe bác Dr Thanh bên Tinh tế có bài hướng dẫn bù trừ sáng khá hay các bác có thể search, hoặc xem ngay trang Canon giải thích : http://www.canon-asia.com/snapshot/v...beginners-403/
    Được sửa bởi trungtk_tbu lúc 02:44 PM ngày 19-11-2014

Đón ngày 20.11 (wifi qua iPad)

image by carrotsusu, on Flickr
    "Chụp ảnh để có thêm bạn bè và gìn giữ khoảnh khắc yêu thương"

Quote Được gửi bởi trungtk_tbu View Post
    Em chưa nghe ai nói bù sáng trong chế độ M bao giờ, vì em hiểu: Bù trừ sáng là khi ta không tin hoặc không hài lòng giá trị đo sáng mà máy đưa ra, do đó ta quyết định thay đổi giá trị đo sáng bằng cách tăng hoặc giảm giá trị EV (trong chế độ chụp Av, Tv)... Em nhớ có từng nghe bác Dr Thanh bên Tinh tế có bài hướng dẫn bù trừ sáng khá hay các bác có thể search, hoặc xem ngay trang Canon giải thích : http://www.canon-asia.com/snapshot/v...beginners-403/
    Xin phép ngoài lề tí, hình như 5D mark 1 kg có chức năng bù trừ này phải kg anh. thanks

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Đúng rồi, đó là EV Comp, dùng trong 2 trường hợp.

Chủ thế trắng quá, máy đo sai sẽ làm hình bị tối, lúc đó +EV vào để chính xác hơn, hoặc ngược lại. Muốn chỉnh + hay - thì dùng front dial

Cái hình thứ 2 bạn post là Bracketing, cái này dân chụp landscape ai cũng biết vì đó là để chụp HDR. Bạn dùng cái Master control dial, nút xoay vòng kế màn hình để chỉnh bao nhiêu tấm và khác bao nhiêu stop. Đây là chỉnh AEB - Automatic Exposure Bracketing

Cái cần gạt sang Lock đó bạn, nó lock lại setting. Còn nếu muốn lock Focus thì chắc phải đưa về MF trên lens. Còn lock tạm thời thì nhấn vào nút * (Nikon là AE-L/AF-L)bên tay phải cái nút Back Button Focus (AF-ON) đó.
    Quote Được gửi bởi wnguyen1 View Post
    Em cũng ko hiểu lắm. Cần chi bấm nút Q lồi chọn tùm lum. Khi em chup chế độ ưu tiên khẩu hay tốc thì chỉ cần xoay bánh xe (bánh nào thì em kô nhớ rõ lắm) để + hay - EV. Còn chế độ M thì khi xoay nó sẽ thay đổi giá trị tốc và khẩu. Nếu em có gì nhầm hay sai thì chỉ em thêm nha.
    6D quay bánh xe phía sau(gần màn hình) là bù trừ sáng được... không cần phải vào Q...
    Bánh xe phía trước chỉ để thay khẩu cho AV... hoặc thay speed cho TV
    nếu không thích cũng có thể lock được = nút gạch lock phía dưới...

Trang 639 / 1169 Đầu tiênĐầu tiên ... 1395395896296376386396406416496897391139 ... Cuối cùngCuối cùng