Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Xin ý kiến về Tele lens

Xin ý kiến về Tele lens

Lời đầu tiên em xin chúc toàn thể anh chị em VNphoto một năm mới An khang thịnh vượng, vững tay máy, có nhiều ảnh đẹp.
    Chẳng là em muốn thử sức với thể loại chim cò, em đang nhắm tới tiêu cự 400mm và em đang phân vân giữa 2 sự lựa chọn:
    -Thứ nhất: Canon 400mm L f/5.6, giá $1219.00.
    -Thứ hai: Canon 300mm L IS f/4, giá $1349.00 + Extender 1.4, giá $429.00
    Với sự lựa chọn thứ nhất thì em "được" tốc độ lấy nét, "mất" IS
    Với lựa chọn thứ hai thì em được tiêu cự 420mm f/5.6 cộng với IS, "mất" tốc độ lấy nét trên Extender. Tuy mắc hơn nhưng em có một ống 300 f/4 IS cho chân dung và một tele "400mm"có IS.
    Vậy thì giữa "Em và người ấy anh chọn ai"?
    5DsR,FE 12,35II,∑50,MP-E65,85,100,17-40,24-70,70-200,580II...

2 con bác đề nghị thì quá ngon rồi, mặc dù theo em thấy bác lấy con 300L IS + extender 1.4 thì cơ động hơn vì có được 2 tiêu cự là 300 và 420. Khi đứng một chỗ bác mới thấy, trong nhiều hoàn cảnh mỗi 1 tiêu cự 400 khó làm ăn lắm.

Còn một lựa chọn nữa cho chi phí < 1000$ là con 300L F4 non IS, con này hơi khó tìm, giá khoảng 600$, nếu bỏ qua cái IS thì ống này sắc nét không thua gì con IS (nếu không nói là hơn). Mà chụp chim cò đang bay, thường tốc phải rất ác nên IS cũng không quan trọng lắm.

Em cũng thích sự lựa chọn thứ 2, nhưng không biết là "chậm" là chậm như thế nào? Bắn chim dính không?

Quote Được gửi bởi philubonmat View Post
    Em cũng thích sự lựa chọn thứ 2, nhưng không biết là "chậm" là chậm như thế nào? Bắn chim dính không?
    Chậm khoãng 10-15 phần trăm (Tùy body), bắt chim thì dính, còn nét thì củng giãm đi vì dùng Extender.

"Với lựa chọn thứ hai thì em được tiêu cự 420mm f/5.6 cộng với IS, "mất" tốc độ lấy nét trên Extender. Tuy mắc hơn nhưng em có một ống 300 f/4 IS cho chân dung và một tele "400mm"có IS."
    Theo tôi thì có lẽ bác nghiêng về chân dung là chính, còn chụp chim là phụ. Nếu mục đích chính là để chụp "Chim đang bay" thì tôi chọn 400mm F/5.6L (Đang dùng với body 1D MK3 & 5D MK3). Chúc bác lựa chọn đúng với sở thích.

Cơ mà em thấy trên chữ ký của bác là bác đang dùng 1Ds II thì chụp chim cò hay thể dục thể thao không kịp lấy nét đâu ạh...
    Bác đừng nghĩ chụp chim cò thì chỉ cần ống super tele không là đủ, mà cần 1 thân máy có tốc độ lấy nét nhanh và chính xác, còn lý do thì bác cứ chịu khó tìm hiểu là ra,... Nếu bác muốn chụp chim cò thì điều đầu tiên là mua 1 thân máy như 1DIII hay 1DIV, còn nếu thích FF thì 5DIII, kế đến là sắm cái tripod xịn + Gimbal Head ngon.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

trong 2 lựa chọn thì mình sẽ chọn opt 2 và mình cũng đang sử dụng opt này. IS ko có thì thấy ko cần thiết nhưng có rồi lại thấy nó hơn.

Quote Được gửi bởi Viet91764 View Post
    Theo tôi thì có lẽ bác nghiêng về chân dung là chính, còn chụp chim là phụ. Nếu mục đích chính là để chụp "Chim đang bay" thì tôi chọn 400mm F/5.6L (Đang dùng với body 1D MK3 & 5D MK3)
    Chính của em là Landscape bác ạ! Chụp "Chim đang bay" thì dể hơn là.. bác nhỉ?

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Cơ mà em thấy trên chữ ký của bác là bác đang dùng 1Ds II thì chụp chim cò hay thể dục thể thao không kịp lấy nét đâu ạh...
    Bác đừng nghĩ chụp chim cò thì chỉ cần ống super tele không là đủ, mà cần 1 thân máy có tốc độ lấy nét nhanh và chính xác, còn lý do thì bác cứ chịu khó tìm hiểu là ra,... Nếu bác muốn chụp chim cò thì điều đầu tiên là mua 1 thân máy như 1DIII hay 1DIV, còn nếu thích FF thì 5DIII, kế đến là sắm cái tripod xịn + Gimbal Head ngon.
    Em đang xài 1Ds II, thực ra thì chim cò cũng ít vì quê em dạng miền núi nên không có nhiều chim cò, muốn có để khi các bác kia có rủ rê thì đú theo cho có anh có em. Xung quanh em toàn Nikonian nên khó có điều kiện test. Em MIII used dưới 20K shot cũng $2,650, một em 5D MIII mới tinh tươm thì $2,975, đang suy nghĩ cố chút nữa cho công nghệ mới hay đầu tư cho Lens. Năm nay thì "sếp nhà" chỉ duyệt trong tầm đó, ác nổi 14-24 f/2.8 đang ló dạng. Đau đầu quá!

Quote Được gửi bởi Monster795 View Post
    trong 2 lựa chọn thì mình sẽ chọn opt 2 và mình cũng đang sử dụng opt này. IS ko có thì thấy ko cần thiết nhưng có rồi lại thấy nó hơn.
    Em cũng suy nghĩ giống như bác. Ước gì có bộ nào cho em test thử, hông lẽ đi thuê?

Quote Được gửi bởi philubonmat View Post
    Em cũng suy nghĩ giống như bác. Ước gì có bộ nào cho em test thử, hông lẽ đi thuê?
    Bác thuê đi mà trải nghiệm, không lại phí ra. Nếu bác định chim cò thì lời khuyên của bác Việt là chuẩn bởi bác Việt rất thạo bắn chim, tỉa cò. Đầu tư cao thì nên tự trải nghiệm trước cho chắc chắn.

Anh chủ topic

1. Em xin viết ngắn gọn hơn những bài bình thường em viết. Thông thường là em sẽ giải thích tại sao em viết thế này mà không phải thế kia cho người đọc thấy lý lẽ của sự lựa chọn có hợp lý hay không.

2. Lĩnh vực chim cò anh chọn, cũng như thể thao, là một lĩnh vực khó đòi hỏi máy móc thiết bị đầu tư rất nhiều. Anh hãy nhìn trên forum có bao nhiêu bạn thật sự chụp chim cò và thể thao và so với topic ảnh chân dung thì tỉ lệ số hình chụp thể thao post trên forum thật sự rất giới hạn.

3. Vì vậy, nếu anh không đủ tiêu chuẩn là thành viên CPS, anh cần phải đầu tư thật nhiều vào ống kính càng dài càng tốt thay vì đầu tư vào ống kính gọi là "wide" trong chụp chim cò rồi gắn extender vào. Nếu như tiền là vấn đề thì anh phải mua 400mm 5.6 và chỉ dùng cho chụp chim cò. Nếu anh cần phải chụp chân dung thì mua 70-200mm hoặc 200mm trở xuống và tách hoàn toàn chúng ra không dùng ống kính này để làm việc kia vì tiêu cự build ra không phải làm cả hai việc.

4. Để chụp wild life thật sự ít nhất ống kính phải 600mm F4 khoan nói đến 400mm. Đa số những người này là họ làm vì tiền hoặc là thành viên CPS mượn ống kính Canon dùng thử chơi.

5. Ngoài ra, như thuytram_dep đã nói, anh nên bỏ ra khoảng 1200 đồng nữa mua Canon 1d mark III (còn mới) để dùng. Không nên lấy máy FF professional của Canon đi chụp action trừ 1Dx. Như vậy là phải mua ống 400 và phải mua lại máy chụp action.

6. Nếu như tài chính không đủ, anh không nên bước vào lĩnh vực chụp wild life, hãy chụp non-action, vì khi đã bước vào đó lỡ đam mê thật sự lại phải bán đồ mua đồ khác thì không nên. Mua phải mua cho đúng ngay từ lần đầu tiên.

chú Nikonian2006 nói rất đúng. E đang dùng 1D III vs 300 f4 IS + TC 2X, chụp chim đậu thì rất tốt còn bay thì bó tay @@, ngoại trừ những con bay lượn chậm.

A nên chọn ống 300 IS + TC 1.4 + body crop 1.6 ( 7D )