Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Ảnh phong cảnh nhờ phê bình

Ảnh phong cảnh nhờ phê bình

Mình tạo topic này với mong muốn những thành viên có thể đăng ảnh của mình liên quan đến lĩnh vực phong cảnh và nhận được những lời nhận xét góp ý từ các thành viên khác nhằm ngày càng nâng cao hơn được kiến thức và kinh nghiệm chụp ảnh phong cảnh hơn nữa. Mong các bác tham gia up ảnh và bình luận cho xôm tụ nhé.

Em xin mở màn trước tấm ảnh của em:
    #1 - The lonely stripped tree

The lonely stripped tree by boforgame, on Flickr

Exif: 5DII + 17-40mm f/4
    t=1/180s, f/11, ISO 100, tiêu cự 40mm

Em chụp bức ảnh này ở Đà Lạt, trên đường đi đèo Prence. Trên đường đèo, không dễ gì tìm thấy chỗ đứng có tầm nhìn xa xuống các đỉnh núi. Khi tới chỗ này, em nhận ra các dãy núi phía xa thật đẹp với những lớp sương khói trắng xóa. Tuy nhiên, ấn tượng nhất vẫn là cái cây trơ trụi lá vươn thẳng lên cao nổi bật giữa những đồi núi xanh rì bên dưới. Lúc này là buổi chiều nên ánh sáng vàng của mặt trời chiếu lên một nửa thân cây làm cho nó càng ấn tượng hơn.
    Được sửa bởi boforgame lúc 03:53 PM ngày 30-12-2012

Kenny thấy đây là phong cảnh thường thấy ở miền núi theo cách nói "tre già thì măng mọc". Mấy cây cao thường là cây già hơn cây thấp hơn nên người ta sẽ gặp hình ảnh những cây trụi lá rất cao. Ngoài ra những cây mọc càng về phía trên cao thì càng khó hút nước hơn ở phía dước, cho nên vào mùa khô thường trụi lá. Hình ảnh này rất bình thường. Còn về hình ảnh thì cũng là hình thường thấy. Chỉ có phần bác bình luận em nghe như bài thơ hồi học cấp 2, đó là "Mới ra tù, tập leo núi" của bác Hồ:

Lời dịch
    Núi ấp ôm mây, mây ấp núi,
    Lòng sông gương sáng bụi không mờ
    Bồi hồi dạo bước Tây Phong Lĩnh
    Trông lại trời Nam nhớ bạn xưa

Nguyên văn
    Vân ủng trùng sơn, sơn ủng vân
    Giang tâm như kính, tịnh vô trần,
    Bồi hồi độc bộ Tây Phong Lĩnh
    Dao vọng Nam thiên ức cố nhân
    Được sửa bởi kennytd lúc 04:14 PM ngày 30-12-2012
    X-men, đàn ông đếch thực...

Hoàn cảnh sáng tác của bài thơ.

Lãnh tụ Hồ Chí Minh làm bài thơ này khi đã thoát khỏi chế độ nhà tù của chính quyền Trung Quốc được ít lâu ( Mới ra tù). Vì bị giam cầm và đày đọa lâu ngày nên sức khỏe của Người rấ kém, mắt mờ, chân yếu, đi lại khó khăn. Người phải tập leo núi để nhanh chóng phục hồi sức khỏe trở về với Tổ quốc và các đồng chí đang nóng lòng mong đợi. Quá trình tập luyện rất nặng nhọc, khi lần đầu tiên leo lên được một ngọn núi. Người hết sức vui sướng và có cảm hứng làm bài thơ này.
    X-men, đàn ông đếch thực...

#2 - Datanla waterfall (Thác Datanla)

Datanla waterfall by boforgame, on Flickr

Exif: 5DII + 17-40mm f/4 + chân máy + ND filter 10 stop
    t=30s, f/8, ISO 100, tiêu cự 32mm

Em đến chỗ này vào lúc 2h30 chiều, đây là đoạn trên của thác Datanla - Đà Lạt. Em đã quyết định dùng ND filter 10 stop để phơi sáng trong 30s để có được sự mượt mà của dòng nước.

Chụp phơi sáng lúc này có 2 điều khó khăn. Thứ 1 là phải đợi cho toàn bộ khách tham quan di chuyển đi chỗ khác mới có thể bắt đầu bấm máy, em đã chờ khoảng 15 phút để đợi tới được lúc đó Trong khoảng thời gian đó, em cũng làm phiền những người đứng ở phía sau lưng em, muốn được chụp lưu niệm với đoạn thác này. Nhưng đành chịu thôi, em đã đặt chân máy và canh bố cục như mong muốn rồi, vả lại đá trên đó trơn, không tiện để mang máy kèm chân máy di chuyển lung tung được. Điều khó khăn thứ 2 là phải đợi cho lặng gió thì mới chụp được, tránh để cho lá cây bị nhòe. Em đã may mắn với đám lá phía bên phải ngọn thác, nhưng không may mắn lắm với đám lá bên trái. Đây là tấm thứ 2 em chụp, nhưng vẫn không khắc phục được nên đành chịu.

Vì là buổi chiều nên ánh sáng mặt trời chiếu xiên từ đỉnh thác xuyên qua những ngọn cây xuống dưới dòng nước rất đẹp và rất hợp với ý em. Một điểm đặc biệt nữa trong bức ảnh là bụi cây ở phía bên phải được tắm trong bụi nước bắn lên từ dòng thác được ánh mặt trời chiếu vào trở nên lung linh hơn và nó cũng giúp cho người xem dễ nhận ra được tia sáng mặt trời.

Vì dòng thác chảy về phía bên phải, nên em bố cục nó ở đường mạnh phía bên trái. Em đã dùng Curve trong Photoshop để đẩy màu xanh của lá cây và màu vàng của nắng rõ hơn. Dùng Brush + Mask để tẩy những vùng đá bị ám màu xanh. Dùng Patch + Stamp để xóa đi một số biển cấm.

Quote Được gửi bởi kennytd View Post
    Kenny thấy đây là phong cảnh thường thấy ở miền núi theo cách nói "tre già thì măng mọc". Mấy cây cao thường là cây già hơn cây thấp hơn nên người ta sẽ gặp hình ảnh những cây trụi lá rất cao. Ngoài ra những cây mọc càng về phía trên cao thì càng khó hút nước hơn ở phía dước, cho nên vào mùa khô thường trụi lá. Hình ảnh này rất bình thường. Còn về hình ảnh thì cũng là hình thường thấy.
    Cám ơn bạn Kenny về một số thông tin hữu ích. Có thể về mặt khoa học mình không quá chú ý nên chưa lý giải được như bạn. Nếu bạn không phiền, mình xin phép lấy những thông tin này đưa vào phần chú thích hình ảnh của mình trên Flickr nhé.

1. Bác nên làm hậu kỳ PS cho màu sắc nó "no" thêm tí nữa, vì màu sắc trên ảnh bác nhợt nhạt quá, cũng có thể do bác thích kiểu màu như vậy.
    2. Bác dùng ultra wide trên FF nhưng chưa tận dụng được hết sức mạnh ở tiêu cự 17mm, cũng có thể bác không thích chup tiêu cự này (17mm).
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    1. Bác nên làm hậu kỳ PS cho màu sắc nó "no" thêm tí nữa, vì màu sắc trên ảnh bác nhợt nhạt quá, cũng có thể do bác thích kiểu màu như vậy.
    2. Bác dùng ultra wide trên FF nhưng chưa tận dụng được hết sức mạnh ở tiêu cự 17mm, cũng có thể bác không thích chup tiêu cự này (17mm).
    Dạ vâng. Trước đây em cũng hay kéo Saturation để màu sắc được đậm đà. Tuy nhiên sau này nghe theo lời khuyên của một số anh em nên cũng hạn chế bớt, để chất lượng ảnh được cao hơn, không bị bệt màu. Cũng có thể do trình độ Photoshop của em yếu kém quá (toàn tự mò) nên không biết cách làm cho ảnh "no" màu mà vẫn giữ chất lượng tốt. Nếu anh có tài liệu nào hay nguồn thông tin nào hay về hậu kỳ cho ảnh phong cảnh thì chia sẻ với em nhé.
    Về tiêu cự thì em cũng hạn chế sử dụng tiêu cự 17mm lắm. Một phần vì sợ độ nét của ảnh bị giảm sút ở vùng viền ảnh cũng như những khung cảnh em chụp cũng không thích hợp để chụp tiêu cự quá rộng, vì sợ bố cục bị ảnh hưởng bởi những chi tiết không cần thiết
    Cám ơn vì lời nhận xét của anh rất nhiều

Quote Được gửi bởi boforgame View Post
    Dạ vâng. Trước đây em cũng hay kéo Saturation để màu sắc được đậm đà. Tuy nhiên sau này nghe theo lời khuyên của một số anh em nên cũng hạn chế bớt, để chất lượng ảnh được cao hơn, không bị bệt màu. Cũng có thể do trình độ Photoshop của em yếu kém quá (toàn tự mò) nên không biết cách làm cho ảnh "no" màu mà vẫn giữ chất lượng tốt. Nếu anh có tài liệu nào hay nguồn thông tin nào hay về hậu kỳ cho ảnh phong cảnh thì chia sẻ với em nhé.
    Về tiêu cự thì em cũng hạn chế sử dụng tiêu cự 17mm lắm. Một phần vì sợ độ nét của ảnh bị giảm sút ở vùng viền ảnh cũng như những khung cảnh em chụp cũng không thích hợp để chụp tiêu cự quá rộng, vì sợ bố cục bị ảnh hưởng bởi những chi tiết không cần thiết
    Cám ơn vì lời nhận xét của anh rất nhiều
    Không hẳn cứ kéo Saturation, bác có thể kéo Vibrance nè, kéo Black, kéo Contrast (đây gần như là phải làm kể cả chụp ống L), rồi từng kênh màu trong Camera RAW của PS... Nói chung em cũng gà PS lắm nhưng do học lóm linh tinh thôi ạh... :-)))
    Tốt nhất là bác nên google hoặc vào youtube download video hướng dẫn PS là hay nhất.
    Ngày trước em dùng 17-40 rồi chuyển qua Tamron 17-35 rồi sau này là 16-35 thì em toàn chụp tiêu cự wide nhất, hạn chế chụp tiêu cự khác, ban đầu không quen nhưng dần dần sẽ quen, vì tiêu cự wide nhất có nhiều hiệu ứng hay lắm; dính các chi tiết thừa ư ? Không lo, có thể bỏ bớt bằng PS sau cũng được...
    Nói chung bác cứ từ từ tìm hiểu và xem nhiều hình sẽ ngộ ra nhiều điều lắm...

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Không hẳn cứ kéo Saturation, bác có thể kéo Vibrance nè, kéo Black, kéo Contrast (đây gần như là phải làm kể cả chụp ống L), rồi từng kênh màu trong Camera RAW của PS... Nói chung em cũng gà PS lắm nhưng do học lóm linh tinh thôi ạh... :-)))
    Tốt nhất là bác nên google hoặc vào youtube download video hướng dẫn PS là hay nhất.
    Ngày trước em dùng 17-40 rồi chuyển qua Tamron 17-35 rồi sau này là 16-35 thì em toàn chụp tiêu cự wide nhất, hạn chế chụp tiêu cự khác, ban đầu không quen nhưng dần dần sẽ quen, vì tiêu cự wide nhất có nhiều hiệu ứng hay lắm; dính các chi tiết thừa ư ? Không lo, có thể bỏ bớt bằng PS sau cũng được...
    Nói chung bác cứ từ từ tìm hiểu và xem nhiều hình sẽ ngộ ra nhiều điều lắm...
    Vâng ạ, em cũng có kéo contrast, vibrance nữa ạ, nhưng cũng không nhiều lắm.
    Nhân tiện anh cho em hỏi con 16-35 có hơn 17-40 nhiều không ạ? Theo đánh giá của anh thì nó có xứng đáng không? Em cũng muốn có một con 16-35 nhưng ngại chất ảnh không cải thiện nhiều thì hơi phí tiền. Vì tiền em cũng hạn hẹp và em đang muốn đầu tư một số thứ khác nữa.
    Cám ơn anh nhé

Em dùng 17-40 trên crop nên không so sánh được nhưng có dùng qua Tamron 17-35 và EF 16-35L II trên 5D như sau:
    Tamron 17-35 + filter CPL

Canon 16-35L II + Lee Filters GND 0.9 Hard

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng