Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Cách chụp Panorama 360 độ này thế nào nhỉ?

Cách chụp Panorama 360 độ này thế nào nhỉ?

Xin các bác coi cái thắc mắc này của em vì tình cờ xem thấy cái này(http://www.indochinaplazahanoi.com/virtualtour_6c1.html), em được biết là phần mềm đồ họa thì sẽ làm được vậy nhưng là chụp ảnh thì sao nhỉ? theo các bác thì phải chụp như thế nào mới được một hình ảnh 360 độ như vậy?

Khi còn sinh viên em có đi làm nghề chụp hình 360 độ này. Lúc đó chỉ biết cầm máy móc bấm chụp theo chỉ dẫn chứ không hiểu nguyên tắc lắm, hình em chụp về được xử lý qua phần mềm để ra sản phẩm như trên, máy chụp chổng ngược lên trời, chụp hẹn giờ sau đó nấp vào chỗ khuất.

Bác nghiên cứu cái thiết bị này nhé:

Thì ra như vậy, mặc dù cũng chưa hiểu lắm nhưng dù sao cũng cám ơn bác nhiều

Con này thì khỏi chê rồi quá good

Ảnh 360 có thể dc làm từ máy chuyên và máy thường.
    a/ Với máy chuyên, bạn có thể tham khảo thêm trên net. Ví dụ Girocam của Kolor.
    b/ Với máy ảnh thông thường:
    1/ Về nguyên tắc, bạn phải ghi hình được toàn cảnh từ 1 điểm nhìn bằng nhiều ảnh đơn. Sau đó, dùng phần mềm ghép ảnh nối khít chúng lại thành một ảnh có đầy đủ thông tin toàn cảnh. Cuối cùng, dùng phần mềm code để có thể xem ảnh dưới dạng flash bởi Adobe flashplayer như trong ví dụ bạn đã dẫn. Các thiết bị chuyên dụng cũng làm ra sản phẩm theo nguyên tắc này.
    2/ Ghi hình toàn cảnh từ một điểm nhìn có nghĩa là bạn phải chụp từng phần của toàn cảnh sao cho chúng có thể ghép "khít" với nhau (không bị "thị sai"). Tùy theo độ phân giải mong muốn mà dùng lens tiêu cự dài hay ngắn. Thông thường, người ta chụp từ 3 đến 8 ảnh bằng lens fisheye (chụp hết cả xung quanh lẫn trên dưới) là đủ cả cảnh lẫn phần chồng lấn cần có để ghép.
    3/ Thuật toán tiên tiến của phần mềm ghép ảnh sẽ tự tìm điểm chung trong phần chồng lấn (overlapse) đển ghép các ảnh rời lại với nhau, bất kể là ảnh méo xẹo như fisheye hay xiên xỏ như góc rộng. Sau đó, nó còn phải làm một việc mà người không có chuyên môn rất khó hình dung, đó là chiếu hình (projection, nghĩa là biểu diễn ảnh hình cầu lên trên bề mặt phẳng). Kết quả của công đoạn này là bạn đã có một tấm hình tỷ lệ 2 cạnh 1:2, mặc dù mép trên và dưới biến dạng veo vút nhưng biểu diễn dc tất cả thông tin toàn cảnh của cảnh chụp 360x180 độ.
    4/ Như bạn thấy trong ví dụ đã dẫn, để xem toàn cảnh kiểu "hiện thực ảo", bạn phải rê một cái cửa sổ "hữu hạn" để xem cái "vô hạn" của toàn cảnh. Để có thể như thế, phần mềm code flash sẽ cắt rời cái ảnh 1:2 ở công đoạn trên ra và lại chiếu hình lại dưới dạng hình cầu để bạn xem từng phần ảnh của cái hình cầu ảo đó.
    c/ Bạn hoàn toàn có thể tự mình sản xuất ra dc những ảnh panorama 360 như vậy với chi phí rẻ do máy ảnh đã sẵn có, chỉ cần thêm phần mềm, và công cụ hỗ trợ như tripod & panohead nếu muốn chất lượng cao.
    d/ Bạn có thể vào xem và up ảnh của mình lên trang 360cities.com - nơi giới thiệu và kinh doanh riêng cho thể loại này.
    e/ Nếu cần người chỉ dẫn, bạn có thể tìm bạn Vikhoa ở SG, bạn Thangbui ở HN, và rất nhiều người khác đã chụp thành công thể loại này trên vnphoto.
    f/ Tôi giải thích giúp bạn ở ngôn ngữ dễ hiểu. Nếu muốn tìm hiểu sâu, cứ dùng các từ khóa trong nội dung trên mà seach nhé bạn. Chúc bạn nhiều hứng thú với thể loại này!
    ------------
    Nhiếp ảnh là sự thật!
    ktsnag@yahoo.ca

g/ Hiện giờ, công nghệ pano360 đã làm dc cả video360 và 3D360. Ứng dụng pano360 có cả trên không và dưới nước.
    h/ Bạn có thể đi du lịch khắp thế giới với biết bao kỳ thú với thể loại này. Ví dụ ở đây:
    http://www.airpano.com/List-Aerial-Panoramas-Top10.php
    ------------
    Nhiếp ảnh là sự thật!
    ktsnag@yahoo.ca

Thấy cái này có chia sẻ trên mạng mà nhỉ, để mình tìm xem.
    Diễn đàn cộng đồng người khuyết tật http://diễnđànngườikhuyếttật.vn VN.

À, mình tìm được rồi nè, Bạn thử tham khảo video bên dưới xem nhé.