Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Hướng dẫn giúp em cách chụp làm mờ trước và sau chủ thể lấy nét.

Hướng dẫn giúp em cách chụp làm mờ trước và sau chủ thể lấy nét.

Em mới làm wen với máy ảnh sieu zoom canon sx40 hs, chỉ biết chụp phong cảnh chứ chưa biết chụp vật thể hay chân dung.
    Giả sử như chụp chân dung , mà có cái cây hanh cành hoa trước, mình mún làm mờ cái cây đó đồng thời làm rõ chủ thể và mờ hậu cảnh thì em phải làm sao?
    hixx./a e giúp e với ah..
    thanks a e trước nhé

Để làm mờ tiền và hậu cảnh, bạn chụp theo nguyên tắc sau :
    1. Để ống kính mở tối đa
    2. Zoom (quang) càng xa càng tốt.
    3. Tiến gần vào chủ thể, để khoảng cách chủ thể với tiền, hậu cảnh cần làm mở ở khoảng cách xa.

OK...!
    Nikon...

chào bạn nhonhoxinh..vấn đề này bạn có thể tìm thấy trong phần nói về liên quan giữa khẩu độ và tốc độ.trong nhiếp ảnh căn bản có trên diễn đàn VNphoto,chúc bạn thành công

Quote Được gửi bởi nhonhoxinhxinh View Post
    Em mới làm wen với máy ảnh sieu zoom canon sx40 hs, chỉ biết chụp phong cảnh chứ chưa biết chụp vật thể hay chân dung.
    Giả sử như chụp chân dung , mà có cái cây hanh cành hoa trước, mình mún làm mờ cái cây đó đồng thời làm rõ chủ thể và mờ hậu cảnh thì em phải làm sao?
    hixx./a e giúp e với ah..
    thanks a e trước nhé
    em khuyên bac nếu muốn có hiệu ứng mờ hậu cảnh thì bac chuyển qua DSLR đi, chứ SX40 thì ko được như ý muốn của bác đâu
    Số 06 Hàng Bài-Hoàn Kiếm-Hà Nội
    ĐT: 0978 196 133

bác TUNGTANCANBO đã nói 1 phần rồi, kinh nghiệm của mình thì tiền cảnh gần OK, lấy nét chủ thể, hậu cảnh xa chủ thể chút
    như thế này phải ko bác

Được sửa bởi startrace lúc 11:03 PM ngày 05-01-2013

Quote Được gửi bởi nhonhoxinhxinh View Post
    Những thắc mắc của bác đều thuộc kiến thức cơ bản, trên diễn đàn đã có nhiều topic, em cũng không ngại nhắc lại như sau:
    Có 4 yếu tố ảnh hưởng đến DOF (độ sâu trường ảnh):
    1. Kích thước sensor (cảm biến ảnh).
    2. Khẩu độ ống kính.
    3. Tiêu cự ống kính.
    4. Tỷ lệ khoảng cách giữa máy ảnh với mẫu, mẫu với hậu cảnh.
    Muốn "rõ chủ thể và mờ hậu cảnh", còn gọi nôm na là "xóa phông" thì bác cần: "Tăng 1, mở 2, kéo 3, giảm 4"
    Chúc bác thành công!

thanks mấy a nhìu nha.mới làm quen máy ảnh nên hơi lơ mơ

Trước đây khi sử dụng máy compact mình làm mờ hậu cảnh bằng cách sử dụng chế độ chụp Macro. Tuy nhiên, nếu sử dụng cách này thì chủ thể phải ở gần, nếu khoảng cách xa thì không lấy nét được. Có gì sai thì mọi người góp ý nhé.

bác nên để ở chế độ M và cài đặt các thông số như iso, tốc độ, khẩu độ(mở khẩu lớn nhất có thể) sao cho hình đúng sáng rùi làm theo cách làm cuẩu các bác chỉ ở trên

e là lính mới có tấm này mong các bác chỉ giáo e với ạ :
    Canon 6D-lens 70-200 F2.8 IS I + Lens L 24-105 và lens 50/1.8 Flash 600EX-RT

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng