Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Gà cần hỏi các bác về chụp cháy sáng (hoặc đen thui) chủ thể ngoài trời.

Gà cần hỏi các bác về chụp cháy sáng (hoặc đen thui) chủ thể ngoài trời.

Khi chụp chủ thể ngoại cảnh, khi muốn lấy bầu trời ít nhiều rõ mây trời thì chủ thể đen thui, khi chủ thể rõ nét thì bầu trời cháy xám trắng.

Lúc đó, định bật flash để bù sáng cho chủ thể thì lại không được vì tồc độ chụp lúc đó nó cho phép tối đa là 1/200 không đủ tốc để phơi sáng lấy rõ bầu trời.

Vậy trường hợp này thì xử lý sao để trời tương đối sáng, rõ nét mây mà chủ thể cũng ko đen hoặc không cháy?

Tiện thể cho em hỏi cách muốn giữ sáng trong tấm ảnh tiếp theo muốn chuịp sau khi đã khóa sáng ở tấm ảnh chụp trước đó. (canh sáng sau đó khóa sáng = * rồi muốn chụp tiếp nhưng thông số đã thay đổi, em muốn giữ đúng thông số bức trước chụp)

em là newbie thôi, ai biết chỉ em với : Tiếng Trung Quốc:
    Được sửa bởi takethat1 lúc 12:03 PM ngày 06-01-2013

Em cũng newbie thôi nhưng có mấy cách sau đây
    1. Đơn giản nhất là bác dùng hắt sáng. Cách này tự nhiên nhất và cũng dễ đoán và cho kết quả tốt nhất.
    2. Bác nâng tốc độ chụp lên. Như giảm iso, khép khẩu rồi dùng flash fill in vào.
    3. Bác cứ chụp trời đẹp đi rồi cho mẫu đen thui về nhà chỉnh LR 1 tý là đc. Em trình còi nên chỉ biết dùng LR co kéo tý thôi chứ nhìn cái PS khủng quá chẳng biết chọn cái gì. Chú ý là chụp người đúng sáng và trời cháy trắng cs vẻ khó sửa hơn (ít nhất là với em). Ví dụ LR cái này.
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...49#post2123449

chắc là đứng gần chủ thể quá nên mới có ít lựa chọn. Bác đứng hơi xa xa ra chút sẽ dễ dàng set up hơn

chính vì nâng tốc lên nên đánh flash (cóc) thỉ nò giời hạn 1/200 đó bác. Vậy ta nên sắm flash rời chăng?

Vấn đề hắt sáng thì theo em hiểu ánh sáng nó chính diện ống kính thì hắt ngược lại chủ thể để bù sáng, còn nếu trời ko quá sáng, ánh sáng ko ngược thì dùng hắt sáng hiệu quả gỉ đâu?

Quote Được gửi bởi takethat1 View Post
    chính vì nâng tốc lên nên đánh flash (cóc) thỉ nò giời hạn 1/200 đó bác. Vậy ta nên sắm flash rời chăng?

Vấn đề hắt sáng thì theo em hiểu ánh sáng nó chính diện ống kính thì hắt ngược lại chủ thể để bù sáng, còn nếu trời ko quá sáng, ánh sáng ko ngược thì dùng hắt sáng hiệu quả gỉ đâu?
    Flash rời tùy loại, loại xịn mới cho chụp tốc cao, body cùi bắp cũng ko chụp tốc cao được.

Có 1 cách đơn giản nhất là khép khẩu sao lại ko làm?

Khép khẩu, đo sáng vào hậu cảnh, lấy nét vào mẫu, bật flash cóc lên, xong!

Muốn giữ đúng thông số tấm trước thì nhớ vào đầu, rồi vặn sang chế độ M, cài đúng thông số đó rồi nhấn, trăm tấm như 1

Em không rõ điều kiện bác chụp thế nào mà không có nằng để dùng hắt nằng, khép khẩu và nâng iso mà tốc độ vẫn dưới 1/200. Bác chụp lúc mấy giờ chiều thế ạ?
    D610 + 50 1.8G + 85 1.8G + 70-300 VR AF-s + SB 700

đang hỏi cái vấn đề là sao chụp với flash tốc chỉ cho tối đa 1/200 bác ạ. Chứ nếu non flash thì tốc đẩy vô tư. Điều kiện trời tương đối âm u, nhiều mây, không nắng. EM không dùng hắt sáng. Nhưng chụp cháy bầu trời chút rồi về chỉnh ps hoặc lr thì cũng hơi kì kì. Vì cầm máy slr mà cứ tinh chỉnh khi không giải quyết vấn đề được thì chắc cầm compact cho rồi.

Quote Được gửi bởi takethat1 View Post
    Khi chụp chủ thể ngoại cảnh, khi muốn lấy bầu trời ít nhiều rõ mây trời thì chủ thể đen thui, khi chủ thể rõ nét thì bầu trời cháy xám trắng.

Lúc đó, định bật flash để bù sáng cho chủ thể thì lại không được vì tồc độ chụp lúc đó nó cho phép tối đa là 1/200 không đủ tốc để phơi sáng lấy rõ bầu trời.

Vậy trường hợp này thì xử lý sao để trời tương đối sáng, rõ nét mây mà chủ thể cũng ko đen hoặc không cháy?

Tiện thể cho em hỏi cách muốn giữ sáng trong tấm ảnh tiếp theo muốn chuịp sau khi đã khóa sáng ở tấm ảnh chụp trước đó. (canh sáng sau đó khóa sáng = * rồi muốn chụp tiếp nhưng thông số đã thay đổi, em muốn giữ đúng thông số bức trước chụp)

em là newbie thôi, ai biết chỉ em với : Tiếng Trung Quốc:
    Bác đo sáng bầu trời bằng máy, khép khẩu và hạ iso sao cho tốc dưới 1/200s rồi sau đó chỉnh qua chế độ M, đặt đúng thông số vừa đo được, bật flash lên và nhầm vào mẫu mà bắn thôi ;).
    Còn vấn đề giới hạn chụp tối đa là 1/200s là do max sync speed với flash của các máy hiện tại chỉ cho phép tối đa ở mức đó thôi, bác set tốc độ cao hơn mức đó thì hình sẽ tối thui. Bác tìm hiểu thêm về H-sync và X-sync có trong box này nhé

thanks mọi người nhiều, cuối tuần rảnh mình lại lôi máy ra chụp choẹt.