Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: Các bác cho em hỏi chút về mấy cái lens của nikon 50 f1.8 e, ais, ai , D

Red face Các bác cho em hỏi chút về mấy cái lens của nikon 50 f1.8 e, ais, ai , D

Em mới dùng con nikon d40 đang tính mua thêm cái len fix cho em nó.
    Em đang rất phân vẫn giữa mấy con lens fix 50 f1.8 E, AIS, AI và D này ko biết có điểm gì khác nhau khi lắp trên d40???

- Em thấy trên diễn đàn có nhiều bác bảo là dùng lens MF cho D40 thì phải đo sáng bằng mắt, bằng tay và cả bằng "niềm tin" nữa. Nhưng em tìm hiểu thì vẫn chẳng thấy topick nào hướng dẫn đo sáng bằng tay, bằng mắt và nguy hiểm nhất là bằng "niềm tin".

- Và khi chụp bằng lens MF thì có phải để ý thêm đến yếu tố nào ko? hay chỉ đơn giản là xoay vòng nét + iso + khẩu độ + tốc độ???? Mong các cao thủ chỉ giáo.

- Hiện em đang chụp bằng lens kit thử để chế độ Mf Thấy vẫn bình thường ko biết chế độ đo sáng tự động của nó có hoạt động khi để ở chế độ MF ko??? rất mong các bác chỉ giáo cho em.
    Thanks

Lúc để chế độ MF thì bạn xem cây đo sáng chó chạy không, chụp ra hình là biết mà. Theo mình biết thì đo sáng bằng mắt thì chắc là nhờ kinh nghiệm chụp thôi, còn chắc không nguy hiểm tới mức đo sáng bằng niềm tin đâu, chụp máy số mà, hư thì chụp lại, chứ đâu phải dùng máy film.

Quote Được gửi bởi NguyenVu_cva View Post
    Lúc để chế độ MF thì bạn xem cây đo sáng chó chạy không, chụp ra hình là biết mà. Theo mình biết thì đo sáng bằng mắt thì chắc là nhờ kinh nghiệm chụp thôi, còn chắc không nguy hiểm tới mức đo sáng bằng niềm tin đâu, chụp máy số mà, hư thì chụp lại, chứ đâu phải dùng máy film.
    Thanks bác!
    ý E hỏi là liệu mình có chỉnh đc thanh đo sáng đấy ko? và chỉnh ở chỗ nào hiiiii mong các bác giúp đỡ

hình như chỉ từ dòng DXXX trở lên mới có đo sáng body,còn đời thấp hơn là tự chỉnh đó bác,D90 của bạn e cũng ko đo sáng đc,căn sáng bằng niềm tin + kinh nghiệm,hoàn toàn ko có hiện thanh đo sáng ah.Ngược lại,có nháy đèn báo nét trên tất cả body Nikon (hơn canon tại điểm này) khi xài MF
    Nex 5 + Nik 50 1.2 đợi 28 f2.8

Quote Được gửi bởi lanhquy2002 View Post
    hình như chỉ từ dòng DXXX trở lên mới có đo sáng body,còn đời thấp hơn là tự chỉnh đó bác,D90 của bạn e cũng ko đo sáng đc,căn sáng bằng niềm tin + kinh nghiệm,hoàn toàn ko có hiện thanh đo sáng ah.Ngược lại,có nháy đèn báo nét trên tất cả body Nikon (hơn canon tại điểm này) khi xài MF
    D5000 của em hình như không có bác ơi, cái đèn nháy báo nét là sao ạ ?
    tại em mới mua 50mm f1.8 series, hiện đang mò mẫm

Quote Được gửi bởi Lawrence View Post
    D5000 của em hình như không có bác ơi, cái đèn nháy báo nét là sao ạ ?
    tại em mới mua 50mm f1.8 series, hiện đang mò mẫm

Bạn ngó góc trái + bên dưới tấm hình có Focus Indicator. bạn xoay vòng focus đến khi cái đèn này nó đứng yên là đúng nét

Nên mua dòng AF đc vì nó tiết kiệm được rất nhiều thời gian.
    MF chỉ để mấy pác có thú vui sưu tầm thôi.
    D90 + Tamron17-50F2.8nonVC + 50F1.4D + 80-200F2.8

Bác chủ thích MF mà, mấy dòng lén cũ chụp cũng đẹp lắm, build kim loại (không biết là hợp kim gì) chắc chắn, giá cũng rẻ trừ mấy cái D. Lâu lâu ngồi ngắm nghía, canh chỉnh... rồi tách! Tỉ mỉ cũng thú lắm!

Quote Được gửi bởi NguyenVu_cva View Post
    Bác chủ thích MF mà, mấy dòng lén cũ chụp cũng đẹp lắm, build kim loại (không biết là hợp kim gì) chắc chắn, giá cũng rẻ trừ mấy cái D. Lâu lâu ngồi ngắm nghía, canh chỉnh... rồi tách! Tỉ mỉ cũng thú lắm!
    Không phải cái len MF nào cũng rẻ, bạn thử đụng vào AIs 35 F/1.4 xem , giá không dưới 1000 $ cho len mới tại Mỹ .
    bác Zin có bán 1 con AIs 35 F/1.4 cũ 12 triệu , và len AIs 15 F/3.5 giá 35 triệu ;)
    Được sửa bởi hiendiep lúc 04:44 PM ngày 29-12-2012
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Quote Được gửi bởi E Y E V I N Z View Post
    Nên mua dòng AF đc vì nó tiết kiệm được rất nhiều thời gian.
    MF chỉ để mấy pác có thú vui sưu tầm thôi.
    Mình cũng có 1 thời gian nghĩ như bạn. Nhưng thật sự thì không hẳn đâu bạn, khi bạn quen tay thì MF lẹ ko kém gì AF và đặc biệt hiệu quả trong tình huống ánh sáng yếu/phức tạp mà AF bó tay không thể bắt nét đc

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng