Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: (Newbie) Hỏi về filter

(Newbie) Hỏi về filter

Chào các anh, em là người mới bắt đầu tập chụp và cũng mới có điều kiện mua máy thôi nên chưa biết nhiều về nhiếp ảnh, mong được các anh giúp đỡ.

Sau khi đọc một số bài viết trên forum về các loại filter thì em nghĩ mình nên mua 1 cái filter CPL, vì em thích chụp phong cảnh và cũng là người hay đi du lịch. Thắc mắc của em là: em xem trên mạng có 2 hãng filter khá nổi tiếng là Kenko và Hakuba, vậy theo ý kiến của các anh thì hãng nào có chất lượng tốt hơn?

Ngoài ra, em thấy Kenko cũng có 2 loại CPL đó là Circular-PL và PRO1D C-PL (W), em không hiểu sự khác nhau của 2 cái filter này là gì? (giá cái PRO1D C-PL (W) đắt gần gấp đôi cái còn lại)

Và cuối cùng, em cũng nghe nói về cái filter UV giúp bảo vệ lens khỏi bụi và chống hư hại khi va đập, vậy nếu em đã xài cái CPL này rồi có cần thiết phải mua thêm cái UV (kiểu lắp chồng lên nhau hay sao ấy) nữa không?

Mong được các anh giải đáp

- UV filter dùng để lọc tia cực tím, lọc sươgn, lọc khói ... giúp hình tương phản tốt hơn (trong) - Khi muốn chụp ray, khói nhang nhớ tháo UV ra
    - Có rất nhiều hàng chế tạo filter, phổ biến nhất là:
    * Giá cao vừa vừa B+W,
    * Giá bình dân: Hoya (Kenko), Marumi, ...

Nguyên tắc chung là "của nào tiền đó", không nhà SX nào bán rẽ món hàng giá trị tốt hơn.
    Nguyên tắc thứ 2 là: Hàng filter giả rất rất nhiều, em chỉ nghe nói một số nhãn hiệu chưa bị làm giả như Heliopan, Schneider ...
    Chúc Bình An
    FaceBook

Vâng cảm ơn anh, em không mua hàng ở VN, nên chắc là không có đồ giả đâu ạ. Chắc là em phải mua 1 cái UV hay protector filter cho lens rồi ạ, còn cái CPL chắc phải đọc thêm nữa rồi mới mua.
    Hiện em xem thì có 3 loại phổ thông giá sàn sàn nhau là Kenko MC Protector, Kenko MC-UV và Marumi MC-UV (Haze), không biết mua cái nào. Em nghe bảo nếu dùng DSLR rồi thì việc chắn tia cực tím không quan trọng nữa, nên chức năng chính chỉ là bảo vệ ống kính có đúng không ạ?

Có UV filter và cả Neutral fiter, nhưng các laoị filter bình dân thường chỉ làm loại UV
    Hiện giờ UV filter được đa số người dùng gắn để bảo vệ TK trước
    Chúc Bình An
    FaceBook