Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Tư vấn làm cái studio trọn gói 10-12 tr

Tư vấn làm cái studio trọn gói 10-12 tr

Làm nv KTS BDS giờ ko còn ổn định, buốn chán, tôi mới làm 1 con d7000 + 2 lens 18-105mm va 85mm hỏi rằng có thể dùng cái này làm studio để kiếm ăn dc ko?
    Trước khi chuẩn bị tinh thần thất nghiệp bất cứ lúc nào (cty sắp phá sản), tôi định dành 6 tháng tới đầu tư studio luyện tập tại nhà với số tiền lương thang 13 được 12tr ...
    1/ tư vấn giúp tôi làm 1 studio với dt 4x4.
    2/ tôi gia nhập đôi quân nói không với bất kì linh kiện TQ, kể cả 1 con ốc, nên các bác giúp tôi chọn hàng trừ TQ ra nhé.
    3/ Xem nhìu tutorial trên youtube, tôi thắc mắc có 2 trường phái là với studio ng ta dùng đèn Flash nhỏ (vd: SB800, SB900) so với đèn lớn giống máy chiếu (vd: Electra Premier Plus 1000) làm KEY LIGHT thì cái nào chuyên nghiệp hơn?

Đèn flash như sb800 với sb900 thì tiện lợi : nhỏ gọn, cúp điện vẫn chụp dc, mang đi chụp sự kiện thêm cũng tốt, phù hợp với studio cỡ nhỏ như bác. Nhưng với mức tiền bác đưa ra thì không đủ.

Bác không dùng hàng TQ thì có thể dùng hàng Thái. Giá cũng khá ổn. Bác xem đèn electra tham khảo ở http://hoangquanco.com/ rồi qua các đại lý để có giá tốt hơn.

theo ý kiến riêng em thấy bên chợ chồm hổm của pak Zin có bán 1 bộ đèn dành cho studio loại nhỏ. Chủ thớt vào xem topic của pak Zin và sang đó hỏi thăm thêm chút kinh nghiệm. Riêng về flash nếu mua mới 1 em sb900 cũng 9tr rồi nên số tiền đưa ra 12tr có vẻ ko đủ em trình còi nên chỉ đưa ra 1 số nhận định vậy

Với chi phí bác đưa thì đèn Trung Quốc (loại tốt) thì bác cũng ko đủ khả năng huống chi ngoài đèn đóm còn lightstand, boom, trigger, các loại modifier.Đèn Trung Quốc dỏm bác ko chơi thì chỉ còn nước chơi đèn Việt Nam thôi, còn chất lượng thì em ko đảm bảo.Bác có thể search Cty ngành ảnh Minh Đức.
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

Em nghĩ bác chủ nên thêm chứ 10-12 thì chắc khó lắm bác ạ.
    Em và nhóm bạn đang cùng nhau làm mà mọi thứ (không chơi đèn xịn nhé) cũng phải trên 50tr rồi.
    Hoặc bác chỉ chụp hình thẻ - chân dung vui vẻ anh chị em với nhau - chứ nếu để làm ăn thì kẹt lắm lắm luôn bác ạ.

@phantomus, khadang, viuspc: kinh tế đi xuống, nghề chính của tôi bị ảnh hưởng rất nhìu, chi phí 10-12tr là "tiền ép" lại trong tổng số $$ sinh hoạt chuẩn bị khả năng 1 năm ko tìm dc việc làm ... tuy mức độ yêu thích nghề tay trái, hay bác huyên gia tư vấn chí lý, khả năng của tôi có thể nâng lên gấp 7-8 lần số tiền ghi trong topic ... lúc đầu sợ đầu tư hết thì tiền sinh hoạt ko còn bào đảm ...
    tôi có bài thắc mắc lớn nhưng lại là nhỏ với các bác chuyên gia ..
    www.bridalmakeup.vn (website của cá nhân tôi và BX, vẫn trong giai đoạn xây dựng và code) các bác xem hình nền của web thì là mục tiêu hướng tới của tôi là cho ra nhưng bức hình như thế ... tập trung vào headshot (khuôn mặt) lấy được lông tơ hay lỗ chân lông thì quá tôt, ngoài ra dùng để quay phim trong nhà nữa (ko phải studio) ... nên tôi muốn hỏi :
    1-Cần những thiết bị đèn đóm gì cho ra dc sản phẩm căng nét tối đa như vậy?
    2-Với sản phẩm như trên nên chọn sử dụng đèn sáng liên tục, đèn Electra hay đèn flash di động speedlight? mấy cái?
    3-Sự khác nhau giữa loại đèn giống Electra và Flash speedlight giống SB900 trong studio? (vì tôi ko biết electra có phải là flash hay sáng liên tục)
    4-Thay vì mua SB900 tôi mua Nissin Di866 Mark II có ưu thế hơn ko?
    5-Bác nào đã có studio, chơi chán thì sang lại cho tôi nhé ...
    @viruspc: có thể cho tôi tham khảo studio của bác ko? để biết tôi phải cần những gì

chào bác,em cũng là KTS chán nghề bỏ qua làm nhiếp ảnh đây,cũng đã theo nghề đc 3 năm rồi,em nghĩ với số tiền của bác thì làm 1 bộ đèn Godox của TQ là ổn,chất lượng quá tốt so với số tiền bỏ ra.Em cũng đang dùng đèn TQ cho studio của em,1 đèn 200w đánh tóc,2 đèn 600W ,phông cuốn các thứ cũng tầm 12tr,cả bộ giá tương đương 1 cái đèn xịn,chất lượng ánh sáng theo em là ok để kiếm ăn,còn trong tình hình cạnh tranh khốc liệt thế này thì bác đầu tư mạnh quá sợ cũng ko dễ lấy lại vốn.Vài lời chia sẻ với bác !

@Noir.arch: 3 cái đèn của bác là as liên tục hay speedlite vậy bác? Giữa Godox và Electra cái nào Ưu hơn? xin các bác tư vấn giúp.

Em giải đáp cho bác luôn !
    1/ Hình trong website bác đưa ra ko khó tí nào! Thiết bị quan trọng chỉ giải quyết được vấn đề "cần" chứ chưa "đủ", cái "đủ" là cách sử dụng lighting và retouch. Theo kinh nghiệm của em thì body tốt và lens tốt là 20%, thiết bị lighting là 10%, sử dụng lighting là 30%, phương pháp retouch là 40%.
    2/ Nếu chụp beauty thì ko sử dụng đèn sáng liên tục (đèn sáng liên tục dùng để quay phim) mà dùng đèn flash, mà là flash lớn (studio strobe) vì speedlight bị giới hạn modifier. Về số lượng thì tối thiểu 3 cái, ko có con số tối đa.
    3/ Đèn studio (đèn strobe) khác speedlight ở khả năng kết hợp modifier (softbox, snoot, barndoor, beautydish,v.v...), tốc độ hồi đèn , công suất, khả năng tiện dụng. Electra là tên thương hiệu, và nhãn hiệu này vừa có đèn flash vừa có đèn liên tục.
    4/ Cái này thì em ko biết, vì em dùng Canon.
    5/ Cái này em đầy đủ nhưng ko thanh lý.
    Bonus bác vài tấm beauty em chụp và retouch, thiết bị sử dụng gồm 5D2 (5D3), 85L II, 135L, studio lights.

Stock

Retouched

Closer

Stock

Retouched

Closer
    Được sửa bởi khadang lúc 03:40 PM ngày 10-01-2013
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

@khadang: so great .... hi vọnng nếu bác mở lớp tôi và nhìu người sẽ theo học.
    Hiện tại tôi mới sắm dc 2 cái Electra 1000W ... tôi có thể dùng softbox của hãng khác có ảnh hưởng gì ko?
    Được sửa bởi bibe lúc 03:18 PM ngày 11-01-2013

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng