Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 53

Chủ đề: Bộ ba fix lens vàng : Canon 35 f2 / 50 1.4 / 85 1.8

Ngày xưa trước khi lên L thì gear của em đủ bộ goden fix của bác chủ khác mỗi 35f2=em thay bằng 28 1.8 kinh nghiệm dùng 2 năm 50 1.4 thì em thấy là lens này là tốt trong tầm tiền và nhu cầu sử dụng,không biết lens các bác thế nào chứ em thấy con này nét tại 1.4 ,và cái 1.4 này dùng trong chụp tĩnh vật hay sản phẩm rất hay nhé.có điều khi chụp thì không nên dùng điểm nét chính rồi di bố cục(dễ out do dof mỏng) mà nên dùng các điểm nét phụ
    +màu sắc cá nhân em thấy còn ấm áp hơn 85 1.8(con này bokeh tốt nhưng bị ám vàng) và ấm hơn cực kì nhiều so với sigma nhất là skintone
    +thò thụt thì 24-70 rồi 85L cũng vẫn thế
    +với tiêu cự normal như 50(trên Fullframe) với em thì chủ yếu dùng nó để chụp đời thường thỉnh thoảng tiện đá tý chân dung indoor,còn nếu chân dung hẳn hoi thì em vẫn ưu tiên cho 85 nên không cần thiết phải bỏ ra 8-9 củ để mua sigma
    +nếu là một người làm nghề với nhu cầu sử dụng nhiều trong những môi trường khác nhau thì chú trọng đến build chứ chụp đam mê chỉ cần không quá quăng quật thôi vẫn tốt chán
    Vài ý kiến cá nhân của em ạ
    LeoPham
    Canon 5D II+ 28 f1.8+ 50 1.4+85 L+580EXIIX2+Pixel 332

Quote Được gửi bởi October_photo View Post

Theo đánh giá của cá nhân thì mình thấy tại khẩu lớn nhất cả 3 lens đều cho ra hình ảnh khá soft và tệ nhất là 50 1.4 ,ko biết có phải mình mua trúng bad copy hay ko nhưng hình ảnh tại khẩu 1.4 của canon 50 1.4 dù ở trong nhà hay ngoài sáng đều rất nhòe nhoẹt , ko rõ nét . Với lens 85 1.8 và tại khẩu lớn nhất là 1.8 hình ảnh cũng ko được sắc nét và ngoài ra khi chụp ngoài trời nắng bạn sẽ thấy lens này bị viền tím khá nặng cho dù khép khẩu đến 2.8 .Còn với lens 35 f2 thì độ nét tại khẩu lớn nhất là f2 khá tốt và chấp nhận được

Khi khép khẩu dần thì mọi chuyện lại khác , 35 f2 tỏ ra yếu thế hẳn so với 50 1.4 và 85 1.8 . Độ nét của 35 f2 khi khép khẩu lại vẫn chỉ ở mức chấp nhận được chứ ko quá nổi bật, trong khi 50 1.4 chỉ tỏ ra thật sự nét tại f5 trở đi và xuất sắc nhất vẫn là 85 1.8 khi độ nét khá tốt ngay tại f2.8

4)Nên chọn lens nào??

Trước hết bạn phải xác định được nhu cầu của mình , bạn thích chụp chân dung hay đời thường hay ôm đồm tất cả . Nếu bạn chỉ thích chụp chân dung thì 85 f1.8 là 1 lens hoàn toàn phù hợp,độ nét xuất sắc , màu sắc tuyệt vời và bokeh đẹp nhất trong 3 lens trên . tuy nhiên hạn chế của lens này là nếu gắn trên crop sẽ cho khung hình khá hẹp nên chỉ thích hợp chụp ngoài trời hoặc chụp bán thân , nếu muốn lấy cả người hoặc toàn cảnh thì phải đứng khá xa mẫu ,vì vậy đôi khi chụp chân dung bạn sẽ cảm thấy rất bứt rứt vì ko zoom được và phải bỏ qua những gọc chụp đẹp, ngoài ra bạn cũng nên lưu ý bệnh viền tím khi chụp ngược sáng của lens này, ngoài 2 vấn đề đó thì 85 f1.8 là 1 lens tuyệt vời để chụp chân dung .

Với 50 f1.4 bạn có cũng có thể cho ra những bức hình chân dung tuyệt vời,và độ tiện dụng của 50 1.4 là hơn hẳn 85 f1.8 , bởi với 50 1.4 bạn có thể chụp chân dung toàn thân mà ko phải lùi quá xa mẫu hoặc bạn có thể dùng lens này để chụp street life , thâm chí chụp trong nhà, quán café với ánh sáng yếu , điều mà 85 f1.8 khó làm được .Theo cảm nhận riêng thì mình kết 50 f1.4 nhất trong 3 lens này , ko chỉ bởi độ nét rất tốt của nó mà còn bởi sự tiện dụng , hiện tượng viền tím ko hề xuất hiên với lens này và màu sắc cũng rất tuyệt vời . Hạn chế duy nhất là lens là độ nét khá tệ khi để khẩu lớn nhất (f1.4) vì vậy nếu dùng lens này bạn nên hạn chế mở khẩu lớn , tại f2.8 là lens đã có độ nét rất ok rồi ^^

Còn với 35 f2 , bạn cũng có thể chụp được khá nhiều thể loại , từ chân dung đến đời thường, thậm chí là phong cảnh (dù khá hẹp) . Tuy nhiên mình thấy lens này thích hợp chụp đời thường nhất , với góc nhìn khá giống với mắt người nên cầm lens này chụp đời thường cho ra những bức hình rất chân thật , độ nét ko quá xuất sắc như 50 1.4 và 85 1.8 nhưng vẫn là rất tốt, bù lại 35 f2 cho độ nét đều từ tâm ra rìa và nét tốt ở mọi khẩu độ , điều mà 2 lens kia làm ko tốt lắm .Với thể loại chân dung mình thấy 35 f2 vẫn chụp tốt, tuy nhiên do tiêu cự ngắn nên việc xóa phông ko phải là thế mạnh của 35 f2, chưa kể độ nét ko quá xuất sắc sẽ khiến 1 vài bác quen chụp L thất vọng :D, do đó 35 f2 thích hợp chụp chân dung trong nhà nơi có ánh sáng yêu hơn là chụp ngoại cảnh . 1 hạn chế của lens là ko có lấy nét trong USM như 2 lens kia nên lấy nét khá ồn , bù lại việc lấy nét của lens rất nhanh và chính xác . Được sx cách đây khá lâu nên 35 f2 hiện tại có giá khá dễ chịu, thậm chí hàng 2nd có giá thấp hơn 50 1.4 và 85 1.5 rất nhiều . Do đó với tín đồ street life muốn có 1 con fix tốt và giá cả mềm thì 35 f2 là 1 lens rất phù hợp .

Lần đầu viết bài thử nghiệm thiết bị + trình gà nên mấy bác đọc bài chỗ nào sai, khó hiểu thì sửa giúp e nhé , cám ơn các bác đã đọc bài ^^

Đây là lần đầu của bạn nên mình nghĩ có nhầm lẫn ở đây :
    1- Cả 3 lens đều là lens fix mà bạn test ảnh phong cảnh
    2- Hoàn toàn không có ảnh chân dung, không có bokeh, trong khi lens này dành cho chân dung.
    3- Nói đến fix là nghĩ ngay đến lowlight mà lại không có tấm nào để so sánh .

Nếu có thể bạn fix lại theo 3 yếu tố trên đc không ?thank !
    650D -> 6D : 40-F2.8 ,85-F1.8 USM , YN568EX https://www.facebook.com/tommyteo82/

1 vote cho 85 1.8

Toàn tiêu cự đẹp ko à....

e cũng vote cho 50 1.8 :D
    Canon EOS 60D - Lens: t 18-135mm / f3.5 - 5.6 IS || 50mm / f1.8 II

E thấy bộ này nên thay 50 bằng 1 em wide hoặc super wide sẽ hợp lý hơn. Có 35 với 85 rồi thì 50 ít xài lắm, trong khi ko có wide thì chơi phong cảnh sẽ bị đuối.
    Fuji X100 + Sokol Automat. Giã từ DSLR

Mình là Newbie, xin hỏi ý kiến của mọi người là nếu gộp 3 lens trên(35-50-85) mua luôn 1 lens: AF-S NIKKOR 24-70mm f/2.8G ED thì có được không, được ở chỗ nào và không ở chỗ nào, mình đang định hình sẵn cho tương lai mua những lens gì để dùng ổn định cho mọi nhu cầu(Chân dung, phong cảnh, hoa lá cành, sâu bọ, đời thường, phố phường...).
    Ước mơ của mình chỉ có thế này thôi: AF-S NIKKOR 14-24mm f/2.8G EDAF-S NIKKOR 24-70mm f/2.8G EDAF-S NIKKOR 70-200mm f/2.8G ED VR II.
    Tiện thể đây cho mình hỏi câu nữa nhờ các pro chỉ giáo là với 3 ống kính mình đề xuất ở trên thì liệu đã đủ(hoặc thừa-lãng phí) hoặc chưa đủ(nếu chưa đủ thì cần đầu tư lens gì nữa)cho những nhu cầu của mình. Xin cảm ơn sự góp ý của mọi người!
    P/s: Mình định mua 24-70 trước rồi mới đến 70-200, còn 14-24 thì chắc là khoảng 1-2 năm sau mới khỏe lại để mua. Vì là lính mới nên vừa chụp vừa học, học đến đâu, hiểu biết đến dâu, đầu tư đến đó và chấp nhận đâu tư 1 lần(không dùng thử, dùng tạm) mua là dùng không đổi, chỉ có mua thêm chứ ko bán, vì vậy cần mọi người góp ý để có 1 bộ lens phù hợp ko thừa mà cũng ko thiếu.
    Được sửa bởi vnpt75@outlook lúc 12:11 AM ngày 10-04-2013

Nói chung là tiền nào của nấy, chất lượng của 3 lens này cũng vừa phải thôi. Em dùng 85 1.8 1 thời gian thấy cũng ok, nhưng nếu yêu cầu cao thì vẫn phải L

Bác này nói khá chính xác.
    Nếu có điều kiện xin bác chủ 1 bài review luôn về pancake 40 f/2.8 mới ra gần đây, giá mới tầm 3 triệu 500 thôi. Nếu so sánh giữa 40 f/2.8 và 35 f/2 càng tốt :D

Quote Được gửi bởi pipous View Post
    Đây là lần đầu của bạn nên mình nghĩ có nhầm lẫn ở đây :
    1- Cả 3 lens đều là lens fix mà bạn test ảnh phong cảnh
    2- Hoàn toàn không có ảnh chân dung, không có bokeh, trong khi lens này dành cho chân dung.
    3- Nói đến fix là nghĩ ngay đến lowlight mà lại không có tấm nào để so sánh .

Nếu có thể bạn fix lại theo 3 yếu tố trên đc không ?thank !

Mình dùng 85 1.8 chụp chân dung và cả thức ăn nữa. Hoàn hảo.

Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng