Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Làm thế nào để phê bình ảnh một cách hiệu quả - Theo: Nicolas Marino

Làm thế nào để phê bình ảnh một cách hiệu quả - Theo: Nicolas Marino

Mình lang thang trên mạng và thấy có một bài hướng dẫn rất hay về cách phê bình ảnh của một nhiếp ảnh gia/ kiến trúc sư Nicolas Marino được đăng trên trang 1x.com nên mình đã dịch ra và đưa lên đây cho mọi người cùng tham khảo. Hy vọng bài hướng dẫn này sẽ giúp mọi người phần nào cách đưa ra những đánh giá về 1 bức ảnh, một công việc theo tác giả là vô cùng quan trọng trong quá trình phát triển khả năng nhiếp ảnh của mỗi người.
    =======================================

Hướng dẫn dưới đây được viết bởi Nicolas Marino trong một chủ đề về làm thế nào để phê bình ảnh một cách hiệu quả. Hướng dẫn này đã được tán thành một cách rộng rãi.

Có một số gợi ý mà tôi có thể cho bạn. Tôi sẽ bắt đầu với điều quan trọng nhất đó là hãy dành khoảng thời gian thích hợp để cảm thụ và đánh giá một bức ảnh. Càng tập trung vào một tấm ảnh, bạn sẽ bắt đầu tìm thấy càng nhiều thứ mà bạn có thể nói về nó, thậm chí đối với những bức ảnh mà ban đầu bạn có thể nghĩ rằng bạn không có gì để nhận xét.

Luôn ghi nhớ rằng không ai đòi hỏi bạn phải là một chuyên gia phê bình. Bắt đầu từ vị trí của bạn và dựa trên những gì mà bạn đủ tự tin để phát biểu. Bạn cũng không cần thiết phải nói về mọi thứ, chỉ đơn giản là chỉ ra những thứ mà bạn nghĩ rằng nó quan trọng để nói về bức ảnh. Ví dụ, bạn thấy một bức ảnh có vấn đề về lấy nét và màu sắc, và theo suy nghĩ của bạn, bạn có thể đưa ra những nhận định tốt hơn về chúng, và sau đó bạn hãy chỉ tập trung phê bình về chúng.

Bây giờ, ghi nhớ tất cả những điều trên, và những điều còn lại rất dễ dàng. Tôi sẽ cho bạn một nền tảng và cấu trúc thông thường cho một bài phê bình tốt (đây là phương pháp trong trường kiến trúc của tôi, nơi mà mỗi chúng tôi phải thực tập ba lần một tuần, phê bình những dự án của các bạn cùng lớp).

Đầu tiên bạn hãy bắt đầu chỉ ra những điểm tốt mà bạn thấy trong bức ảnh, bạn nói về những thứ mà bạn nghĩ nó được thực hiện tốt, và một điều cũng quan trọng là bạn hãy biểu lộ là bạn thích bức ảnh vì điều gì, những gì lôi cuốn và hấp dẫn bạn. Bắt đầu với những điểm tốt là một điều cực kỳ quan trọng bởi nó sẽ tạo ra sự đồng thuận của tác giả mà bạn đang phê bình và vì vậy họ sẽ dễ dàng tiếp nhận những điều chưa tốt. Có thể có những trường hợp mà bạn nghĩ bức ảnh chưa tốt về mọi thứ và bạn không thích nó tí nào, trong trường hợp đó bạn có thể thể hiện tại sao bạn nghĩ như vậy (theo một cách lịch sự và hòa nhã nhất).

Thứ hai, bạn bắt đầu nói về những thiếu sót. Có thể là về bố cục, kỹ thuật, vấn đề về thông điệp, câu chuyện, hậu kỳ và những thứ làm hỏng bức ảnh hay ý định của người chụp ảnh. Lúc này, một điều thiết yếu là bạn phải giải thích vì sao bạn nghĩ điểm này hay điểm kia không thực hiện tốt. Vì vậy, một lần nữa, đối với mỗi thứ mà bạn thấy, bạn phải đưa ra một lý do (“for every WHAT, you have to follow it with a WHY”). Mặc dù thế, chỉ ra những điểm thiếu sót phải rất cẩn thận. Bạn phải tinh tế và khôn khéo trong cách mà bạn nói về những thứ không tốt. Mỗi lời phê bình về bất kỳ sự thể hiện nghệ thuật nào sẽ rất dễ dàng ảnh hưởng sâu sắc đến tâm hồn của người nghệ sĩ. Không phải vì những nghệ sĩ đó yếu đuối mà bởi vì họ thường nhạy cảm hơn.

Thứ ba, phần cuối cùng chính là phần tích cực của bạn, bạn không còn là người thưởng thức nữa, mà bây giờ bạn giúp cho tác giả trở nên tốt hơn vì vậy bạn đưa ra những ý tưởng cải thiện. Đối với tất cả những điểm mà bạn đã chỉ ra cho tới giai đoạn này, bạn có thể đưa ra những gợi ý để làm chúng tốt hơn hoặc để sửa lỗi chúng. Từ những mẹo về photoshop, cho đến điểm lấy nét, hoặc POV (Point of view - tạm dịch là “Góc đặt máy”), v.v… Nói cho tác giả làm thế nào để cải thiện những lỗi đó. Một điều thiết yếu và cũng rất khó khăn mà bạn cần suy xét khi làm việc này là hãy đặt suy nghĩ của bạn vào trạng thái suy nghĩ của tác giả, bởi vì bạn cần giúp đỡ anh ấy phát triển và cải thiện ý tưởng của chính anh ấy, chứ không phải là của bạn. Đừng bảo anh ấy rằng màu xanh dương tốt hơn trong khi anh ấy mong muốn truyền đạt sự ấm áp bởi vì điều đó sẽ rời xa khái niệm của anh ấy và làm anh ấy rối. Điều này đòi hỏi sự thực hành và kinh nghiệm nhưng hãy ghi nhớ trong đầu khi bạn cho lời phê bình. Nó giống như dạy ai đó “bay” bằng chính bản thân họ, họ phải làm theo cách của họ với sự giúp đỡ của bạn, nhưng bạn không thể làm thay cho họ, theo cách của bạn.

Điều cuối cùng, nhưng không phải là tất cả, tôi sẽ nói cho bạn về việc đánh giá thấp đối với việc phê bình. Hầu hết mọi người có cảm tưởng rằng nhận lời phê bình là cách duy nhất giúp họ cải thiện khả năng nhiếp ảnh của họ. Đó là lý do tại sao chúng ta thường thấy những người vội vàng xông vào, đưa ra những lời bình luận ngắn ngủn và khá vô ích về những bức ảnh của người khác. SAI ! không có gì có thể qua được sự thật. Thường xuyên luyện tập đánh giá những bức ảnh với sự chú ý sâu sắc sẽ làm nhạy bén khả năng nhìn và hiểu nhiếp ảnh tốt hơn (lý tưởng hơn, bạn có thể kết hợp với đọc những quyển sách về nhiếp ảnh và bố cục), nó giúp bạn cải thiện khả năng của chính bạn. Thông qua phê bình người khác, bạn sẽ có thể trân trọng công việc của bạn theo một cách khác, vì vậy, bạn sẽ có thể tự phê bình, đó cũng là một điều quan trọng, và cuối cùng bạn nên phát triển tầm nhìn của chính bạn. Bên cạnh việc cho (lời phê bình), bạn cũng nên đọc. Đọc lời phê bình của người khác. Bạn có may mắn là có thể đọc và thấy những điều được nhìn qua đôi mắt của người khác và nghĩ về cùng những bức ảnh, nó sẽ không chỉ giúp bạn học cách phê bình mà bạn cũng sẽ nhìn thấy những điều bạn không thể tự nhìn thấy, nó sẽ mở rộng tầm nhận thức của bạn.

Để tổng kết lại… đối với phê bình, trước tiên bạn luôn cần chỉ ra “CÁI GÌ”, tiếp theo giải thích “TẠI SAO” và cuối cùng là “LÀM THẾ NÀO”. Luôn ghi nhớ, chất lượng hơn số lượng. Bất kể bạn viết dài như thế nào, bạn cần tuân thủ với ba câu hỏi và câu trả lời cơ bản này.

Luyện tập phê bình bằng cách ĐỌC, CHO và trên hết là NHẬN lời phê bình đều quan trọng như nhau trong quá trình trở thành một nhiếp ảnh gia/ nghệ sĩ giỏi hơn.

Nguồn: http://1x.com/about
    Dịch: Boforgame - Vnphoto.net

Cảm ơn bác boforgame. Bác dịch rất dể hiểu và nội dung bài viết rất bổ ích. Thiết nghĩ mọi người trên vnphoto nên học hỏi khi bình ảnh.

Cảm ơn bác Boforgame. Phê và tự phê, một phần rất quan trọng để trở nên giỏi hơn.