Trang 15 / 106 Đầu tiênĐầu tiên ... 513141516172565 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 141 đến 150 / 1051

Chủ đề: k1000 và những người bạn

các bác thích macro thì em cũng làm tí hoa hoét

★ Pentax K1000 ★ Asahi 50 1.4 ★ 28 2.8 Rikenon ★ 80 200 Prospec ★ 135 2.8 Albinar ★

chà, ảnh của bác sdvn chất quá cơ ạ, màu sắc và bố cục đề đẹp lắm ạ, hình như ảnh này được chụp bằng 50 1.4 ạ, em cũng xin góp cái ảnh lan can nhà ạ
    pentacon 50 1.8+kodax 200

000050 của Hải Nam91, trên Flickr
    Ảnh càng nhiều, nợ càng dài! :D

dạ em bắn phát đó bằng 80 200 ạ ! Film uxi 200

ảnh bác tương phản rất hay , nhưng mà bác đầu tư thêm về các chủ đề chính tập trung trog ảnh , dù gì cũng mất công tráng rửa , haha

phát này là 28 2.8 film uxi 200
    ★ Pentax K1000 ★ Asahi 50 1.4 ★ 28 2.8 Rikenon ★ 80 200 Prospec ★ 135 2.8 Albinar ★

@bác meotv123, bác Hải Nam , bác haruna cùng các bác!
    Cuối cùng em cũng cưới được một em về ở bên mình các bác ạ. Nhưng không phải là K1000. En cũng hơi tiếc nhưng em có duyên với Canon hơn hay sao ấy ạ :D

Hôm đó em đi Hải Dương như đã nói với các bác, vào tận nhà bác vippoor, rất nhiều máy ảnh cả film cả số la liệt trong một gian nhà có thể nói là khá nhỏ, nhỏ ngang phòng trọ của em thôi, tầm 20m. Trên bàn thì toàn các bệnh nhân đang được tháo ra sửa. Cũng có một vài em K1000 nằm ở đó, có vẻ chúng khá già rồi. Bác ấy đưa em xem máy, lens còn ngon, sáng, không rễ tre nhưng bác ấy bảo là bác ấy đã tháo cái gì đó ra ở đuôi lens (em ko nhớ lắm) làm cho ảnh chụp đẹp hơn. Em không rõ nên cũng ko để tâm. Đến test máy. Ban đầu các tốc 1000 đến 125 ngon, chỉ có từ 60 đến 1 là kẹt, em thấy hơi không yên tâm rồi, cố kéo cò bắn liên tục xem có trơn ra không. Bác vippoor cũng xúm vào kéo cò giùm, lúc sau thì trơn tuốt. Có vẻ bác ấy đã thay sửa gì đó nên máy em đang cầm tiếng đập màn trập và gương không đanh mạnh bằng một máy khác cũ kỹ ở trên bàn. Tốc thế là ổn, giơ máy lên đo sáng thì kim vẫn nhảy, dù em không có kinh nghiệm để biết đo sáng còn đúng hay không nhưng cứ thấy kim nhảy là mừng rồi. Màn trập bị mốc vì làm bằng vải. Trong lúc em đang còn lưỡng lự thì bác ấy giới thiệu thêm cho em con Olympus OM, đc mệnh danh là Leica của Châu Á (nếu em nhớ không nhầm), nhưng em này có vẻ là máy tự động nên em ko thích lắm. Em hỏi bác ấy có cuộn phim hỏng nào không để em lắp thử (đến lúc đó em vẫn chưa biết cách lắp film :D ), cốt cũng là để kéo dài thời gian để còn suy nghĩ các bác ạ. Bác ấy cũng khá nhiệt tình, con OM giá khoảng 2tr thì bác ấy sẵn sàng để cho em 1tr4 vì cất công từ HN về đây. Bác ấy còn định cho thằng bạn em (em đi 2 người) một miếng da về bọc máy, phần lót tay của con D200 nó mang theo bị mất phần da, nhưng thằng bạn em ko biết dán nên cũng ko lấy. Anh em nói chuyện nhiệt tình và vui vẻ một lúc lâu sau nữa thì em quyết định cưới. Như đã hẹn trước em trả bác ấy 1tr2, nhưng vì ko có tiền lẻ trả lại nên bác ấy chỉ lấy 1tr1 (1 tờ 500 và 3 tờ 200), còn lại coi như hỗ trợ em xăng xe đi lại. Trong một tuần nếu máy có vấn đề gì thì em được phép đổi máy hoặc lấy máy khác tương đương. Bác ấy nhiệt tình nên em cũng yên tâm. Em ra về trong niềm vui phơi phới, tối về nhất định lên khoe với các bác.

Tối về hí hửng lấy máy ra lau lau chùi chùi, rồi lại kéo cò thử. Lạ thật, lần này thì bị kẹt tốc gần hết, chỉ còn 15, 30 và 60 hoạt động, chế độ B cũng kẹt nốt. Cả tối hôm ấy em chỉ ngồi kéo cò bấm máy mong nó trơn lại nhưng vẫn không tác dụng, hơi nản nên em ko lên đây nữa. Mấy ngày sau đó em cũng chỉ toàn kéo cò bấm máy, kết quả vẫn thế. Chán nản, em gọi cho bác ấy thì bác ấy bảo cứ dùng tạm đi, đợi bác ấy kiếm cho con khác rồi cuối tuần gửi ra. Lúc sau thì bác ấy nhắn tin bảo em đến một địa chỉ, nói là em của bác ấy, cũng bán máy, để đổi lấy K1000 khác. Hôm sau em ra chỗ ấy luôn, bác đó mang ra 2 con K1000, hình thức cũ hơn của em. Em không nhớ rõ tình trạng 2 con đó lắm nhưng nói chung là hoặc bị kẹt tốc, hoặc hỏng đo sáng, hỏng tùm lum. Test máy của em thì bác bảo là đo sáng bị sai, nếu sửa thì sửa con của em thì hơn. Ngồi một lúc test thì bác ấy gọi cho bác vippoor, xong 2 bác thống nhất đưa em máy khác về dùng tạm, còn K1000 của em bác ấy sẽ gửi về cho bác vippoor để sửa. Thế là bác ấy đưa cho em Canon FTb QL, hình thức khá, kính hơi bị bẩn, tốc ngon, kim đo sáng nảy tốt. Bác bảo con này đo sáng chuẩn. Thế là em cầm Canon về, à cả cái lens SMC nữa vì bác ấy chỉ gửi thân máy về thôi. Cuối tuần đó, ngày 13 cũng mới đây thôi em đi chụp thử, hết 2 cuộn phim (có tốn quá không các bác???) Hồi hộp chờ xem thành quả thế nào. Đang lúc chờ rửa phim thì em pm cho bác vippoor hỏi đã nhận được và sửa máy chưa, bác bảo thấy em cũng thích Ftb nên chưa đụng chạm sửa sang gì cả. Rồi bác ý nói luôn: em cứ cầm mà dùng đi, con K1000 này cũng khó sửa đấy, anh không lấy thêm tiền đâu, anh tặng cho cái đam mê, bình thường thì phải trả thêm 400, nhưng thôi anh cho tiền film tập tành. Em cũng vui vẻ đồng ý luôn. Bác ấy nhiệt tình thế nỡ nào từ chối.

Chặng đường mua chiếc máy film đầu tiên của em nó thế đấy các bác ạ, không suôn sẻ như những gì mình đã nghĩ, nhưng cuối cùng thì em cũng khá hài lòng với Canon Ftb QL. Phải dùng thì mới biết mình đam mê ảnh và thấu hiểu cái máy mình đang cầm nó như thế nào. Nên em vẫn sẽ dùng Ftb, đến khi nào tìm được em K1000 ưng ý thì em sẽ quất.

Tiện đây cũng là một vài tấm trong lần đi chụp của em vừa rồi, mời các bác:

Chạm của Quangtèo, trên Flickr

Chiều nay có nắng của Quangtèo, trên Flickr

Những người muôn năm cũ của Quangtèo, trên Flickr

Quán ăn trường của Quangtèo, trên Flickr

Long lanh của Quangtèo, trên Flickr

P/s: film Kodak 200, rửa và scan ở Photo King.
    Còn một vài tấm nữa các bác vào Flickr xem nhé, post ở đây em sợ dài :D
    Chúc các bác một tối Chủ nhật vui vẻ và tuần mới làm việc thành công ạ!
    Được sửa bởi quangteomedia lúc 05:34 PM ngày 20-01-2013

@quangteomedia: cảm ơn bài viết chân tình của bác nhé, đúng là chặng đường đầu của bác quả là vất vả, máy gì thì cũng không quan trọng, cơ bản là mình phải biết yêu nó, có tình yêu mới có cảm xúc để bấm máy bác ạ!
    Đúng là "cái duyên" nó quan trọng lắm lắm, người có tiền thì muốn máy gì cũng được, nhưng như em đây thì đúng là máy nó tìm đến người bác ạ, em cũng rước K1000 1 cách chớp nhoáng nhanh chóng trong 1 buổi chiều và không quá 5 phút để test máy (vì em cũng chẳng biết gì mà test cả) rồi thì em cũng đã cầm qua canon AE1p, praktica mtl5, Fed, lomo, zenit,...và bây giờ em đang có trong tay chiếc máy được mệnh danh là thiết kế đẹp nhất mọi thời đại OM1 đây nhưng sao cảm giác K1000 vẫn thân thiết với người sử dụng thế, đơn giản mà cũng đủ cho em cảm thấy sâu lắng khi nhìn qua chiếc view bụi.... Giờ bác đã dùng canon, có chiếc máy film trong tay, em cũng mừng cho bác nhưng e cũng mong muốn hội K1000 sẽ có ngày được đón bác về làm rể (nếu bác muốn mua k1000 thì cứ bảo em, em có người quen trong cần thơ lùng máy cho)
    Chúc bác có những khoẳng khắc đẹp với chiếc máy film đầu đời nhóe!

Chúc mừng bác có máy để thỏa mãn đam mê, e thì con dg mua máy cực kì may mắn, nhờ thg bạn đi lấy ko test j cả gữi thẳng về )
    Nếu ko có j thay đổi cuối tuần này e lên sg lấy k1000 gữi cho bác Hải Nam đây )( bác vanle kêu 26 27 lên lấy máy )
    Uhm mấy bác lens helios 44-2 giá 1t8 cho lens còn mới tinh jậy có mắc ko bác

Quote Được gửi bởi meotv123 View Post
    Chúc mừng bác có máy để thỏa mãn đam mê, e thì con dg mua máy cực kì may mắn, nhờ thg bạn đi lấy ko test j cả gữi thẳng về )
    Nếu ko có j thay đổi cuối tuần này e lên sg lấy k1000 gữi cho bác Hải Nam đây )( bác vanle kêu 26 27 lên lấy máy )
    Uhm mấy bác lens helios 44-2 giá 1t8 cho lens còn mới tinh jậy có mắc ko bác
    hô hô, ố thế em lại sắp được hưởng lộc của bác mèo à ;))
    em 44-2 dù là mới tinh mà 1tr8 e vẫn thấy chát bác ạ, hôm bữa em đi cùng người bạn đi xem cái lens cho nó, đến nhà người bán, có 2 cái lens đặt ra trứoc mắt, 1 là 44-2 mới tinh tươm (có thể sưu tầm được): giá 1tr5; 2 là 1 em Takumar super-mutil-coated 50 f1.4( ngoại hình mới nhưng vẫn chưa bằng 44-2, kính thì cũng kém 1 chút nếu kính 44-2 là 9.5/10 thì em này chỉ 9/10 giá: 1tr8
    Cho nên theo quan điểm của em thì em 44-2 kia chỉ 1tr5 ( nói chung thì đồ cũ giá vô chừng, hơn nhau và trăm mà bác cố được, mua về sưu tầm chụp choẹt ưng ý thì cứ múc thôi ạ) :D

Quote Được gửi bởi Hải Nam View Post
    hô hô, ố thế em lại sắp được hưởng lộc của bác mèo à ;))
    em 44-2 dù là mới tinh mà 1tr8 e vẫn thấy chát bác ạ, hôm bữa em đi cùng người bạn đi xem cái lens cho nó, đến nhà người bán, có 2 cái lens đặt ra trứoc mắt, 1 là 44-2 mới tinh tươm (có thể sưu tầm được): giá 1tr5; 2 là 1 em Takumar super-mutil-coated 50 f1.4( ngoại hình mới nhưng vẫn chưa bằng 44-2, kính thì cũng kém 1 chút nếu kính 44-2 là 9.5/10 thì em này chỉ 9/10 giá: 1tr8
    Cho nên theo quan điểm của em thì em 44-2 kia chỉ 1tr5 ( nói chung thì đồ cũ giá vô chừng, hơn nhau và trăm mà bác cố được, mua về sưu tầm chụp choẹt ưng ý thì cứ múc thôi ạ) :D
    E thấy cái giá đó chát thiệt, tiền đó mua thêm mount chuyển nữa thì hợp lí hơn, thôi e cũng chưa cần gấp, đợi 2 e lén
    Kia về gòy tính )

@ Dungvutat, sdvn: mấy bức ảnh của các bác chụp đẹp quá ạ, bác có thể post các thông số đi kèm để em học hỏi không ạ
    @ Quangteo: quãng đường gian nan nhưng cũng mừng bác đã cưới được vợ, dù không phải em dâu họ pentax, nhưng không biết bác dùng lens pentax cho máy canon được không nhỉ :-?
    @ các bác: lúc em mới mang máy về thú thực là cũng không biết lắp phim, search mạng cũng không chỗ nào nói cả, tính hỏi các bác thì thấy vụn vặt quá :D được thằng bạn mừng một cuộn kodak 200, 2 đứa vật vã mãi mới lắp xong (thành ra em cũng chả hiểu thế có đúng không nữa). Cả ngày bận, em chỉ ra ngoài trong vài sự kiện buổi tối, lấy ra thử máy, cũng ham lắm ạ vì nghe tiếng màn trập rất thích tai. Sau bác Hải Nam nói không nên chụp buổi tối phí phim nên em cũng kiềm chế lại, sáng sáng trước khi đi học lên sân thượng thử máy. Nhưng trong suốt thời gian đấy, em quên mất một điều quan trọng đó là cây kim đo sáng :( em lại toàn tự ước lượng trong đầu là ánh sáng thế này thì khẩu tốc bao nhiêu.
    Sáng chủ nhật tuần trước nữa, trời nắng đẹp, cuộn phim đầu tiên còn đúng 10 kiểu, em ra sân chơi trước cửa nhà, nhà nhà mang trẻ con ra tắm nắng, thích lắm ạ. Lần này cảm giác chụp của em khác hẳn, em không còn ham chụp như trước nước, trái lại em ham căn chỉnh và nắm bắt khoảnh khắc hơn, lượn lờ tù 7h sáng đến hơn 12h em mới chụp hết 10 kiểu đó. Có 2 kiểu cuối của một bé áo hồng cầm bóng bay mà em vô cùng thích, vô cùng mong ngóng.
    Giờ đến lúc tháo phim, khi em quay vòng thì nó bị kẹt. Nóng vội, em mở buồng phim xem xét tình hình (em cũng không hiểu sao lúc đó em lại hành động như vậy). Sau thằng bạn nói chui vô chăn, mở buồng phim mà tháo ra, loay hoay một hồi cuối cùng cũng được. Chủ nhật vừa rồi em mang ra Zone 5 tráng và scan, nói thật là lúc đó em đã chuẩn bị sẵn tâm lý là sẽ bị hỏng gần hết cuộn phim. Nhưng hôm nay đi lấy ảnh về em lại càng thấy buồn hơn, vô cùng buồn ạ, những khoảnh khắc đẹp thì ảnh bị hỏng, những lúc tưởng đã chỉnh đúng nét thì xem ảnh hóa ra không phải, có những cái thì quá sáng, còn đúng 5 kiểu nhưng cũng không ưng ý lắm ạ :(
    Không hiểu sao lúc chụp em đã căn cây kim đo sáng chuẩn vô giữa vòng tròn rồi mà lúc chụp vẫn bị quá sáng ạ??

Các bác góp ý nhiệt tình (chê tích cực) giúp em với ạ, sao em thấy kiểu như lúc mình nhìn qua ống kính 1 kiểu mà chụp lại không được như vậy.
    Một điều nữa em cảm thấy lens ricoh hơi nhỏ, nên tầm thu cảnh lúc chụp em thấy hơi gò bó
    Em thì đặc biệt thích chụp trẻ nhỏ và người già, ngoài ra thì cũng rất thích những khung đường vắng cổ, động vật, cỏ cây nữa. Hôm chủ nhật em lúc chờ một người bạn, em có dạo quanh hồ Thiền Quang một vài vòng, cầm k1000 và không có phim bên trong ạ, hơi điên một tí, nhưng em cứ giơ máy lên căn chỉnh khung hình và chụp như bình thường, kiểu như tập ấy ạ. Hôm đấy em cũng hơi hối hận không lắp phim, vì ở đó em cứ có cảm giác như ở Hà Nội những năm 90, các cụ già đội mụ lồi mặc áo dạ ngồi ở ghế đá nói chuyện rủ rỉ rù rì, có cụ đạp xe qua - xe đạp giống kiểu xe đi đưa thư báo hồi bao cấp, đẹp mê hồn, làm em cứ giơ máy lên cạch cạch, nhưng dĩ nhiên là ko có phim =)))
    @ bác meotv, hải nam, dungvutat, sdvn: không hiểu sao lúc xem ảnh các bác, em thấy đường nét rất chắc, chất ảnh thì rất mịn ạ. Các bác có thể góp ý cho em vì sao ảnh của em thấy cứ hơi mờ và nhòe ko ạ :D

Được sửa bởi haruna lúc 10:44 PM ngày 21-01-2013

Trang 15 / 106 Đầu tiênĐầu tiên ... 513141516172565 ... Cuối cùngCuối cùng