Trang 1 / 106 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 1051

Chủ đề: k1000 và những người bạn

Red face k1000 và những người bạn

Trên diễn đàn cũng đã có một số bài nói về pentax K1000 rồi, nhưng các bác chủ theart cứ dần dần mất tăm, em vẫn đóng góp bài nhưng cảm giác tofic cứ hưu quạnh, quạnh hưu.
    Băn khoăn mãi, em mới lập tofic này và cam kết sự gắn bó của mình với nó, thời gian em tìm hiểu cũng như bắt đầu cầm máy cũng mới thôi, nhưng cũng vì hiểu được sự khó khăn về mới bắt đầu tiếp cận nhiếp ảnh khi đang ở con số 0 nó như thế nào nên em quyết tâm lập tofic này để chia sẻ chút kiến thức và trình bắn ảnh gà mơ của mình cho các bạn newbie tham khảo và rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các đấng tiền bối!
    Bài viết sau em chia làm 4 phần: 1, lịch sử của pentax k1000; 2, Cấu tạo và tính năng; 3, Vì sao K1000 để lại ấn tượng tuyệt vời trong lòng người chơi?; 4, Cảm nhận của tôi về K1000.
    Em dốt văn nên ngôn từ cũng như cách diễn đạt không được trôi chảy :D, em mong nhận được sự góp ý, bổ sung và cũng như sự ủng hộ của các bác ạ!
    Được sửa bởi Hải Nam lúc 12:24 AM ngày 26-12-2012

1, Lịch sử của pentax k1000:

Pentax k1000 là chiếc máy ảnh cơ hoàn toàn được ASHAHI giới thiệu vào năm 1975 và ngừng sản xuất vào đầu năm 1998, trong suốt lịch sử được sản xuất của mình, cho đến tận bây giờ, pentax k1000 để lại cho những ai đã từng dùng qua nó những cảm xúc và cảm nhận rất riêng biệt, làm nên ấn tượng và không bao giờ phai trong lòng người chơi!
    K1000 thường được bán kèm với phiên bản lens SMC pentax 50mm F/2 và sử dụng được tất cả “pentax K mount” link tham khảo
    http://en.wikipedia.org/wiki/Pentax_K_Mount; Trong năm 2006, pentax cho biết họ đã sản xuất hơn 24 triệu ống kính sử dụng được trên pentax k1000 trong hơn 50 năm.
    Con số 1000 trong tên K1000 có nghĩa là tốc độ màn chập nhanh nhất của ASHAHI sản xuất được thời bấy giờ ( trước đó tốc độ màn chập nhanh nhất mà ASHAHI sản xuất được trên body máy là 1/500s trong máy ảnh pentax sportmatic SP 500 năm 1971).
    Cùng thời đó, là sự cạnh tranh khốc liệt giữa các hang máy ảnh Pentax, Nikon, Canon, Minolta và Olympus, các dòng máy của các hãng được trang bị thêm mạch điện tử để tự động hóa. Ngành công nghiệp máy ảnh đã cố gắng tự động hóa những chiếc máy của mình để tạo sự dễ sử dụng dành cho người dùng. Nhưng sau cùng, K1000 với chính sự đơn giản của nó đã thu hút người dùng, sự đơn giản và cơ khí hóa hoàn toàn của nó khiến người dùng thật sự gần gũi và cảm nhận được sự tinh tế của nhiếp ảnh!
    Được sửa bởi Hải Nam lúc 12:42 AM ngày 26-12-2012

2, Cấu tạo và tính năng:
    - Body cao 91,4 mm; rộng 143mm; sâu 48mm và chính vì được thiết kế hầu như bằng thép nên pentax k1000 cầm rất đầm tay, nó nặng 620 gram.
    - Pentax k1000 cơ khí hóa hoàn toàn với giải tốc từ 1/1000 đến 1 giây tích hợp đèn Flas X-Sync 1/60s.
    - Không giống như các máy ảnh được trang bị thêm mạch điện tử, pentax vẫn hoạt động bình thường khi nó bị hết pin (canon AE1 sẽ không hoạt động được khi hết pin).
    - Pentax k1000 sử dụng pin cúc áo (A76, S76, LR44 hay SR44 được lắp ở đế của K1000) cho hệ thống thông tin đo ánh sáng ( 1 cây kim di chuyển giữa đường chạy + - là hệ thống điện kế con trỏ sử dụng trong đo sáng của k1000).
    - Kính ngắm lấy nét của K1000 là vòng tròng với các đốm hoa dâu bao quanh, lúc nét nhất cũng chính là lúc ta không nhìn thấy những đốm hoa dâu nữa.
    Được sửa bởi Hải Nam lúc 12:27 AM ngày 26-12-2012

3, Vì sao K1000 đã để lại ấn tượng tuyệt với trong người chơi?
    Có lẽ mỗi một người sẽ có câu trả lời cho mình khi đã dùng qua K1000 cùng những trải nghiệm tuyệt vời bên người bạn này, sau đây mình chỉ xin đề cập đến những điểm được đánh giá cao mà cả thế giới đã công nhận cho K1000:
    - Khi nói đến K1000 người ta thường nghĩ đến sự trâu bò của nó, điều đó có nghĩa là K1000 có thể dùng thoải mái hơn trong các môi trường bụi bặm so với các máy khác, kể cả sức chịu đựng va đập của mình do được thiết kế vỏ bằng thép.
    - Thép là vỏ của K1000 và chính nó đã thể hiện sự mạnh mẽ và chắc chắn cho người cầm.
    - Chiếc máy được thiết kế đơn giản với những tính năng dễ sử dụng cho người mới chơi và cũng chính thiết kế này đã làm nên tên tuổi cho K1000, nó làm người mới chơi tiếp cận với chụp ảnh từng bước chắc chắn và thấu hiểu nhiếp một cách sâu sắc hơn.
    - K1000 được mệnh danh là “máy ảnh của sinh viên” vì với một mức giá rẻ cho một chiếc máy quá tốt để bạn bắt đầu tập chơi.
    - K1000 dễ dùng và bạn cũng dễ dàng tìm lens cho K1000, đó là một điều rất thuận tiện để newbie tiếp cận dần dần với các dòng lens và thay đổi lens theo nhu cầu. K1000 sử dụng được tất cá các ống kính K-mount có sẵn của pentax (ví dụ như Ricoh hay Cosina)

4, Cảm nhận của tôi về K1000
    Giống như các newbie, khi bắt đầu tìm hiểu về nhiếp ảnh, mình hoàn toàn choáng ngợp khi nhìn vào một đống những con số trên những chiếc lens, vô vàn những cái tên tiếng anh trên những thân máy, nào là pentax, lomo, Yashica, Minolta,… Đúng là chả biết bắt đầu từ đâu, nhìn cái nào cũng thích nhưng giá tiền thì hầu như không thích với một sinh viên và cũng như cái duyên hay cũng có thể nói chắc chắn nó sẽ xảy ra, “ chiếc máy ảnh của sinh viên” xuất hiện,…. Ờ, giá tốt, lên google seach xem, ô, kiểu dáng đẹp phết, xem cái ảnh nào,… ố, ảnh chụp đẹp thế  lúc đó mình vội kết luận là chiếc máy này giá tiền rẻ mà ảnh lại chả thua kém gì máy khác, chất ảnh của nó rất riêng và rất film, ảnh được như thế là nhờ body của K1000 chứ không liên quan gì đến lens cả ).
    Mình quết định xúc ngay em nó cho thỏa mãn cơn khát sau bao lâu chời đợi, tìm hiểu… Sau một thời gian sử dụng, mình cảm thấy hiểu nhiều hơn và yêu hơn chiếc máy đang dùng. Hàng ngày mình ngắm nghía nó, lướt tay trên những góc cạnh và ngửi mùi thép bọc trên nó, cảm giác thật hưng phấn.
    Vác máy xuống phố, thấy các anh máy số bắn mẫu ầm ầm, mình ung dung lang thang tìm những cụ già , những viên gạch cổ, những bức tường rêu, xoay xoay, ngắm ngắm, rồi thì…. BẮN… tiếng màn chập đanh, mạnh ( đặc trưng của K1000), vang lên cùng với sự thỏa mãn dâng trào. Vài tuần sau khi rước được em ý về cùng với ống SMC pentax 50mm F/2 M già, mình bắt đầu muốn thử sang lens khác, đến đây mấy thấy cái lợi của K1000, có rất nhiều sự lựa chọn cho mình… Và cuối cùng về độ tốt cả giá tiền và hình ảnh mình đã chọn dòng lens M42 (sau khi bắt được bài của bác xichlo viết về “ M42 kho báu ít được để ý”. Và mình tin rằng bây giờ cho đến khi chiếc máy đã bị mình vần vò đến không sử dụng được nữa, mình sẽ luôn yêu và cảm ơn một người bạn đã cho mình những điều tuyệt vời như thế!

Quote Được gửi bởi Hải Nam View Post
    4, Cảm nhận của tôi về K1000
    Vác máy xuống phố, thấy các anh máy số bắn mẫu ầm ầm, mình ung dung lang thang tìm những cụ già , những viên gạch cổ, những bức tường rêu, xoay xoay, ngắm ngắm, rồi thì…. BẮN… tiếng màn chập đanh, mạnh ( đặc trưng của K1000), vang lên cùng với sự thỏa mãn dâng trào.
    Em ko dùng máy này, nhưng đọc đoạn này thì em có cảm xúc y chang bác :D.

Quote Được gửi bởi Hải Nam View Post
    2, Cấu tạo và tính năng:
    - Body cao 91,4 mm; rộng 143mm; sâu 48mm và chính vì được thiết kế hầu như bằng thép nên pentax k1000 cầm rất đầm tay, nó nặng 620 gram.
    - Pentax k1000 cơ khí hóa hoàn toàn với giải tốc từ 1/1000 đến 1 giây tích hợp đèn Flas X-Sync 1/60s.
    - Không giống như các máy ảnh được trang bị thêm mạch điện tử, pentax vẫn hoạt động bình thường khi nó bị hết pin (canon AE1 sẽ không hoạt động được khi hết pin).
    - Pentax k1000 sử dụng pin cúc áo (A76, S76, LR44 hay SR44 được lắp ở đế của K1000) cho hệ thống thông tin đo ánh sáng ( 1 cây kim di chuyển giữa đường chạy + - là hệ thống điện kế con trỏ sử dụng trong đo sáng của k1000).
    - Kính ngắm lấy nét của K1000 là vòng tròng với các đốm hoa dâu bao quanh, lúc nét nhất cũng chính là lúc ta không nhìn thấy những đốm hoa dâu nữa.
    Thêm tí kỹ thuật; Lấy nét K1000 có 2 loại 1 như bác chủ nói ở trên nó gọi là "micro prism" 1 loại nữa là spit sceen cái vòng tròn nó có đường cắt chéo khi chỉnh focus hình chỗ đường cắt chéo chập lại là đúng tiêu cự. Đo sáng nó dùng 2 CdS photocell một cái nối tiếp với mạch dùng làm công tắc mở điện. Khi mở nắp kính ánh sáng vào làm Photocell này dẫn điện cho dòng điện từ pin đi vào mạch đo sáng. Do đó nếu không chụp không nên mở nắp kính để khỏi tốn pin. Photocell thứ 2 nằm trong một phần của cầu chia điện thế, khi điên 2 bên cân bằng không có dòng điện đi qua đồng hồ kim sẽ nằm chính giữa như vậy là đủ sáng. Mạch này có lợi điểm là hoàn toàn không phụ thuộc vào điện thế của pin, dù pin yếu hay mạnh đo vẫn chính xác. Nhưng nếu hết pin kim sẽ luôn luôn đứng ở giữa nên nếu sơ ý vẫn tưởng là máy đang đo đúng. Yếu điểm của CdS photocell là nó đáp ứng chậm khi đang từ ánh sáng mạnh qua ánh sáng yếu. Nêu đang chụp ngoài trời nắng mà đi vào trong nhà phải mất vài phút mới thích nghi. Nhưng ngược lại từ tối ra sáng nó thích nghi nhanh hơn.

@hoangvu171819: ôi, phê!
    @PentaxKXX: em rất cảm ơn bác về những thông tin trên ạ! Chúc bác một ngày tốt lành!

E ko ngờ bác nghiên cứu sâu jữ !! E thì chỉ biết năm còn mấy thông tin số đo "3 vòng" của e nó e mù tịt ) !! Máy bác là k1000 SE hay k1000 thôi ?? Của e k1000 gặt nek bởi jay lấy nét hình tròn cắt đôi !!

@meotinhvi: hee, em dùng k1000SE bác ạ, lấy nét cũng hình tròn cắt đôi, xung quanh có đốm hoa dâu...
    Thôi không dài dòng nữa em xin trả bài bác mèo với lens pentacon nhé!
    Khi đang lang thang, thì em gặp lũ trẻ quê này, em thấy chúng chơi đùa hồn nhiên, trong sáng quá nên phải rình rập maĩ mới bắt được bức này ạ:
    Được sửa bởi Hải Nam lúc 07:32 PM ngày 26-12-2012

Trang 1 / 106 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng